XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 27743|Trả lời: 128
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Thảo luận] Thông tư 05/2016/TT-BXD thay thế TT 01-Chi phí nhân công

[Lấy địa chỉ]
1#
truongkona7 Đăng lúc 11/4/2016 12:25 | Xem tất
nguyenhoang185 gửi lúc 9/4/2016 20:56
vậy addmin FUBI có thể giải  thích xem nó nằm ở đâu không, chứ bác giải thích như  ...

Theo tôi nghĩ bạn đã hiểu sai "bản chất" của "vấn đề.
Theo Điều 1 của Thông tư số 05/2016/TT-BXD: "Thông tư này hướng dẫn xác định đơn giá nhân công để quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình bao gồm: tổng mức đầu tư, dự toán xây dựng, dự toán gói thầu, giá xây dựng, giá hợp đồng, chỉ số giá xây dựng."
Điều 4: Đơn giá nhân công của công nhân trực tiếp sản xuất xây dựng được xác định theo công thức sau: Gnc = Lnc x Hcb x 1/t
Trong đó: - Lnc là mức lương cơ sở đầu vào theo tháng để xác định đơn giá nhân công cho một ngày công theo cấp bậc của công nhân trực tiếp sản xuất xây dựng, đã bao gồm các khoản phụ cấp lương. Tức là Lnc đã tính phần phụ cấp nhân công được hưởng trong các ngày nghỉ lễ tết theo Bộ Luật Lao Động.
      - Gnc là đơn giá nhân công tính cho một ngày công theo cấp bậc của công nhân trực tiếp sản xuất xây dựng. Gnc dùng để tính chi phí nhân công trong xây dựng công trình.
Theo tôi nghĩ ở đây bạn nhận định Gnc là "lương" mà công ty trả cho 1 ngày công của người lao động. Tôi nghĩ điều này là sai vì Bộ Xây Dựng ban hành thông tư 05/2016 chỉ dùng để hướng dẫn tính chi phí nhân công trong xây dựng công trình chứ không can thiệp và không có quyền can thiệp vào "lương" thực tế mà công nhân nhận được.
Mức lương mà người lao động nhận được trên sẽ cơ sở thỏa thuận với người sử dụng lao động và tuân thủ theo Bộ Luật Lao Động.
Trả lời thắc mắc của bạn là nếu công nhân nghỉ lễ thì ai sẽ phải chịu phần chi phí đấy: Người sử dụng lao động sẽ có trách nhiệm trả lương cho công nhân nghỉ lễ, tết theo quy định. Nhưng ở đây người sd lao động không hề thiệt mà phần đó đã được tính trong chi phí nhân công của công trình.
Thân! Đây là ý kiến cá nhân tôi có gì chưa đúng mong các anh chị chỉ bảo thêm.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Đọc đến đây em mới hiểu ra vấn đề. Cảm ơn các bác  Đăng lúc 12/5/2016 16:49
Mình đã chia sẻ phân tích kỹ và kể cả công thức hóa rồi mà bạn ấy vẫn k hiểu nên mình chịu thôi.  Đăng lúc 11/4/2016 13:47
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Ý kiến của bạn hoàn toàn trùng khớp với ý của mình. Thanks!  Đăng lúc 11/4/2016 13:45

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
duylaphy + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
truongkona7 Đăng lúc 12/4/2016 09:54 | Xem tất
nguyenhoang185 gửi lúc 11/4/2016 16:41
tôi hiểu ý của bạn và ý của addmin FUBI, nhưng bạn thử đọc phần giải đáp thắc m ...

