XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 30238|Trả lời: 79
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Tính Bù giá xây dựng: Quá đơn giản! - Chúng ta chỉ tự làm khó mình!

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#
fubi Đăng lúc 10/10/2011 20:50 | Xem tất Trả lời thưởng |Xem ngược lại |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các bạn thân mến!

Đúng ra chủ đề này tôi đã định đưa lên từ lâu nhưng lần nữa mãi cho đến hôm nay, khi đã hội tụ điều kiện (đk gì sẽ nói sau) tôi mới đưa ra đây để chúng ta phân tích mổ xẻ.

Đặt vấn đề:
- Trong quản lý chi phí: lập dự toán, trong hợp đồng, thanh toán, quyết toán, việc bù giá đã trở nên quá quen thuộc từ xưa đến nay. Tuy nhiên:
1. Bù giá là gì?
2. Vì sao có bù giá?
3. Nguyên lý bù giá?
4. Phương pháp bù giá?

Thì hiếm người trả lời được tường tận gốc rễ. Họ làm vì theo người khác nói. Vì theo hướng dẫn văn bản bảo làm vậy nên làm. Còn NGUYÊN LÝ thì họ bỏ qua 1 bên. Do đó, như gà mắc tóc. Làm mà không biết mình làm gì và làm như thế nào cho đúng. Từ đó, BÙ GIÁ trở thành nỗi đáng sợ, ám ảnh cho những người làm công tác liên quan đến quản lý chi phí xây dựng. "Ôi sao mà phức tạp quá!" Các phần mềm "lợi dụng điểm yếu đó" của số đông mà thổi vống tính năng BÙ GIÁ trong phần mềm để mục đích duy nhất là thu hút bán sản phẩm cho nhiều, gia tăng lợi nhuận mà thôi.

Thế nhưng, BÙ GIÁ LẠI quá đơn giản. TÔI KHẲNG ĐỊNH: BÙ GIÁ THẬT LÀ QUÁ DỄ DÀNG nếu chúng ta hiểu đúng được NGUYÊN LÝ. Chúng ta lâu nay thấy khó, thấy phức tạp là vì 2 nguyên nhân cơ bản:
1. CHÚNG TA ĐI THEO LỐI MÒN CŨ KỸ CỔ LỖ SỸ - KHÔNG CHỊU ĐỔI MỚI.
2. CHÚNG TA TỰ LÀM KHÓ MÌNH.

Tôi sẽ cùng các bạn phân tích để thấy rằng: "Đã qua rồi nỗi ám ảnh BÙ GIÁ. BÙ GIÁ ƠI SAO LẠI ĐƠN GIẢN QUÁ ĐẾN VẬY!"

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 19/4/2013 21:47
Để mọi người dc hiểu tường tận vấn đề. Thanks Anh nhiêu !!!  Đăng lúc 9/8/2012 08:56
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
Chắc A fubi bận hay sao mà em thấy Anh đưa ra topic này nhưng chưa thấy câu trả lời cuối cùng của Anh ah?   Đăng lúc 9/8/2012 08:55

Số người tham gia 19Uy Tín: +20 Thưởng +16 Thanked +18 Thu lại Lý do
dinhhoan88 + 1
nguyenmanhha245 + 1
vantrong.uct + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!
tuanttks + 1 Bài hay. Cảm ơn!
minhduc2510 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
 Tác giả| fubi Đăng lúc 21/10/2011 08:29 | Xem tất
Trả lời vanngoc.2105 Bài mới

Bạn Ngọc đã nêu lên vấn về, bạn Chiến đã bổ sung nhưng theo mình mới chỉ mô tả cái vỏ bên ngoài. Cái chúng ta đang rất cần là làm rõ cái bản chất thật sự bên trong của BÙ GIÁ. Vì như vậy mới nhận diện được cái NGUYÊN LÝ. Từ Nguyên lý chúng ta mới tìm ra phương pháp ĐƠN GIẢN HIỆU QUẢ TỨC THỜI.

Lâu nay, đại đa số chúng ta đều nhìn sự việc ở vỏ bề ngoài rồi thực hiện. Nên việc BÙ GIÁ trở nên phức tạp, nhiêu khê.

Chúng ta cùng tiếp tục đi sâu hơn vào nội dung nhé.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0 Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 30/7/2015 13:48
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 17/5/2013 21:26

3#
 Tác giả| fubi Đăng lúc 8/8/2012 15:09 | Xem tất

1. Đây là lỗi của người làm hợp đồng. Soạn thảo mà câu từ không chặt chẽ. Nếu làm với các công ty nước ngoài họ bắt bù giá theo cách có lợi nhất đối với họ sao cho vẫn đảm bảo đúng "bù giá theo thời điểm thi công thực tế". Nếu không thanh toán đúng họ kiện ra tòa, CĐt Việt Nam chỉ có mà cứng họng.
==> Khi soạn điều khoản bù giá, cần phải ghi rõ công thức bù giá, phương pháp bù giá, thời điểm bù giá.. 1 cách cụ thể và chi tiết. Không thể viết mơ mơ hồ hồ, u u minh minh hiểu kiểu gì cũng được như hợp đồng bên bạn.

2. Thông thường việc bù giá do giá VL tăng, thì việc bù phải được kết hợp tính toán cùng lúc:
- Thời điểm vật tư tập kết về công trình (giá Vật tư sẽ tương ứng với thời điểm đó). Tra xuất nhập vật tư của nhà thầu xem có khớp hay không.
Đồng thời kiểm tra hóa đơn đỏ mà nhà thầu mua vật liệu. Xem giá mua là bao nhiêu.
2 số liệu này phải khớp với nhau. Bởi trên thực tế, nhà thầu lấy hóa đơn sau ngày nhận hàng. Họ nợ tiền 1 thời gian, sau khi thanh toán thì bên bán mới xuất hóa đơn. Và đa phần hóa đợn nhà thầu thông đồng với bên bán khai khống khối lượng lên hoặc khai khống đơn giá lên so với thực mua để giảm thuế thu nhập.
Vì vậy dựa vào 1 mình hóa đơn để bù là bị hớ ngay.
Và hơn nữa cần kết hợp vào tiến độ thi công. Những KL vượt quá tiến độ sẽ không được bù giá.

Tóm lại:
- Cần kết hợp nhuần nhuyễn: nhập xuất vật tư của nhà thầu, hóa đơn giá trị gia tăng, tiến độ thi công để bù giá.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Em nghĩ cái khó khi thực hiện là việc chậm tiến độ nhiều khi rất khó tách bạch lỗi bên nào.  Đăng lúc 1/10/2014 16:15
Em đang cần nhất là vấn đề này, rất mong anh Fubi hướng dẫn thêm.  Đăng lúc 1/10/2014 16:12
  Đăng lúc 25/6/2014 21:34
  Đăng lúc 19/4/2013 21:49

Số người tham gia 8Uy Tín: +12 Thưởng +19 Thanked +8 Thu lại Lý do
tuyengabmt + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!
michiko_cm + 3 + 3 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
phuongnt + 3 + 3 + 1 Tuyệt vời anh Fubi
ductuanductuan + 1 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
phantupmu4 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 6/5/2024 09:42 , Processed in 0.104781 second(s), 24 queries .