XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 4957|Trả lời: 57
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Chấm thầu- Tình huống] [Hỏi] Chi nhánh có được tham gia đấu thầu không?

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#
duan1993 Đăng lúc 14/2/2017 06:44 | Xem tất Trả lời thưởng |Xem ngược lại |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em xin gửi lời chào và lời chúc sức khỏe tới tất cả các thành viên, anh, chị, em và các bạn tham gia diễn đàn.
Sau đây em xin đưa ra tình huống và cũng là thắc mắc của em gặp phải trong thời gian gần đây.
Cụ thể như sau: Một Chủ đầu tư A tổ chức đấu thầu rộng rãi gói thầu tư vấn X (quy mô trên 500 triệu). Trong quá trình chấm thầu, tổ chuyên gia loại bỏ một nhà thầu Y với lý do nhà thầu Y là chi nhánh của một công ty Z, không phải là pháp nhân, không được tham gia đấu thầu.
Em có tham khảo các câu trả lời trên mạng (trang web bộ kế hoạch và đầu tư), rồi các bài viết trong xây dựng 360. Tuy nhiên em vẫn còn chưa thỏa mãn về các câu trả lời đó.
Đại ý các câu trả lời đó như sau:

1. Chi nhánh không phải là pháp nhân (cái này em hoàn toàn nhất trí do trong luật dân sự, luật doanh nghiệp đã nêu, chỉ rõ).

Từ kết luận số 1 nêu trên, ta có: Theo đó, chi nhánh của doanh nghiệp không có tài sản độc lập và không tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó, ngoài ra chi nhánh không thể nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập thì không được coi là hạch toán tài chính độc lập, do đó chi nhánh không đủ tư cách để tham dự thầu.

Với luận điệu như trên, em chưa thỏa ở 2 ý:
(1) Chi nhánh không thể nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập. ==> Nội dung này quy định cụ thể ở đâu???????
(2) Từ hai ý "bôi màu đỏ" và "bôi màu tím" như trên dẫn tới kết luận: "không được coi là hạch toán tài chính độc lập" ===> Nội dung này, kết luận này căn cứ trên cơ sở nào??????????????
==> Em đã tiến hành tìm hiểu các quy định về: Luật doanh nghiệp, Luật dân sự, Chế độ kế toán thì vẫn chưa tìm được quy định ở đâu nêu rõ, chỉ rõ: Thế nào là hạch toán tài chính độc lập! Cũng như từ 2 ý: chi nhánh không có tài sản độc lập...và không thể nhân danh mình tham gia....dẫn tới kết luận không coi là hạch toán tài chính độc lập....Cũng đều không có cơ sở cụ thể.
==> Hoặc có thể em chưa hiểu, hoặc em hiểu sai, hoặc em chưa tìm thấy quy định đấy! Nên các bạn, anh, chị có thể tìm được hoặc cho em câu trả lời khiến em thỏa mãn thì em trân trọng cảm ơn ạ!

Vấn đề rắc rối là: Tại sao, trong quy định về tư cách hợp lệ của nhà thầu trong luật đấu thầu không quy định luôn nhà thầu là tổ chức thì phải đảm bảo tư cách pháp nhân luôn cho đỡ lằng nhằng, lăn tăn. Tại sao hệ thống mạng đấu thầu quốc gia vẫn cho phép các chi nhánh đăng ký tham gia sân chơi đó, nếu đã khẳng định chi nhánh không được tham gia đấu thầu với tư cách chi nhánh (thay vì ẩn náu dưới tên, năng lực công ty tổng, công ty mẹ). Và quy định chính xác, cụ thể thế nào là hạch toán tài chính độc lập lại không rõ ràng?

Em xin trân trọng cảm ơn!

Đánh giá

Tức là không được tự độc lập pháp nhân được bạn nhé. Còn cụ thể về luật mình chia sẻ tất cả các vấn đề của bạn 1 cách triệt để.  Đăng lúc 14/2/2017 07:38
Chi tiết mình trích dẫn sau. Còn trả lời nhanh cho bạn: bạn mở "Giấy đăng ký kinh doanh" của Chi nhánh ra là thấy: "hoạt động theo sự ủy quyền của công ty.."   Đăng lúc 14/2/2017 07:37

Số người tham gia 1Thưởng +5 Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 5 + 1 Rất chuyên nghiệp! Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
 Tác giả| duan1993 Đăng lúc 14/2/2017 08:23 | Xem tất
@fubi Em hiểu là chi nhánh không phải là pháp nhân và đương nhiên là chi nhánh hoạt động theo sự ủy quyền của công ty mẹ, công ty tổng. Tuy nhiên Luật đấu thầu không hề quy định tổ chức phải có tư cách pháp nhân độc lập mới được tham gia đấu thầu hay có quy định ở đâu đó nói rằng chỉ có tổ chức có tư cách pháp nhân mới có thể hạch toán tài chính độc lập. Hay như chi nhánh không thể tham gia các giao dịch dân sự một cách độc lập.