Có lẽ bạn vẫn chưa hiểu ý của tôi, ý của tôi là mong bạn nghiên cứu kỹ hơn về phạm vi điêì chỉnh của các văn bản pháp luật để có thể vận dụng chính xác hơn.
    - Thứ nhất: Thông tư 05/2016/TT-BXD (và TT 01/2015 cũ) ban hành để hướng dẫn xác định đơn giá nhân công để quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình.
    - Thứ hai: Theo Khoản 1, Điều 5 Nghị định 122/2015/ND-CP có nêu: "Mức lương tối thiểu vùng quy định tại Điều 3 Nghị định này là mức thấp nhất làm cơ sở để doanh nghiệp và người lao động thỏa thuận và trả lương".
    => Vì vậy dùng 2 số trong 2 văn bản trên để so sánh là chưa thỏa đáng vì nó khác nhau về bản chất. Tất nhiên khi ban hành TT 05/2016 thì BXD cũng đã nghiên cứu và cân đối theo mức lương tối thiểu vùng theo Nghị định hiện hành, và TT05/2016 rất "mở":
    - Tại Khoản 1, Điều 5 Thông tư 05/2016/TT-BXD có nêu: "Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương căn cứ hướng dẫn của Thông tư này chỉ đạo Sở Xây dựng chủ trì phối hợp với các cơ quan có liên quan điều tra, khảo sát, xác định và công bố đơn giá nhân công xây dựng làm cơ sở lập, quản lý chi phí đầu tư xây dựng trên địa bàn."
    - Tại Khoản 2, Điều 5: "Trường hợp mặt bằng đơn giá nhân công xây dựng trên thị trường của địa phương lớn hơn đơn giá nhân công xác định trên cơ sở mức lương cơ sở đầu vào ở mức cao nhất công bố tại Phụ lục số 1 nhân với hệ số cấp bậc của Phụ lục số 2     của Thông tư này chia 26 ngày thì Ủy ban nhân dân tỉnh, Thành phố trực thuộc Trung ương thống nhất với Bộ Xây dựng trước khi công bố." Tức là TT 05/2016 cho phép đơn giá nhân công ở các địa phương có thể cao hơn mức trong Thông tư.
  => Thông tư 05/2016 là căn cứ để UBND các tỉnh xây dựng đơn giá nhân công xây dựng.
   - Thử so sánh 2 số không cùng bản chất như ví dụ bạn đã nêu nha:
   + TT05/2016: LT = 2.350.000~2.530.000 x 1,55 = 3.642.500~3.921.500
   + Mức lương tối thiểu vùng I theo Nghị định 122/2015/NĐ-CP là 3.500.000
Mặc dù không cùng bản chất nhưng ta thấy 3.642.500 > 3.500.500 điều này chứng tỏ là BXD đã nghiên cứu và căn cứ theo NĐ 112/2015.
   - Còn vấn đề Lương theo TT05 - Bảo hiểm > Lương TTV  thì hiện chưa có văn bản nào quy định điều này và chắc chắn sau này cũng sẽ không có văn bản nào quy định do các số này không cùng bản chất để so sánh.
KL: Hiện nay hệ thống văn bản của Nhà Nước ta vẫn chưa hoàn thiện, thường xuyên thay đổi gây nhiều khó khăn trong việc áp dụng; tuy nhiên việc thay đổi này là cần thiết và phù hợp với tình hình biến động KT-XH trong nước và quốc tế. Điểm mới trong các văn bản phát hành gần đây là tính "mở" trong các văn bản. Theo ý kiến cá nhân thì tôi thấy TT 05/2016/BXD là văn bản khá "mở" và "đầy đủ" bằng việc đã tính đến các khoản bảo hiểm mà người lđ phải nộp. Tất nhiên là người áp dụng các văn bản này, chúng ta nên tìm hiểu kỹ, đủ, theo hệ thống để việc vận dụng được chính xác hơn.
Rất mong các anh chị đồng nghiệp đi trước góp ý, chia sẻ kinh nghiệm trong việc áp dụng các văn bản hiện hành!

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
  Đăng lúc 11/8/2016 08:33
  Đăng lúc 12/4/2016 11:17
Đồng tình! Thanks!  Đăng lúc 12/4/2016 09:58

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
vuthucctm + 2 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks! Rất .

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 4/5/2024 17:59 , Processed in 0.085809 second(s), 22 queries .