XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 43365|Trả lời: 28
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Cách xem bình đồ trong thi công đường

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Xin hỏi các bậc tiền bồi, bác nào bên cầu đường hường dẫn giúp em vụ này cái. Em đang muốn tìm hiểu rõ về bình đồ. Bác nào có kinh nghiệm hay tài liệu liên quan thi up cho em tìm hiểu với
Em xin cảm ơn!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đọc bình đồ theo mình thì không có vấn đề gì lớn cả.
Bạn chỉ cần biết đọc cao độ, biết tỉ lệ bản đồ, tỉ lệ các đường đồng mức tương ứng là được thôi. Kỹ sư ra trường ai cũng được học môn trắc địa và môn hình học họa hình mà bạn. Chắc do bạn quên rồi thôi!
Bạn nêu rõ hơn cụ thể bạn cần gì tôi sẽ gửi file cho bạn!

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
orangemagical + 1 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

Đề cử
HA_TRAN Đăng lúc 1/6/2013 15:02 | Chỉ xem của tác giả
Bình đồ kỹ thuật đường khác với bình đồ địa hình nói chung ngoài đường đồng mức ra, địa vật, địa danh, công trình dọc tuyến  phải có các bộ phận chính:
- Mặt bằng  tim tuyến thiết kế , nhiều người còn gọi là đường đỏ
- Trên đường đỏ người ta ký hiệu những dấu hiệu ( dấu (.) ( +) để đánh dấu cọc tim tuyến, có trắc ngang, đường kẻ vuông góc với đường tim ghi tên cọc ( c1,C2, Td1,Tc1, H1, K1....): Cọc tên C thường là cọc địa hình bắt buộc 20m hoặc 50m có 1 cọc; cọc Td-P-TC là cọc thuộc đường cong, cọc ký hiệu H là cọc 100m, cọc K hoặc Km là cọc Ki lo mét
- Ngoài ra còn có các hình tam giác trên các vị trí  2 cánh tuyến kéo dài cắt nhau gọi là cọc đỉnh. Ngày xưa cọc đỉnh này quan trọng lắm. Khi cắm cong ngoài thực địa người ta lấy cọc này làm cơ sở để đóng để đóng cọc trên đường cong
- Tại các vị trí đường cong người ta phải có bảng đóng trong khung chữ nhật và đường kẻ hướng tâm thể hiện: Góc chuyển hướng, chiều dài đường cong tròn, chiều dài tiếp tuyến và các yếu tố cong khác.
- Một số cao độ của địa hình xung quanh hoặc đường đồng mức có ghi Cos cao độ và những ghi chú người thiết kế vẽ không được thì viết ra bằng chữ  để người đọc bình đồ dễ nhận biết ngoài thực địa ví dụ : Nhà lá, nhà tôn, quán cơn, cây xăng, quán Karao ôkê; mũi tên chỉ hướng Bắc, biểu đồ hoa gió, biểu đồ mưa, tỷ lệ vẽ của bình đồ :1/500, 1/1000, 1/200...  
Nói tóm tắt vậy để dễ hình dung, muốn biết thêm chi tiết xin hỏi thêm lãnh đạo trực tếp
Các ký hiệu trên bảng yếu tố cong:
A ( độ, phút, giây)  Góc chuyển hướng của tuyến đường : lấy đoạn trước làm chuẩn, quay lưng về đầu tuyến mặt về cuối tuyến : đoạn tuyến liền kề sau nghẹo sang trái thì gọi là đường cong rẽ trái, ngược lại thì gọi là đường cong rẽ phải; mặc dù tuyến đường không có nhánh rẽ, bạn nên làm quen với thuật ngữ cầu đường này.   
T (mét) - Chiều dài tiếp tuyến đường cong
P (mét) - Khoảng cách từ điểm giữa đường cong đến cọc đỉnh
K (mét) - chiều dài của đường cong
E (mét) - Độ co ngắn của đường cong tính bằng (2xT-K) cái này người ta không cần ghi nữa vì ai cũng tính được

hoangtai + 1 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!

Xem tất cả

các anh cho em hỏi: em có cái bình đồ mà không biết làm  sao xem được cao độ anh nào chỉ em với . nếu có video được thì tốt quá. mong các anh sớm trả lời giúp em cai

thanhvienmoi trong 1/6/2013 11:28 đã trả lời thêm:
nếu anh nào có thể thì giử qua mail cho em nha  [email]hoangvanvinhgtvt@gmail.com[/email]

2#
vanloi.tv Đăng lúc 26/9/2012 10:43 | Chỉ xem của tác giả
Bạn có thể nói chi tiết hơn được không? Bạn làm về khảo sát, thiết kế, hay thi công?

4#
tngage Đăng lúc 26/9/2012 23:31 | Chỉ xem của tác giả
bình đồ là các điểm chênh cao so với 1 điểm mốc theo tỉ lệ bản đồ...thế thôi
em đã tốt nghiệp Trung cấp...Đại học thì chờ năm sau..là lá la...chưa đi thi công bao giờ...ọc...ọc....

