XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1935|Trả lời: 8
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Thanh toán hợp đồng tư vấn trọn gói

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em là dân gà mơ mới vào, xin các bác chỉ giáo giúp em với ạ.

Bên em ký hợp đồng trọn gói các gói tư vấn thiết kế. Giá hợp đồng là 100tr. Bọn em muốn chỉ thanh toán 95% sau khi nghiệm thu xong, 5% giữ lại sau khi thẩm tra quyết toán xong, trường hợp bị cắt thì không thanh toán tiếp giá trị bị cắt bớt, nếu ko bị cắt thì thanh toán nốt 5% giá trị còn lại.
Các bác cho em hỏi làm như vậy có hợp lý không ạ? Theo em biết thì hợp đồng trọn gói thì phải phải thanh toán theo hợp đồng, khi nghiệm thu xong gói tư vấn thiết kế thì phải thanh toán hết có đúng không ạ?
Em cảm ơn các bác nhiều!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
duan1993 Đăng lúc 17/8/2016 07:40 | Chỉ xem của tác giả
Hình thức hợp đồng phải phù hợp với hình thức hợp đồng trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu được cấp quyết định đầu tư phê duyệt. Không phải thích là ký trọn gói theo sự thỏa thuận giữa CĐT và Nhà thầu nhé.
P/s: Không thì sau này, Chủ đầu tư sẽ bị vụt roi vào mông đó.
Trường hợp kế hoạch lựa chọn nhà thầu được duyệt cho phép thực hiện hợp đồng trọn gói, việc thanh toán, quyết toán căn cứ theo nội dung hợp đồng đã ký mà giải quyết, đó là câu trả lời đúng nhất cho trường hợp của bạn!

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
vanloan + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

3#
 Tác giả| vanloan Đăng lúc 17/8/2016 08:25 | Chỉ xem của tác giả
Về hình thức hợp đồng phải phù hợp với kế hoạch lựa chọn nhà thầu thì ok rồi bác.
Cái em hỏi là ký hợp đồng trọn gói 100tr, thanh toán đợt 1 95tr, đợt 2 thanh toán khi quyết toán. Vấn đề em hỏi nằm ở lần thanh toán đợt 2, lỡ đợt 2 bị cắt thì có được không thanh toán phần bị cắt cho nhà thầu tư vấn không? Nếu được thì mình cần thêm điều khoản gì trong hợp đồng để hợp lý ạ?

4#
duan1993 Đăng lúc 17/8/2016 09:03 | Chỉ xem của tác giả
vanloan gửi lúc 17/8/2016 08:25
Về hình thức hợp đồng phải phù hợp với kế hoạch lựa chọn nhà thầu thì ok rồi bác. ...

Bạn xem lại điều khoản thanh toán cụ thể quy định trong hợp đồng đã kí nhé. Luật quy định đối với hợp đồng trọn gói thì khi nhà thầu hoàn thành đầy đủ toàn bộ các nghĩa vụ phải thực hiện theo yêu cầu hợp đồng thì giá trị thanh toán phải bằng giá trị hợp đồng, còn nếu bạn muốn cắt giá trị của nhà thầu trường hợp mà bị cắt thì có thể thêm điều khoản đó vào hợp đồng, mục thanh toán đó. Hoặc là được sự đồng thuận, chấp nhận từ phía nhà thầu. Còn điều khoản đưa vào hợp đồng tham khảo như: Trường hợp giá trị hợp đồng đã ký kết chưa phù hợp với kết quả tính toán, kiểm tra của cơ quan có thẩm quyền thì giá trị quyết toán hợp đồng giữa A-B căn cứ theo giá trị tính toán của cơ quan có thẩm quyền. ví dụ thế đó.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
vanloan + 2 Chuyên nghiệp. Cảm ơn!

Xem tất cả

5#
LYTINHSAU_1985 Đăng lúc 17/8/2016 10:02 | Chỉ xem của tác giả
duan1993 gửi lúc 17/8/2016 09:03
Bạn xem lại điều khoản thanh toán cụ thể quy định trong hợp đồng đã kí nhé. Luật ...

Chia sẽ hay, bổ ích

6#
 Tác giả| vanloan Đăng lúc 17/8/2016 14:12 | Chỉ xem của tác giả
Chỗ này bác chỉ bảo thêm em 1 tý được không ạ. Hình thức hợp đồng là trọn gói, vậy mình thêm điều khoản thanh toán khác với giá hợp đồng "Trường hợp giá trị hợp đồng đã ký kết chưa phù hợp với kết quả tính toán, kiểm tra của cơ quan có thẩm quyền thì giá trị quyết toán hợp đồng giữa A-B căn cứ theo giá trị tính toán của cơ quan có thẩm quyền" thì có vi phạm hình thức hợp đồng không ạ. Trường hợp này có bị vô hiệu không?
Em hỏi hơi ngu ngơ, các bác chỉ em với ạ! Em cảm ơn nhiều

7#
hieuengineer Đăng lúc 17/8/2016 21:52 | Chỉ xem của tác giả
mình có ý tra lời bạn như sau: trước tiên việc thanh toán hợp đồng phải theo quy định về thanh toán hợp đồng trọn gói, sau đó căn cứ theo điều khoản thanh toán trong hợp đồng đã ký. Trường hợp của bạn là phát sinh giảm do đó phải ký phụ lục hợp đồng điều chỉnh giá hợp đồng theo giá trị của cấp thẩm quyền duyệt (quy định tại thông tư 07/2016/TT-BXD điều chỉnh hợp đồng)

8#
xaydung13579 Đăng lúc 18/8/2016 15:10 | Chỉ xem của tác giả
vanloan gửi lúc 17/8/2016 14:12
Chỗ này bác chỉ bảo thêm em 1 tý được không ạ. Hình thức hợp đồng là trọn gói, v ...

nếu bạn thêm câu đó thì nó không còn đúng với tinh thần của " hợp đồng trọn gói". cái này đưa vào là ép nhà thầu thi công rùi. theo luật thì hợp đồng trọn gói thanh toán đúng hợp đồng. theo mình bít thì sở xd tphcm mới hướng dẫn khi thanh toán đợt không cần diễn giaỉ KL thực hiện. nhưng phải diễn giải để sao này kiểm toán có cái để kiểm tra

9#
xaydung13579 Đăng lúc 18/8/2016 15:11 | Chỉ xem của tác giả
vanloan gửi lúc 17/8/2016 14:12
Chỗ này bác chỉ bảo thêm em 1 tý được không ạ. Hình thức hợp đồng là trọn gói, v ...

nếu bạn thêm câu đó thì nó không còn đúng với tinh thần của " hợp đồng trọn gói". cái này đưa vào là ép nhà thầu thi công rùi. theo luật thì hợp đồng trọn gói thanh toán đúng hợp đồng. theo mình bít thì sở xd tphcm mới hướng dẫn khi thanh toán đợt không cần diễn giaỉ KL thực hiện. nhưng phải diễn giải để sao này kiểm toán có cái để kiểm tra

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 28/4/2024 16:29 , Processed in 0.119534 second(s), 27 queries .