XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 87752|Trả lời: 7
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Cách Chọn số lượng công nhân cho phù hợp tiến độ thi công

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
chào tất cả mọi người trong diễn đàn.mọi người cho em hỏi khi tổ chức thi công để đáp ứng được tiến độ thi công thì mình phải chọn đc số lượng thợ (thi công cốt pha,lắp đặt cốt thép) vừa đủ để đúng tiến độ.cái đó mình có thể tìm hiểu ở đâu? và như thế nào nhỉ? mọi người giúp đở nhé :))    tks.

dohainamxd trong 17/11/2012 15:59 đã trả lời thêm:
hi tks soixich.theo m cái đó học theo kinh nghiệm thì còn phụ thuộc vào tay nghề của thợ nên thời gian sẽ bị xê dịch.hơn nữa tốc độ làm còn phụ thuộc vào thời tiết nữa.khó .kai' đó e có thể tham khảo định mức trong phần mềm dự toán g8 đc không các bác nhỉ.các bác cho ý kiến nhé

Đánh giá

đi hỏi thực tế mà lập bạn ah  Đăng lúc 17/11/2012 15:20

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
atuanxd Đăng lúc 17/11/2012 16:50 | Chỉ xem của tác giả
Bài được faraway sửa lúc  19/11/2012 21:47

Đúng thật là với các bạn chưa đi thi công bao giờ khi bắt đầu công việc thường sợ nhất việc này.
Trước dây khi nhân các sinh viên về thực tập chổ mình, Mình thường không yêu cầu coi ngó theo dõi gì trên công trường đâu. sau khi cho tham quan sơ bộ qua công trình, mình giao ngay công tác cho Cv thực tập các bước như sau:
1- Bóc khối lượng 1 số công tác chuẩn bị thực hiện như bê công, ván khuôn 1 dầm sàn, 1 vài mảng tường xây, tô trát 1 phòng nào đó... và kết quả có chậm nhất là 2 ngày. trong quá trình làm có gì vướng mắc thì chỉ dẫn.
2- Giơii thiệu quyển định mức, và yêu cầu phân tích - tổng hợp hao phí cho phần khối lượng đã bóc (chỉ tập trung phần nhân công và máy thi công thôi).và kết quả có chậm nhất là 2 ngày. trong quá trình làm có gì vướng mắc thì chỉ dẫn.
3- Đặt ra mốc thời gian thực hiện từng 1 khối lượng công tác đó và yêu cầu bố trí nhân lực và máy thi công để hoàn thành.
Sau khi hoàn thành 3 bước trên thì cho phép anh ta tham gia theo dõi thi công trên hiện trường và đưa ra nhận xét.
kết quả thực tập là hiểu thế nào là tổ chức thi công công việc.
Ví dụ gói gọn cho 1 công tác thi công ván khuôn 1 dầm sàn:
1- Bóc Khối lượng ván khuôn;2-phân tích (lấy khối lượng *(nhân) hao phí đinh mức nhân công/máy từ ĐMXD);
3- tổng hợp hao phí NC/M;
4- phân phối nhân lực theo thời gian yêu cầu hoàn thành ví dụ là (lấy tổng NC/M chia) số ngày cần làm = số NC/M cho 1 ngày. Từ đây thấy rõ là với Kl công việc đó cần tổng bấy nhiêu nhân công /máy. việc còn lại là bố trí số lượng NC/M để hoàn thành trong khoảng thời gian yêu cầu --> đây là tổ chức thi công cơ bản .
Với các Bác đã có kinh nghiêm rồi thì làm ngược lại. hjjj

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
bác làm thế ni thì ra trg em nào cũng cứng cáp hết đấy nhỉ ^^  Đăng lúc 18/1/2013 09:58
công ty bác ở tận đâu thê ạ . đợt tới em thực tập xin vô công ty bác . hihi quá chi tiết  Đăng lúc 18/11/2012 14:28
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 18/11/2012 11:32
phải công nhận là bác atuanxd trả lời từ trước tới giờ rất chi tiết, về khoản này em thua bác!!!  Đăng lúc 17/11/2012 17:48

Số người tham gia 2Uy Tín: +2 Thưởng +3 Thanked +2 Thu lại Lý do
sijduong + 1 + 1 + 1
dohainamxd + 1 + 2 + 1

Xem tất cả

2#
jimmyhuydat Đăng lúc 17/11/2012 16:48 | Chỉ xem của tác giả
Theo kinh nghiệm thì khoảng 15 người/100m2 sàn. Nếu diện tích sàn lớn thì 10 người/100m2 sàn.
Bạn dựa vào định mức cũng được, tuy nhiên thực tế số nhân công thường nhỏ hơn do các cai thầu phải tổ chức chặt chẽ( Có thể là ép công) mới có cơm ăn được.
Lập tiến độ lấy nhân công theo định mức cho an toàn vì theo kinh nghiệm thực tế chắc chắn tiến độ của bạn sẽ khét lẹt cho mà xem.

