XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3027|Trả lời: 2
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Bài học cuộc sống- Tinh Thần] Đam mê của bạn và bạn đã làm gì cho niềm đam mê ấy?

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Tôi thấy mỗi người có một niềm đam mê để theo đuổi và để thực hiện niềm đam mê đó trong cuộc sống...
Tôi nhớ có ai đã nói với tôi rằng: Làm người phải biết đam mê, và phải luôn sống có hoài bão...

Tôi vào nhiều blog thấy mọi người viết, mọi người kể những gì mọi người làm, có cả những hình ảnh dẫn chứng minh hoạ... làm tôi thấy rất phấn kích và cảm thấy rất vui với niềm đam mê của họ...
Nhưng rồi chợt giật mình nhận ra: thường đa số mê tiền (hình như tất cả chúng ta đều thích tiền-nó là một công cụ đắc lực phục vụ cho các nhu cầu của chúng ta mà).

Rồi bỗng nhiên tôi phát hiện hình như mình thiếu sự đam mê trong cuộc sống thì phải. Tôi mơ nhiều lắm nhưng mơ chỉ là mơ thôi còn tôi ko ham cái gì quá, cũng ko mê cái gì đến như điếu đổ. Thiếu gì tôi cũng nghĩ là mình sẽ ổn. Tôi tự cho là mình biết cân bằng. Tôi thích nghe nhạc triết lý của Trịnh Công Sơn nhưng kể có gặp Ông ngoài đường (dù khả năng này bây giờ không còn nữa vì Ông đã đi xa rồi) tôi cũng sẽ ko nhảy xổ vào mà xin chữ ký.
Tôi thích làm đồ chơi cho con và cho trẻ con hàng xóm nhưng tôi tự cho mình là không khéo tay và làm thì mất thời gian nên tôi ko làm...Tôi thích đàn Piano và võ thuật Thái Cực Quyền nhưng ko theo nó vì lười.

Tóm lại tôi đã sống hình như thiếu niềm đam mê. Tôi đã thích nhiều thứ lắm...nhưng thiếu niềm đam mê để biến sở thích đó của mình thành hành động , thành sản phẩm...

Rồi đến 1 ngày (cũng đã lâu) tôi thấy mình cần thay đổi. Cần xem mình thật sự đam mê cái gì và sẽ làm tất cả vì nó. Và tôi thấy rằng mình đam mê sự chia sẻ, sự chuyên nghiệp trong nghề xây dựng. Đam mê nghiên cứu và xây dựng các quy trình chuẩn để phục vụ cho công việc ngày càng đạt độ chuyên nghiệp cao nhất. Tôi đã nhận là mình mê: "LÀM VIỆC THÔNG MINH HƠN CHỨ ĐỪNG LÀM VIỆC CHĂM CHỈ HƠN".
Diễn đàn là công cụ để thực hiện niềm đam mê đó của tôi. Tôi đã làm, đang làm và sẽ làm nó cho đến già. Cùng  với tôi có những người bạn đồng nghiệp trong BQT (có những người tôi chưa từng gặp mặt), những bạn thành viên có tâm huyết với nghề, tôi nghĩ mình sẽ thực hiện niềm đam mê ấy tới cùng. Dù thời gian có dài, nhưng niềm đam mê và tình bạn sẽ hun đúc trái tim của tôi. Nó sẽ cháy mãi và không bao giờ tắt.

Tôi lập topic này, muốn nói lên rằng, mỗi chúng ta chắc hẳn có nhiều niềm đam mê lắm nhưng mà hình như luôn để cuộc sống bận rộn trôi đi mà quên đi niềm đam mê của mình, hoặc cất xó nó đi mà ko làm....

Thế còn bạn, bạn đam mê điều gì trong cuộc sống này? Và bạn đã và đang làm được gì cho niềm đam mê ấy?

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Mà giờ cái gì cũng 2 bàn tay trắng hehe :))  Đăng lúc 23/9/2011 22:16
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
Mình mê tiền và địa vị ! :))  Đăng lúc 23/9/2011 22:15

Số người tham gia 2Uy Tín: +6 Thưởng +6 Thanked +2 Thu lại Lý do
minhco08 + 3 + 3 + 1 Thanks Bác vì đã chia xẻ đam mê. .
tatylic + 3 + 3 + 1 Trên cả tuyệt vời ! đây chính là.

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
canhtoan Đăng lúc 23/9/2011 17:09 | Chỉ xem của tác giả
Đúng vậy, đa số đến một lúc nào đó con người ta không có đam mê. Chúc a sống với đam mê của mình.

3#
Bắc Đăng lúc 7/2/2012 09:38 | Chỉ xem của tác giả

Ngày xưa mình cũng cực kỳ nhiệt...nhiệt đến mức nóng nảy..Nhưng có một dạo buồn chán, suy nghĩ về cuộc sống, cái chết..Con người sống đc 100 năm, trong cái vô tận của vũ trụ..cuối cùng sống cũng như không, quá ngắn ngủi..Vậy tranh giành làm gì?..Rồi một dạo lại đọc Nam Hoa Kinh của Trang Tử..Thấy cuộc đời vô vi quá..rồi mất dần đam mê..tính tình cũng thuần hơn..đôi khi bất cần...Quãng thời gian đó lại trùng với thời SV, thời điểm mà tuổi trẻ rạo rực, đầy sức sống nhất..Nhưng cũng là lúc mình sống chùng nhất!
Giờ nhìn lại quãng thời gian dài dằng dặc đó, đôi lúc thấy nuối tiếc..vì đã ko hết mình...

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
Quá khứ không nên tiếc. Tương lai thì xa vời. Hiện tại hãy đốt cháy đam mê và làm những gì thấy có ích cho cuộc đời này.  Đăng lúc 7/2/2012 10:32

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 23:21 , Processed in 0.117762 second(s), 27 queries .