Chẳng nhẽ, chi nhánh không có khả năng đứng làm bên B trong hợp đồng dân sự? Vậy thì chi nhánh tại sao cần phải con dấu, cần phải có tài khoản giao dịch, cần phải có mã số thuế?

Chi nhánh không độc lập về pháp nhân có nghĩa là không được đứng tên bên B tức là hợp đồng phải là tên công ty tổng, con dấu của tổng công ty, tài khoản ngân hàng, mã số thuế, địa chỉ giao dịch cũng phải là công ty tổng??????? Còn chữ ký có thể là giám đốc chi nhánh khi có ủy quyền (cái này không bàn cãi). Vậy thì tại sao chi nhánh lại có con dấu, lại có hóa đơn, lại có tài khoản ngân hàng? Tại sao hàng loạt các cơ quan thuế vẫn để cho chi nhánh tự ý xác lập các giao dịch dân sự, hợp đồng?

Mong anh giải thích giúp em ạ

3#
 Tác giả| duan1993 Đăng lúc 14/2/2017 08:27 | Xem tất
Minhtuannude gửi lúc 14/2/2017 08:21
Chi nhánh hạch toán độc lập hay chi nhánh hạch toán phụ thuộc là quyết định của Côn ...

Chi nhánh mình gặp là chi nhánh hạch toán độc lập bạn nhé! Nó có mã số thuế, có con dấu, có tài khoản ngân hàng, có hóa đơn nhé bạn

4#
 Tác giả| duan1993 Đăng lúc 14/2/2017 08:42 | Xem tất
Minhtuannude gửi lúc 14/2/2017 08:38
Có con dấu, mã số thuế, tài khoản ngân hàng, hoá đơn... vẫn có thể là chi nhánh h ...

À quên, trong quyết định thành lập chi nhánh cũng nói rõ mà bạn, đồng thời chi nhánh thực hiện quyết toán thuế TNDN hết mà, đều tự mình hết. Quan trọng là mình cần bạn chỉ ra quy định pháp luật làm rõ các mẫu thuẫn, thắc mắc của mình thôi.

5#
 Tác giả| duan1993 Đăng lúc 14/2/2017 08:51 | Xem tất
fubi gửi lúc 14/2/2017 08:44
1. Luật doanh nghiệp quy định rõ:

Em không đồng ý.

Anh đưa ra nhận định chỉ có pháp nhận mới "có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó". Nhận định này cũng chưa rõ ràng, bởi một tổ chức hoàn toàn không phải pháp nhân cũng có thể có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó. Một tổ chức muốn trở thành pháp nhân thì phải có điều kiện này, yếu tố này không có nghĩa là chỉ có pháp nhân mới có yếu tố này và điều kiện này.

Quang trọng hơn hết là: kết luận do vậy chỉ có tổ chức có tư cách pháp nhân mới có thể hạch toán độc lập mà thôi này của anh cũng chưa có cơ sở, căn cứ. Anh có thể chỉ rõ cho em thế nào và ở đâu quy định rõ về khái niệm hạch toán tài chính độc lập được không?

Có khi đó em mới thỏa mãn câu kết luận của anh!

6#
 Tác giả| duan1993 Đăng lúc 14/2/2017 08:53 | Xem tất
@fubi Anh có thể đưa ra khái niệm thế nào là hạch toán tài chính độc lập được không? Đồng thời chỉ rõ giúp em ở đâu quy định, khái niệm điều đó ạ?

Hay có quy định ở đâu đó nói chỉ có pháp nhân mới có thể hạch toán tài chính độc lập? Vì em thấy đây mới chỉ là kết luận của Anh mà thôi

7#
 Tác giả| duan1993 Đăng lúc 14/2/2017 09:05 | Xem tất
Minhtuannude gửi lúc 14/2/2017 09:02
Kết luận chỉ có Pháp nhân mới được hạch toán tài chính độc lập của anh Fubi theo e ...

