XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 12602|Trả lời: 6
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Thời gian tối thiểu trong chỉ định thầu bao nhiêu là hợp lý

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em biết là hiện tại Pháp luật về đấu thầu hiện hành không quy định cụ thể về khoảng thời  gian đối với từng bước trong quy trình chỉ định thầu. Điểm đ khoản 3 Điều 40 Nghị định 85/2009/NĐ-CP quy định, thời gian thực hiện chỉ định thầu kể từ ngày phê duyệt hồ sơ yêu cầu đến ngày ký kết hợp đồng đảm bảo  không quá 45 ngày.

Thực tế, gói thầu tư vấn bên em (QLDA chỉ định thầu) không phức tạp lắm, em muốn rút ngắn thời gian càng ngắn càng tốt nhưng vẫn hợp lý, đảm bảo các quy định theo các văn bản QPPL, nhờ các anh chị tư vấn dùm em (ví dụ thời gian thực hiện chỉ định thầu kể từ ngày phê duyệt hồ sơ yêu cầu đến ngày ký kết hợp đồng là 10 ngày có hợp lý không?).

Em xin cảm ơn rất nhiều.

------
Em xin được hỏi thêm: Trong hồ sơ yêu cầu có quy định thời gian đóng thầu và mở thầu hay không ? thời gian ngưng nhận hồ sơ đề xuất thì có được gọi là đóng thầu và khi tiến hành mở hồ sơ đề xuất thì có được gọi là mở thầu như các hình thức khác hay không.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
soixich_hp4 Đăng lúc 25/6/2013 22:03 | Chỉ xem của tác giả
- phê duyệt hsyc, sau đó phát hành hsyc có thể 1 -2 ngày.
- số ngày nhà thầu chuẩn bị Hồ sơ đề xuất: bạn thống nhất với nhà thầu (có thể từ  3 - 5 ngày)
- bạn đánh giá HS đề xuất, trình kết quả lựa chọn nhà thầu có thể 2 -3 ngày.
--> 10 ngày là hợp lý.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 26/6/2013 16:40

3#
thanh.bm Đăng lúc 25/6/2013 22:08 | Chỉ xem của tác giả
Chào bạn!
Theo mình thì Luật Quy định tối đa 45 ngày, không quy định tối thiểu. Nếu đã không quy định thì không bắt buộc. Tuy nhiên, cũng cần phải xem xét đảm bảo hợp lý về:
1. Thời gian chuẩn bị Hồ sơ Yêu cầu (Soạn thảo, thẩm định, phê duyệt...);
2. Thởi gian chuẩn bị Hồ sơ Đề xuất;
3. Thời gian chấm thầu;
4. Thời gian thẩm định và phê duyệt.
5. Thương thảo, đàm phán và ký kết hợp đồng.

....................
Như vậy, muốn MIN thì các yếu tố trên lấy theo MIN. Bạn cộng tất cả thời gian trên sẽ cho thời gian tối thiểu để chỉ định thầu. Lưu ý xem xét các công việc có thể thực hiện song song để rút ngắn thời gian.
Kết luận:
- Cần xem xét các bước trong Chỉ định thầu và tính toán thời gian cần thiết cho việc hoàn thành công việc đó.

- Không thể thích là lấy bao nhiêu cũng được.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 26/6/2013 16:40

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
phuongnt + 3 + 3 + 1 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!

Xem tất cả

4#
 Tác giả| phuongnt Đăng lúc 25/6/2013 22:19 | Chỉ xem của tác giả

Cảm ơn anh rất nhiều, em không có kinh nghiệm về cái này, kính mong anh ví dụ cụ thể dùm em (một con số tương đối thôi ah theo quan điểm cá nhân của các anh) để em tham khảo. Mục đích của em là càng rút ngắn thời gian càng tốt, nhưng cố gắng tránh để các cơ quan kiểm tra đánh giá là mang tính hình thức, không hợp lý.

---------
Ví dụ thời gian để nhà thầu chuẩn bị hồ sơ đề xuất là 2 ngày, nhưng như vậy em có cảm giác quá ngắn, không hợp lý?

