XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1612|Trả lời: 3
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi]Trường hợp, phát sinh gói thầu tư vấn (ko có trong DT)

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em có công trình 3tỷ (xây dựng nhà) gồm các gói
chi phí xây dựng + các chi phí tư vấn + dự phòng

1/Khi phê duyệt dự toán, phê duyệt báo cáo kinh tế kĩ thuật, phê duyệt đúng 3 tỷ
2/Khi phê duyệt kế hoạch đấu thầu, phê duyệt đúng 3 tỷ và gồm những công việc
   Xây dựng + các gói tư vấn (như trong dự toán)
3/ Vấn đề khi quyết toán
Đơn vị có phần phát sinh, gồm
   + phần xây dựng (p/s tăng giảm) ---> cái này oki!
   + phát sinh gói tư vấn: Thí nghiệm nén tĩnh cọc (cái này ko có trong dự toán + kế hoạch đấu thầu) ---> Em băn khoăn cái này
Phần phát sinh tăng này nằm trong dự phòng

(Em là cán bộ thẩm tra quyết toán)
Em muốn hỏi: Chi phí gói tư vấn phát sinh này, có được quyết toán ko
    (Đơn vị giải thích: phải có thí nghiệm này thì mới ra đc biên bản nghiệm thu về chất lượng phần móng)

Còn quan điểm của em: Thì gói tư vấn này ko có trong kế hoạch đấu thầu, nên ko thể sử dụng phần dự phòng này vào gói phát sinh này được, và lỗi này do tư vấn, khi  lập dự toán, ko cho chi phí này vào

Có cách nào gỡ cho đơn vị không ạ

Em xin cảm ơn cả nhà!

Công trình xây dựng năm 2014 (áp dụng thông tư 04/2010/TT-BXD)

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
tranhoe Đăng lúc 20/9/2016 08:12 | Chỉ xem của tác giả
Trong TMĐT có chi phí dự phòng để thanh toán cho những công việc không lường trước (nhưng vẫn phục vụ cho dự án); bản chất của nó là như vậy.
Công tác Thí nghiệm nén tĩnh cọc không có trong KH đấu thầu nhưng vẫn phục vụ cho dự án (cụ thể nghiệm thu về chất lượng phần móng) và do đơn vị có đủ năng lực đảm nhiệm nên nằm trong chi phí phát sinh được thanh toán bằng nguồn dự phòng.
Vấn đề ở đây chỉ xem xét qui trình chọn nhà thầu tư vấn Thí nghiệm nén tĩnh cọc có đúng Luật hay không mà thôi.

3#
hieuengineer Đăng lúc 20/9/2016 21:16 | Chỉ xem của tác giả
Trường hợp của bạn, mình có ý kiến:
- Dự án lập BCKTKT, KHLCNT do cấp thẩm quyề phê duyệt. Khi phát sinh gói thầu thi phải phê duyệt điều chỉnh kế hoạch lựa chọn nhà thầu, sau khi phê duyệt thì CĐT mới có cơ sở lựa chọn nhà thầu.
- Như vậy trường hợp dự án của bạn, Chủ đầu tư không thực hiện điều chỉnh KHLCNT mà đã lựa chọn nhà thầu là sai quy định. Chủ đầu tư thực hiện không đúng trình tự. Bạn không quyết toán chí phí này là hợp lý.

4#
herokingbk Đăng lúc 21/9/2016 07:43 | Chỉ xem của tác giả
Mình cũng là cán bộ thẩm tra quyết toán đây, Gói thầu không có kế hoạch lựa chọn nhà thầu là không tuân thủ trình tự pháp luật về đấu thầu và lựa chọn nhà thầu (Thẩm tra hồ sơ pháp lý được quy định tại thông tư 09/2016/TT-BTC) => Gói thầu đấy không đủ điều kiện pháp lý để quyết toán
Phương án: Chủ đầu tư nhận sai và báo cáo cấp QĐ đầu tư về cái sai đấy và đề nghị cấp QĐ đầu tư chấp thuận cho quyết toán gói thầu mà thiếu KH LCNT (Thực tế tại tỉnh mình có rất nhiều gói thầu thuộc các dự án bị thiếu KH LCNT như vậy, và tỉnh mình đã rà soát cho chủ trương quyết toán  rất nhiều gói thầu thiếu KH LCNT)

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 28/4/2024 04:26 , Processed in 0.097213 second(s), 22 queries .