Quan trọng là bạn giúp mình chỉ rõ nội hàm, ngoại diên hay khái niệm chính xác thế nào là hạch toán tài chính độc lập? Và quy định chính xác, cụ thể về khái niệm đó!

Khi có khái niệm một cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp, tổ chức...hạch toán tài chính độc lập là như thế nào thì chúng ta sẽ rõ đáp án cho cuộc tranh luận nêu trên!

8#
 Tác giả| duan1993 Đăng lúc 14/2/2017 09:09 | Xem tất
fubi gửi lúc 14/2/2017 09:03
Bạn ơi, muốn hạch toán độc lập thì điều kiện cần là tài sản phải độc lập. Tài ...

"Bạn ơi, muốn hạch toán độc lập thì điều kiện cần là tài sản phải độc lập. Tài sản là 1 phần quan trọng số 1 trong hạch toán kế toán."
Vẫn là quan điểm cá nhân! Anh giúp em chỉ rõ quy định điều kiện cần của một tổ chức hạch toán tài chính độc lập được không ạ?
Theo em thấy, dân kế toán vẫn thường đồn nhau là: hạch toán tài chính độc lập là việc kê khai thuế, nộp thuế thu nhập doanh nghiệp ở chi nhánh, chi nhánh có hệ thống kế toán, con dấu, hóa đơn, chứng từ, tài khoản riêng biệt!

Anh có thế đưa ra cơ sở pháp lý để đập tan lời đồn nêu trên không ạ?

9#
 Tác giả| duan1993 Đăng lúc 14/2/2017 09:16 | Xem tất
fubi gửi lúc 14/2/2017 09:09
Ngoài ra theo quy định thì Người ký hồ sơ dự thầu và ký hợp đồng phải là "ngườ ...

Một chi nhánh khi thành lập trong quyết định thành lập đã có nói rõ chi nhánh được làm gì, không được làm gì, nhận nhiệm vụ gì rồi. Theo em, cái này chỉ là yếu tố nội bộ doanh nghiệp. Và cái giấy, đơn ủy quyền hay cái gì đó liên quan tới ủy quyền nó chỉ là cái văn bản mà "của nhà trồn được". Quan trọng là việc tổ chuyên gia gạt phắt hồ sơ dự thầu của chi nhánh đi mà không thèm đoái hoài tới việc có hay không việc ủy quyền đó!

Và ủy quyền nó cũng theo 2 góc độ:

1. Giám đốc công ty tổng ủy quyền cho giám đốc chi nhánh kí hồ sơ dự thầu và năng lực, tên nhà thầu trong hồ sơ dự thầu vẫn là công ty tổng (cái này không bàn cãi)

2. Do đã được công ty tổng ủy quyền cho được phép kinh doanh hoạt động trong lĩnh vực đang đấu thầu đó nên chi nhánh dùng hồ sơ năng lực của chi nhánh (pháp nhân phụ thuộc tổng) để tham gia dự thầu.

Anh có ý kiến gì về góc độ thứ 2 thưa anh?

10#
 Tác giả| duan1993 Đăng lúc 14/2/2017 09:45 | Xem tất
fubi gửi lúc 14/2/2017 09:31
Bạn cần phân định rõ:
- Bản chất của đấu thầu là tìm cho ra được 1 nhà thầu đủ ...

Em lại nghĩ anh đang bị nhầm lẫn ở chỗ có hay không có tài sản độc lập!

1. Điều kiện để trở thành 1 pháp nhân đó chính là: "Có tài sản độc lập với cá nhân, pháp nhân khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản của mình"
==> Tức là để có thể trở thành 1 pháp nhân thì cần phải có điều kiện nêu trên, không có nghĩa là 1 tổ chức không được coi là pháp nhân thì không có những điều kiện đó.
Luật quy định phủ đầu là: Chi nhánh không phải là pháp nhân. Cái này em đồng ý, tuy nhiên anh nói chi nhánh không có tài sản độc lập với tổ chức, cá nhân khác thì em chưa đồng ý. Chi nhánh hoàn toàn có quyền mua sắm tài sản, tiến hành khấu hao tài sản, hạch toán tài sản vào hoạt động của chi nhánh, sử dụng tài sản đó phục vụ cho hoạt động của chi nhánh, về mặt con người chi nhánh hoàn toàn có quyền ký hợp đồng với các cá nhân. Do đó tại sao chi nhánh không được dùng năng lực của "bản thân chi nhánh" để tham gia đấu thầu??????????? Em đâu có nói chi nhánh sẽ dùng năng lực (nhân lực, vật lực) của tổng công ty để thực hiện đâu???????????????