Đánh giá

Cái này không quy định. Bạn cứ yêu cầu thời gian chuẩn bị HSĐX là 10 ngày. 2 ngày họ nộp cũng ok.  Đăng lúc 26/6/2013 08:27

5#
HatinhPro Đăng lúc 26/6/2013 09:26 | Chỉ xem của tác giả
Vấn đề của bạn hỏi ở trên, mình xin trả lời (tư vấn) cho bạn như sau:
1.Pháp luật về đấu thầu hiện hành không có quy định cụ thể về khoảng thời gian đối với từng bước trong quy trình chỉ định thầu.
Điểm đ khoản 3 Điều 40 Nghị định số 85/2009/NĐ-CP ngày 15/10/2009 của Chính phủ hướng dẫn thi hành Luật Đấu thầu và lựa chọn nhà thầu xây dựng theo Luật Xây dựng quy định điều kiện áp dụng chỉ định thầu: Có thời gian thực hiện chỉ định thầu kể từ ngày phê duyệt hồ sơ yêu cầu đến ngày ký kết hợp đồng đảm bảo không quá 45 ngày; trường hợp gói thầu quy mô lớn, phức tạp không quá 90 ngày.
a, Khi có QĐ PD KHĐT, bạn lập HSYC(cái này bạn lập trước đó rùi) rồi thẩm định HSYC, Tờ trình xin PD HSYC, QĐ PD HSYC và gửi TBMT đến nhà Thầu(thời gian khoảng 1 đến 2 ngày, 1 ngày cũng được).
b, Tùy khoảng thời gian giữa khi có QĐ PD KHĐT đến khi ký hợp đồng, để bạn phân chia thời gian cho tốt, vd như thời gian phát hành HSYC (bạn có thể cho từ 3-10 ngày, cái này theo mình được biết thì không có vb nào quy định thì phải), ngày phát hành cuối cùng cũng là ngày hết hạn nộp HSĐX luôn. Và đây cũng có thể là ngày làm báo cáo ĐG HSĐX luôn, sau đó là thẩm định BC ĐG HSĐX, T.Tr PD KQĐT, QĐ PD KQĐT(chỉ định thầu), và thương thảo, ký kết hợp đồng.
2. HÌnh thức CĐT cũng là một trường hợp đấu thầu do đó, phải có thời điểm đóng thầu, mở thầu. VD như thời gian cuối cùng của ngày phát hành HSYC là thời điểm đóng thầu luôn, ngay sau đó là có thể mở thầu luôn. VD thời gian phát hành HSYC từ 8h ngày 22/8/2012 đến 8h ngày 31/8/2012, thì 8h ngày 31/8/2012 có thể coi là thời điểm đóng thầu, và cũng là thời điểm mở thầu luôn. Trong BC ĐG HSĐX cần phải có bb giao nhận HSĐX 7h45 ngày 31/8/2012, bb mở thầu 8h ngày 31/8/2012.
3. Trong HSYC không quy định về thời gian đóng thầu, mở thầu, chỉ quy định thời gian nộp HSĐX thôi.

Số người tham gia 2Uy Tín: +8 Thưởng +8 Thanked +2 Thu lại Lý do
phuongnt + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
fubi + 5 + 5 + 1 Rất chuyên nghiệp. Cảm ơn!

Xem tất cả

6#
hopthucuadat Đăng lúc 26/6/2013 10:35 | Chỉ xem của tác giả
Phần 1. bạn HatinhPro nói tương đối chính xác rồi đó. Tuy nhiên phần 2. và phần 3. bạn phải xem lại:
Thường thì mình cũng áp dụng chỉ định thầu gói thầu tư vấn giống như chỉ định thầu gói thầu xây lắp quy mô nhỏ (Thời gian Tối thiểu Khi phát hành hồ sơ yêu cầu đến khi nhà thầu nộp hồ sơ đề xuất là 10 ngày theo khoản 2 điều 33 Nghị định 58). Vì vậy thời gian phát hành HSYC bạn cho khoảng 2 ngày (có biên nhận HSYC). Thời gian chuẩn bị HSĐX khoảng 8 ngày. Trong thư mời thầu bạn phải ghi rõ cái này. Ngày cuối nộp HSĐX là thời điểm đóng thầu. Có biên nhận HSĐX và biên bản mở HSĐX. Những công việc còn lại bạn sắp xếp sao cho hợp lý không quá 45 ngày.
Một vài ý kiến bạn tham khảo.

