XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 7244|Trả lời: 13
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[share] Xây dựng nên dùng Office 32bit hay 64bit trên win 32bit/64bit

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các bạn thân mến!

Hện nay rất nhiều đồng nghiệp chưa phân biệt được:
1. win 32bit và win 64 bit
2. Office 32bit và 64 bit

Thậm chí rất nhiều đồng nghiệp còn lẫn lộn, đánh đồng giữa win 32bit/64bit với Office 32bit/64 bit và ngược lại.
* Tại sao cần phải phân biệt? Cứ có xài là được cần gì phải biết 32 với chả 64bit lằng nhằng mệt óc???

Xin chia sẻ với các bạn:
- Rất nhiều tiện tích It trong xây dựng chúng ta được lập trình trên excel thông qua VBA hoặc 1 phần mềm lập trình thứ 3.
Và rất nhiều lỗi đã xảy ra trong khi dùng:
+ Tại sao tôi đang dùng tiện ích excel trên máy win 64 bit và cả win 32 bit đều chạy tốt nhưng sao chuyển qua máy khác cũng đều là win 64bit hoặc 32bit nhưng lại báo lỗi không chạy được???

Câu trả lời là:
- Win không chưa đủ. Mà phải biết tiện ích lập trình VBA excel đó lập cho office nào: 32bit hay 64 bit?

1. Về win 32bit và win 64 bit:
Nó chỉ khác nhau cơ bản về tốc độ xài do liên quan đến dung lượng RAM được "huy động" kghi sử dụng:
+ Window trên nền tảng x32bit, bạn sẽ chỉ có thể cung cấp tối đa là 4GB cho phần cứng của bạn, bởi nền tảng sẽ chỉ nhận được 3.5GB cho dù bạn có 8GB được cung cấp trong phần cứng.Trên nền tảng x32bit, những ứng dụng yêu cầu sử dụng bộ nhớ Ram cao sẽ bị hạn chế khiến cho sự hiệu quả cũng như tốc độ bị hạn chế. Bởi Window x32bit chỉ cung cấp tối đa cho mỗi ứng dụng là 2GB Ram.
Chính vì thế, bạn sẽ phải nâng cấp hệ điều hành lên x64 bit được nhận được đầy đủ dụng lượng Ram theo mong muốn của bạn.
- Window x64bit sẽ giúp bạn thêm được nhiều Ram theo nhu cầu của bạn và không bị giới hạn. Nhưng để cài được hệ điều hành x64 bit, bạn cần phải biết được CPU của bạn có hổ trợ x64 bit hay không.
Nếu bạn đang chạy hệ thống mô hình 3D hoặc các hệ thống AutoCAD, bạn có thể được hưởng lợi từ một kiến ​​trúc x64 bit bởi nền tảng này sẽ giúp cho ứng dụng làm việc hiệu quả hơn và nhanh hơn. Bởi nó  sẽ cung cấp không giới hạn Ram cho các chương trình này sử dụng. Window 32bit chỉ cung cấp cho ứng dụng trên Window tối đa là 2GB Ram.
Không như Window x32bit, các ứng dụng khi cài đặt trên nền tảng 64bit sẽ được lưu trữ ở 2 thư mục khác nhau. Tùy theo đọ tương thích mà nó sẽ được cài đặt vào Folder phù hợp. Cụ thể thư mục lưu cài đặt mặc định của Window x64bit bao gồm Program File  và Program Files (x86).

2. Còn về Office 32bit và 64 bit:
Có 2 phiên bản Office để cài đặt: loại 32-bit và 64-bit (đời 2007, 2010, 2013..). Loại phiên bản nào phù hợp với người sử dụng phụ thuộc vào kế hoạch sử dụng bộ ứng dụng Office.         

* Bộ Office phiên bản 64-bit có một số giới hạn nhưng sẽ phù hợp để chọn khi:

- Bạn làm việc với tập hợp dữ liệu vô cùng lớn chẳng hạn như các doanh nghiệp có quy mô lớn làm việc với các tập tin excel có sự tính toán phức tập, sử dụng nhiều PivotTables, PowerPivot, PowerMap, or PowerView. Bộ Office phiên bản 64-bit có thể thực thi tốt hơn cho người sử dụng.
         - Bạn làm việc với những hình ảnh, video hoặc đoạn phim hoạt hình trong PowerPoint  vô cùng lớn. Bộ Office phiên bản 64-bit có thể phù hợp hơn để xử lý những bảng ...(slide decks) phức tạp.
         - Bạn làm việc với những tài liệu Word vô cùng lớn. Bộ Office phiên bản 64-bit có thể phù hợp hơn để xử lý tài liệu Word với các bảng, đồ thị hoặc đối tượng lớn.
         - Bạn đang làm việc với các tập tin Project 2013 có dung lượng lớn hơn 2GB, đặc biệt nếu dự toán có nhiều dự án con.
         - Bạn đang muốn giữ lại bộ Office phiên bản 64-bit mà bạn đang sử dụng. Các chương trình của bộ Office phiên bản 32-bit và 64-bit là không tương thích với nhau, do đó bạn không thể cài đặt đồng thời cả hai phiên bản 32-bit và 64-bit trên cùng một máy tính.
         - Bạn đang là nhà phát triển các giải pháp cho bộ ứng dụng Office, như các add-in hoặc các tùy chỉnh tài liệu
         - Cơ quan bạn đang làm việc yêu cầu phần triển khai DEP cho các ứng dụng văn phòng. DEP là một tập hợp kỹ thuật phần cứng phần mềm phục vụ cho giải pháp tăng cường an ninh.

* Vậy Office 64-bit mang lại lợi ích gì? Lợi ích của nó là bạn có thể tạo file Excel có dung lượng lên tới 2 GB. Với hầu hết người dùng, có lẽ điều đó không quá quan trọng.

Nếu bạn không áp dụng những điều đã liệt kê ở bên, bộ Office phiên bản 32-bit CHẮC CHẮN là sự lựa chọn ĐÚNG ĐẮN cho bạn.

3. Bộ Office phiên bản 32-bit chạy tốt trên các máy tính cài đặt Windows 32-bit và win 64-bit. Nếu bạn cài đặt bộ Office phiên bản 64-bit, máy tính của bạn phải sử dụng là bản Windows 64-bit.
- Tức là:

+ Win 32bit: chỉ cài được Office 32bit.
+ Win 64 bit: cài được 1 trong 2 loại Office 32bit hoặc Office 64bit

4. Những hạn chế của bộ Office phiên bản 64-bit
        Bộ Office phiên bản 64-bit nó lại có tồn tại một số hạn chế như sau:
        - Giải pháp sử dụng thư viện ActiveX, ComCtl sẽ không hoạt động được.
        - ActiveX của bên cung cấp thứ 3 và các add-in sẽ không hoạt động được.
        - VBA chứa các khai báo Declare sẽ không hoạt động trên phiên bản 64-bit nếu không được cập nhật.

* Microsoft khuyến cáo cài đặt phiên bản office 32 bit mặc dù bạn đang sử dụng windows 64bit. Phiên bản office 64 bit ít chức năng hơn, bao gồm hệ thống ActiveX và những giới hạn trong VBA."
- ActiveX là phần đặc biệt quan trọng. Chúng cung cấp thư viện các hàm cần thiết hỗ trợ cho lập trình VBA trong excel thực hiện nhiệm vụ của mình. Chính vì vậy, việc cài đặt các phiên bản office 64 bit sẽ khiến cho các tiện ích lập trình trên VBA Excel gần như tê liệt vì thiếu các control ocx quan trọng: listview, treeview..
.
------>
kẾT LUẬN:
XAYDUNG360 ĐỀ NGHỊ TOÀN BỘ ĐỒNG NGHIỆP DÙNG OFFICE 2010, 2013 thực hiện việc chuyển đổi về bản office 32 bit với đầy đủ tính năng cần thiết để có thể sử dụng tôt TIỆN ÍCH EXCEL TRONG XÂY DỰNG. TRONG ĐÓ CÓ PHẦN MỀM DỰ TOÁN XD360.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 22/9/2015 12:16
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2
đây là lý do máy em ở cty đến giờ vẫn không dùng đc dutoan360, còn máy ở nhà thi dùng vèo vèo.thanks anh nhiều ạ  Đăng lúc 22/9/2015 08:06
  Đăng lúc 21/9/2015 22:04

Số người tham gia 7Thanked +29 Thu lại Lý do
newstarting + 2 Thích bài này! Thanks!
lelinhxdcd + 2 Bài hay. Cảm ơn!
kenvil_leo + 1 Thích bài này! Thanks!
bqhung2006 + 5 Thích bài này! Thanks!
auduongduong + 2 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
 Tác giả| fubi Đăng lúc 21/9/2015 15:30 | Chỉ xem của tác giả

RE: [share] Cách nhận biết bạn đang dùng Office 32bit hay 64bit

Hướng dẫn cách kiểm tra phiên bản office đang sử dụng                                       
Đại đa phần các tiện ích hay phần mềm trên Excel trong xây dựng chỉ hoạt động tốt trên nền tảng excel cấu trúc 32 bit. Việc sử dụng excel cấu trúc 64 bit sẽ khiến phần mềm bị lỗi.
Cách duy nhất để khắc phục các lỗi này là cài đặt lại office với cấu trúc 32 bit. Bài viết dưới đây sẽ hướng dẫn bạn cách kiểm tra phiên bản office mình đang sử dụng để có bước chuẩn bị tốt nhất trước khi sử dụng các tiện ích excel trong xây dựng:

Bước 1:  Click vào menu File góc trái của Excel (bạn cũng có thể làm tương tự với word, powerpoint)

Bước 2:  Click vào menu Help

Bước 3: Bạn nhìn sang bên phải, chỗ dòng Version sẽ cho các bạn biết cấu trúc đang sử dụng là 32 bit hay 64 bit.