Đánh giá

Công ty Tư vấn giám sát Xây Dựng Thanh Hoàng Phúc (THPCC) là một doanh nghiệp Tư vấn giám sát thi công và Nhận thầu xây dựng công trình, hoạt động đa lĩnh vực, đa ngành   Đăng lúc 18/10/2017 15:25

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
valkyr1415 + 2 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

5#
M@trixs Đăng lúc 27/9/2012 08:42 | Chỉ xem của tác giả
Ai có bản vẽ bình đồ mẫu Up lên và chỉ ách đọc với

6#
 Tác giả| tuannv106 Đăng lúc 27/9/2012 14:38 | Chỉ xem của tác giả

7#
mydien2708 Đăng lúc 27/9/2012 16:22 | Chỉ xem của tác giả
tuannv106 gửi lúc 27/9/2012 14:38
Em muốn hỏi về mấy cái thông số: A, R, T, P, K và H trong bảng đo góc ạ
Bạn xem tài liệu: Thiết kế đường ô tô sẽ rõ
T - tiếp tuyến của đường cong;
A - thông số của đường cong;
K - độ dài dây cung (chiều dài đường cong);
P - chiều dài để cắm cọc phân giác;
H - cao độ;
TĐ - tiếp đầu, TC - tiếp cuối....

Đánh giá

A: Góc ôm  Đăng lúc 1/6/2013 14:36

Số người tham gia 2Thanked +2 Thu lại Lý do
consol + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
tuannv106 + 1

Xem tất cả

8#
tranhungdao12a3 Đăng lúc 27/9/2012 16:40 | Chỉ xem của tác giả
tuannv106 gửi lúc 27/9/2012 14:38
Em muốn hỏi về mấy cái thông số: A, R, T, P, K và H trong bảng đo góc ạ

Các thông số này bạn mydien2708 đã nêu cho bạn ở dưới. Chúng xuất hiện trong bảng yếu tố cong trong thiết kế đường từ phần mềm nova hoặc roadplan hoặc civil3d và một vài phần mềm khác mới xuất hiện. Phổ biến nhất vẫn là nova của công ty Hài Hòa.

tuannv106 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

9#
faraway Đăng lúc 27/9/2012 22:14 | Chỉ xem của tác giả
Việc đọc bình đồ vừa đơn giản, vừa không đơn giản.
Đơn giản nếu bạn chỉ cần biết đường đồng mức này cao độ bao nhiêu, tỉ lệ bình đồ, chênh cao giữa các đường đồng mức.
Khó ở chỗ: Xác định được vị trí các khe tụ thủy, phân thủy, đỉnh núi, thung lũng.....Đi đường đỏ trong thiết kế đường cần nắm chắc các yếu tố trên để đi hướng tuyến cho thích hợp, bố trí cầu, cống.........
Một người đọc bình đồ giỏi, có thể đi tuyến gần như chính xác mà không cần tìm hiểu thực địa. (với điều kiện việc lập bình đồ có độ chính xác cao).
Do vậy, để đọc bình đồ cần có yêu tố kinh nghiệm chứ không chỉ có việc hiểu các ký hiệu theo quy ước......
Mình up lên bình đồ  Sơn Cát - Nghĩa Đàn - Quỳnh Hợp - Nghệ An mà ngày trước mình làm đồ án tốt nghiệp.
Anh em có thể tải về để tìm hiểu thêm. Đây là một bình đồ được lập vào khoảng năm 2003, ai ở địa danh trong bình đồ có thể xác nhận tính chính xác của Bình đồ; là một bình đồ thể hiện được rất nhiều yếu tố : Địa hình, hiện trạng (đường sắt, sông, nhà dân......) - Khổ chính xác của bình đồ này là A0
Vì dung lượng file lớn lên không đưa hình nên được. Các bạn down hình và file cad bình đồ theo link dưới đây;
http://www.mediafire.com/?2jkyyy2hulz
Anh em tham khảo!
Thân

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0 Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 1/6/2013 14:37
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 28/9/2012 19:59

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
orangemagical + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!
tuannv106 + 1

Xem tất cả

10#
tranhungdao12a3 Đăng lúc 27/9/2012 22:22 | Chỉ xem của tác giả
Bạn hãy tìm hiểu những kiến thức cơ bản đi, khi nào bạn tìm hiểu oke các kiến thức cơ bản rồi, tôi sẽ hướng dẫn bạn vẽ bình đồ, số hóa, phê bình đồ bằng nova, topo, landdesktop và civil3d.
Nếu bạn thực sự quan tâm đến công việc tư vấn thiết kế.

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0 Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0
e mún học đọc bình đồ.nhưng mà đọc trên mạng nói chug chung quá e ko hiểu đc  Đăng lúc 11/10/2013 20:49
@ndchien304: Em đã từng làm qua tư vấn mà bác! không nhớ hết nhưng ước chừng em từng xài được khoảng mấy chục phần mềm trong xây dựng.  Đăng lúc 1/10/2012 08:28
à, thấy CV là ks thủy lợi đúng ko nhỉ@@  Đăng lúc 30/9/2012 22:48
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
THĐ làm gì mà biết các pmềm thiết kế đường + tính đào đắp thủy lợi vậy@@  Đăng lúc 30/9/2012 22:47
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 28/9/2012 19:59

13#
ngoctrung181 Đăng lúc 17/3/2017 21:43 | Chỉ xem của tác giả
HA_TRAN gửi lúc 1/6/2013 15:02
Bình đồ kỹ thuật đường khác với bình đồ địa hình nói chung ngoài đường đồng m ...

hay nè nhen....hi vọng chi tiết hơn

17#
tranvilongnt Đăng lúc 4/11/2019 11:19 | Chỉ xem của tác giả
tranhungdao12a3 gửi lúc 26/9/2012 21:46
Đọc bình đồ theo mình thì không có vấn đề gì lớn cả.
Bạn chỉ cần biết đọc cao  ...

bác cho em xin tài liệu với.... thank bác rất nhiều. phiền bác gởi cho mình qua địa chỉ tranvilongnt@gmail.com.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 27/4/2024 00:12 , Processed in 0.132692 second(s), 26 queries .