hopthucuadat trong 26/6/2013 10:36 đã trả lời thêm:
Phần 1. bạn HatinhPro nói tương đối chính xác rồi đó. Tuy nhiên phần 2. và phần 3. bạn phải xem lại:
Thường thì mình cũng áp dụng chỉ định thầu gói thầu tư vấn giống như chỉ định thầu gói thầu xây lắp quy mô nhỏ (Thời gian Tối thiểu Khi phát hành hồ sơ yêu cầu đến khi nhà thầu nộp hồ sơ đề xuất là 10 ngày theo khoản 2 điều 33 Nghị định 58). Vì vậy thời gian phát hành HSYC bạn cho khoảng 2 ngày (có biên nhận HSYC). Thời gian chuẩn bị HSĐX khoảng 8 ngày. Trong thư mời thầu bạn phải ghi rõ cái này. Ngày cuối nộp HSĐX là thời điểm đóng thầu. Có biên nhận HSĐX và biên bản mở HSĐX. Những công việc còn lại bạn sắp xếp sao cho hợp lý không quá 45 ngày.
Một vài ý kiến bạn tham khảo.

7#
nvquang118 Đăng lúc 26/6/2013 10:42 | Chỉ xem của tác giả
HatinhPro gửi lúc 26/6/2013 09:26
Vấn đề của bạn hỏi ở trên, mình xin trả lời (tư vấn) cho bạn như sau:
1.Pháp luật v ...

Phần này, Bộ Kế hoạch và đầu tư cũng đã trả lời như sau:
"(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Thế Ngọc Châu (tỉnh Đồng Tháp) hỏi: Trong trường hợp áp dụng hình thức chỉ định thầu, có quy định nào về thời gian tối thiểu từ khi gửi thư yêu cầu đến khi phát hành hồ sơ yêu cầu và thời gian tối thiểu để chuẩn bị hồ sơ đề xuất không?
Vấn đề ông Châu hỏi, Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời như sau:
Pháp luật về đấu thầu hiện hành không có quy định cụ thể về khoảng thời gian đối với từng bước trong quy trình chỉ định thầu.
Điểm đ khoản 3 Điều 40 Nghị định số 85/2009/NĐ-CP ngày 15/10/2009 của Chính phủ hướng dẫn thi hành Luật Đấu thầu và lựa chọn nhà thầu xây dựng theo Luật Xây dựng quy định điều kiện áp dụng chỉ định thầu: Có thời gian thực hiện chỉ định thầu kể từ ngày phê duyệt hồ sơ yêu cầu đến ngày ký kết hợp đồng đảm bảo không quá 45 ngày; trường hợp gói thầu quy mô lớn, phức tạp không quá 90 ngày.
Căn cứ quy định trên, chủ đầu tư là người quyết định về khoảng thời gian cụ thể đối với từng bước trong quy trình chỉ định thầu (như thời gian tối thiểu từ khi gửi thư yêu cầu đến khi phát hành hồ sơ yêu cầu và thời gian tối thiểu để chuẩn bị hồ sơ đề xuất...) đảm bảo không vượt quá tổng thời gian theo quy định nêu trên."
Về phần của bạn Hatinh mình có 1 chút ý kiến:
- Thứ nhất là: Theo quy định 45 ngày là tính từ ngày Chủ đầu tư phê duyệt HSYC đến khi ký kết hợp đồng. thời gian này không tính từ thời điểm có QĐ phê duyệt Kế hoạch ĐT và thời gian lập HSYC.
- Thứ 2 là: Việc phát hành HSYC chỉ định thầu là phát hành duy nhất cho 1 nhà thầu mà chủ đầu tư đã xác định là có đủ kinh nghiệm và năng lực đáp ứng yêu cầu của gói thầu. Như vậy là không phát hành HSYC đến sát thời điểm đóng HSĐX. Thời điểm quy định hạn nộp HSĐX chính là thời điểm đóng HSĐX rồi.
Mình có chút ý kiến tham khảo vậy, các bạn cùng tham gia mổ và xẻ nhé. Thanks!

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 4.0
Rất hữu ích! Thanks!: 4
Rất logic và hay.  Đăng lúc 27/6/2013 13:29

Số người tham gia 2Uy Tín: +8 Thưởng +8 Thanked +2 Thu lại Lý do
phuongnt + 3 + 3 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
fubi + 5 + 5 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 2/5/2024 16:33 , Processed in 0.142459 second(s), 32 queries .