Chúc các bạn thành công!                       

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
  Đăng lúc 14/10/2015 16:46
  Đăng lúc 21/9/2015 22:04
  Đăng lúc 21/9/2015 15:40

Số người tham gia 2Thanked +7 Thu lại Lý do
tranhungdao12a3 + 5 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

3#
auduongduong Đăng lúc 22/9/2015 10:17 | Chỉ xem của tác giả
Vậy mà trước giờ em cứ nghĩ máy mình khỏe, chạy Office 64bit cho nó mượt . Và giờ đã hiểu hơn, cảm ơn anh nhé!

4#
tranhoe Đăng lúc 24/9/2015 21:17 | Chỉ xem của tác giả
Đa số chúng ta chưa hiểu về Hệ điều hành.
Theo xu thế thì cứ phải nâng cao Hệ điều hành, đó là mục tiêu của Nhà sản xuất (đưa ra đủ điều về tính năng của hệ điều hành mới), để người nghe mùi Tai, đồng thời kèm theo đó là xuất "hầu bao" ra càng nhiểu để Họ hưởng lợi!
Tốn kém là chuyện nhỏ, cái cơ bản là chúng ta lợi gì? và có quen dùng hay không?
Đơn giản: Tôi vẫn dùng OF2003 chạy trên WinXP, chừng đó thôi Tôi cũng đã thấy mệt nhoài. Riêng OF2003 Tôi cũng chỉ dùng được chưa tới 25% hàm của nó (chưa kể dùng thêm VBE - là VBA trong môi trường Excel).
Nói nhanh hay chậm: Ta vẫn bỏ ra hàng tiếng đồng hồ để cà phê cà pháo, còn các ứng dụng có nhanh hơn cũng tính theo giây theo phút; vậy thì lợi vài chục phút cũng không bằng vài tiếng  tiếng đồng hồ cà phê cà pháo.
Cái quan trọng là: Trăm hay không bằng tay quen. Với những "cái cũ" mà mình xài quen thì cũng gấp mấy lần "cái mới" khi chưa quen.
Nói hơi nhiều, nhưng tóm tắt lại:
- "Mình đang quen dùng cái gì thì nên tiếp tục sử dụng nó" (trăm hay không bằng tay quen)
- Cũng nên sử dụng những cái mới và từ từ học hỏi dần; nhưng khuyến cáo nên dùng những phần mềm Portable - bật là chạy, không cần cài vào máy khỏi bị lỗi tương thích (phần cứng, phần mềm)
- Nếu muốn theo cái mới: phải xem sức lực của mình (máy tính của mình) có đủ sức chơi cái mới hay không.

Đánh giá

Đăng lúc 14/10/2015 16:45

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do

Xem tất cả

5#
kenvil_leo Đăng lúc 14/10/2015 16:31 | Chỉ xem của tác giả
Vâng đúng như vậy. Cài các phần mềm trên win 64 bit và office 64 bit luôn gặp lỗi. Mà lỗi gì copy lên google không có kết quả mới ghê.

6#
phamvana Đăng lúc 14/10/2015 16:53 | Chỉ xem của tác giả
tranhoe gửi lúc 24/9/2015 21:17
Đa số chúng ta chưa hiểu về Hệ điều hành.
Theo xu thế thì cứ phải nâng cao Hệ điều ...

Có một ông anh nhận xét em là người cầu thị cao. Cái gì em cũng muốn tận mắt. hì hì
Ngày trước máy tính cứ vọc hết hệ điều hành WIN, Linux, Ăn-ròi. Cài rồi tải nghiệm rồi lại xóa. Cái máy cứ ỳ ạch.
Bây giờ làm việc thì em lại mong muốn máy chạy ổn định. Cứ thứ 6 hàng tuần lại quét rác với anh chàng CClear, xem các ứng dụng có cài dư hay không bằng YourUnInstall.

Đánh giá

ẩn thận với cái CClear đó nhé!. Nên sao lưu trước khi chạy CClear.  Đăng lúc 14/10/2015 19:51

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 20:10 , Processed in 0.116921 second(s), 26 queries .