Quan trọng hơn cả là điều kiện để tham gia đấu thầu đó chính là tư cách hợp lệ của nhà thầu! Các chuyên gia trong tổ chuyên gia lại khẳng định chi nhánh k đủ tư cách hợp lệ em thấy chưa thỏa.

Mong anh giải thích

Đánh giá

Chi nhánh không có quyền định đoạt tài sản đó. Mà chỉ có công ty mới có quyền.  Đăng lúc 14/2/2017 09:49
Câu trả lời KHẢNG ĐỊNH 100%: CHI NHÁNH không có tài sản riêng. Mà là tài sản của Công ty mà thôi.  Đăng lúc 14/2/2017 09:49
Bạn trả lời câu hỏi này là sẽ rõ: theo bạn Chi nhánh có tài sản riêng độc lập với công ty không?  Đăng lúc 14/2/2017 09:48

11#
 Tác giả| duan1993 Đăng lúc 14/2/2017 09:59 | Xem tất
@fubi

Anh giúp em làm rõ 2 vấn đề:

1. Về tư cách hợp lệ của chi nhánh khi tham gia đấu thầu. Cụ thể là điều kiện: Hạch toán tài chính độc lập. Anh giúp em chỉ rõ khái niệm, quy định thế nào là hạch toán tài chính độc lập! Cụ thể bằng quy định của pháp luật. Anh có nói đã là đơn vị phụ thuộc thì không thể hạch toán độc lập được thì căn cứ vào đâu? Thế nào là hạch toán độc lập? Quy định ở đâu?

2. Chi nhánh tại sao không có tài sản riêng độc lập với công ty? Chi nhánh bỏ tiền ra mua máy móc, thiết bị, tiến hành hạch toán, khấu hao tài sản đó dưới chi nhánh thì chẳng nhẽ chi nhánh không được phép tự ý điều động tài sản, máy móc đó? Về cơ chế tài chính, chi nhánh hạch toán độc lập, dùng tiền của chi nhánh để mua, chả dính dáng gì tới tổng công ty thì làm sao công ty có quyền có quyết định tài sản đó được?

Mong anh làm rõ giùm em hai vấn đề trên, và mỗi câu trả lời anh giúp em đưa ra cơ sở pháp lý rõ ràng.

Em khẳng định lại:

Một tổ chức được coi là pháp nhân khi thỏa mãn các yếu tố cụ thể của nó. Không có nghĩa một tổ chức không có tư cách pháp nhân sẽ không có được các yếu tổ đó, nổi bật đó là tài sản riêng

12#
 Tác giả| duan1993 Đăng lúc 14/2/2017 12:46 | Xem tất
Minhtuannude gửi lúc 14/2/2017 11:57
Vậy luật lại càng sai hơn anh ạ, vì không phân biệt hạch toán tài chính và hạch to ...

@fubi: Anh có thể giúp em chỉ rõ chỗ nào quy định, khái niệm thế nào là hạch toán tài chính độc lập được không ạ? Em cần quy định pháp lý cụ thể ạ

Em cảm ơn Anh rất nhiều ạ

13#
 Tác giả| duan1993 Đăng lúc 14/2/2017 13:10 | Xem tất
fubi gửi lúc 14/2/2017 12:56
@Minhtuannude  
Mình tóm lại vấn đề để thảo luận tập trung - chính xác:

Vậy anh giúp em giải quyết các thắc mắc này ạ:

1. Tại sao Quốc hội không đưa điều kiện để tổ chức tham gia đấu thầu phải có tư cách pháp nhân thay vì nêu cái điều kiện mờ ảo: hạch toán tài chính độc lập ạ?

Theo em hiểu, điều đó đồng nghĩa với việc sẽ có các nhà thầu là tổ chức không phải là pháp nhân nhưng vẫn hạch toán tài chính độc lập đúng không anh? Tức nhà nước cho phép những tổ chức như thế tham gia đấu thầu.