Số người tham gia 2Uy Tín: +1 Thưởng +1 Thanked +2 Thu lại Lý do
truongtang2009 + 1 Bài hay. Cảm ơn!
dohainamxd + 1 + 1 + 1

Xem tất cả

4#
 Tác giả| dohainamxd Đăng lúc 17/11/2012 16:56 | Chỉ xem của tác giả
ok :)) anh tuấn viết rất hay.đọc xong em cũng định hướng đc cách làm rùi. thấy anh cũng là thành viên tích cực.hi.mong anh tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm nhé. tks

5#
sijduong Đăng lúc 24/5/2014 11:14 | Chỉ xem của tác giả
Đúng thật là với các bạn chưa đi thi công bao giờ khi bắt đầu công việc thường sợ nhất việc này.
Trước dây khi nhân các sinh viên về thực tập chổ mình, Mình thường không yêu cầu coi ngó theo dõi gì trên công trường đâu. sau khi cho tham quan sơ bộ qua công trình, mình giao ngay công tác cho Cv thực tập các bước như sau:
1- Bóc khối lượng 1 số công tác chuẩn bị thực hiện như bê công, ván khuôn 1 dầm sàn, 1 vài mảng tường xây, tô trát 1 phòng nào đó... và kết quả có chậm nhất là 2 ngày. trong quá trình làm có gì vướng mắc thì chỉ dẫn.
2- Giơii thiệu quyển định mức, và yêu cầu phân tích - tổng hợp hao phí cho phần khối lượng đã bóc (chỉ tập trung phần nhân công và máy thi công thôi).và kết quả có chậm nhất là 2 ngày. trong quá trình làm có gì vướng mắc thì chỉ dẫn.
3- Đặt ra mốc thời gian thực hiện từng 1 khối lượng công tác đó và yêu cầu bố trí nhân lực và máy thi công để hoàn thành.
Sau khi hoàn thành 3 bước trên thì cho phép anh ta tham gia theo dõi thi công trên hiện trường và đưa ra nhận xét.
kết quả thực tập là hiểu thế nào là tổ chức thi công công việc.
Ví dụ gói gọn cho 1 công tác thi công ván khuôn 1 dầm sàn:
1- Bóc Khối lượng ván khuôn;2-phân tích (lấy khối lượng *(nhân) hao phí đinh mức nhân công/máy từ ĐMXD);
3- tổng hợp hao phí NC/M;
4- phân phối nhân lực theo thời gian yêu cầu hoàn thành ví dụ là (lấy tổng NC/M chia) số ngày cần làm = số NC/M cho 1 ngày. Từ đây thấy rõ là với Kl công việc đó cần tổng bấy nhiêu nhân công /máy. việc còn lại là bố trí số lượng NC/M để hoàn thành trong khoảng thời gian yêu cầu --> đây là tổ chức thi công cơ bản .
Với các Bác đã có kinh nghiêm rồi thì làm ngược lại. hjjj

E đang làm đồ án thi công. Cho e hỏi ở bước 4 làm thế nào mình xác định được số ngày cần làm vậy a?

6#
kudonga3 Đăng lúc 27/5/2014 23:58 | Chỉ xem của tác giả
hay quá. chủ thớt cho hỏi làm sao để xác định được số ngày cần làm ạ

7#
fubi Đăng lúc 28/5/2014 15:30 | Chỉ xem của tác giả

Câu hỏi đơn giản thuộc về bài toán lớp cấp 2 mà bạn:

Bạn giải bài toán cấp 2 này nhé:

- Có 100m3 bê tông phải đổ hoàn thành. Hỏi sẽ đổ hoàn thành mất thời gian bao lâu? nếu biết:
+ Chỉ làm 1 ca/ngày (~8 tiếng). Mỗi ca (~ 1ngày) có 10 người thợ làm.
+ Năng suất bình quân của 1 người thợ: 5m3/1 công (~ 8 tiếng / ngày)

Bạn có giải được bài toán cấp 2 này không?

p/s:
- Đôi khi chúng ta học lên cao quá lại quên đi kiến thức cơ bản đơn giản ở cấp 1-2-3 hoặc tự phức tạp hóa vấn đề nên không giải quyết được.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 4.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 4 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
dạ em đang đi học nên hiểu biết còn mơ hồ lắm anh à :D  Đăng lúc 28/5/2014 20:23

8#
ellemon Đăng lúc 29/2/2016 09:37 | Chỉ xem của tác giả
atuanxd gửi lúc 17/11/2012 16:50
Bài được faraway sửa lúc  19/11/2012 21:47

Đúng thật là với các bạn chưa đi thi c ...

em cũng là sv mới ra trường vừa vào nghe mong a chỉ giáo với ak. thanks a

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 28/4/2024 00:57 , Processed in 0.113626 second(s), 25 queries .