Khái niệm hạch toán tài chính độc lập nó không phải khái niệm chuyên ngành đơn thuần, nó được nêu ra trong hẳn một khoản của một điều trong một đạo luật, việc so sánh nó với các khái niệm "xây dựng dân dụng"...em thấy là khập khiễng.

2. Đã không cho chi nhánh đấu thầu thì tại sao lại cho hàng loạt các chi nhánh tham gia hệ thống mạng đấu thầu quốc gia? Phải chăng là để thực hiện các gói thầu có hình thức lựa chọn nhà thầu khác (chỉ định thầu, chào hàng....), cũng không đúng vì đã là nhà thầu phải đảm bảo tư cách hợp lệ. Chiếu theo đó, tất cả các chi nhánh không được phép tham gia bất kỳ hợp đồng nào đứng tên bên B là tên chi nhánh?

Vậy thì con dấu, hóa đơn của chi nhánh, mã số thuế của chi nhánh có ý nghĩa gì? Dùng để làm gì? Khi tất cả các hợp đồng chi nhánh không thể tham dự như một bên B.

Nếu chi nhánh có sự ủy quyền của công ty để đi đấu thầu với và dùng năng lực của chi nhánh có được hay không?

Nếu chi nhánh dùng tiền của chi nhánh (hạch toán kế toán độc lập) để mua máy móc thiết bị thì sao?

14#
 Tác giả| duan1993 Đăng lúc 14/2/2017 14:32 | Xem tất
fubi gửi lúc 14/2/2017 13:32
Vậy anh giúp em giải quyết các thắc mắc này ạ:

1. Tại sao Quốc hội không đưa điều ...

Em vẫn còn chưa thỏa lắm.
1. Chi nhánh có được ký kết hợp đồng cung cấp dịch vụ hay không? Nếu không cung cấp thì sao lại có thể xuất hóa đơn đầu ra? Như vậy thì sẽ liên quan gì tới thuế thu nhập doanh nghiệp ở chi nhánh?

2. Về nguồn vốn của một chi nhánh gồm nguồn vốn do Tổng công ty cung cấp, vốn tự chi nhánh huy động từ nguồn vốn vay, nguồn tín dụng từ công nợ với khách hàng....Chi nhánh dùng các nguồn vốn đó để mua sắm tài sản: thiết bị, máy móc để hoạt động thì có được hạch toán vào sổ sách kế toán của chi nhánh hay không? Có được khấu hao ở chi nhánh hay không? Khấu trừ thuế VAT ở chi nhánh hay không?

Quan trọng hơn cả: Văn bản luật không chỗ nào chỉ rõ thế nào là hạch toán tài chính độc lập hay không? Không thể nói nó là từ ngữ chuyên ngành nên không có quy định cụ thể nên ai hiểu sao thì hiểu được anh ạ. Nó là 1 khoản trong 1 điều trong 1 đạo luật được Quốc hội ban hành.

Anh có nói tới, khi chi nhánh bị thu hồi, bị hủy, bị giải tán thì khi chủ đầu tư ký kết hợp đồng với chi nhánh khóc ròng, Tổng công ty của chi nhánh đó không can dự. Điều này em thấy là không đúng. Khi chi nhánh xác lập một quan hệ, giao dịch dân sự, cụ thể là ký hợp đồng thì Tổng công ty cũng phải có trách nghiệm với hợp đồng đó (do chi nhánh phụ thuộc pháp nhân với công ty mẹ). Điều  này được thể hiện rõ ràng bởi quy định luật:
Điều 84 - Luật doanh nghiệp 2015:
"Điều 84.Chi nhánh, văn phòng đại diện của pháp nhân
1. Chi nhánh,văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của pháp nhân, không phải là pháp nhân.
2. Chi nhánhcó nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của pháp nhân.
3. Văn phòngđại diện có nhiệm vụ đại diện trong phạm vi do pháp nhân giao, bảo vệ lợi íchcủa pháp nhân.
4. Việc thànhlập, chấm dứt chi nhánh, văn phòng đại diện của pháp nhân phải được đăng kýtheo quy định của pháp luật và công bố công khai.
5. Người đứngđầu chi nhánh, văn phòng đại diện thực hiện nhiệm vụ theo ủy quyền của phápnhân trong phạm vi và thời hạn được ủy quyền.
6. Pháp nhâncó quyền, nghĩa vụ dân sự phát sinh từ giao dịch dân sự do chi nhánh, văn phòngđại diện xác lập, thực hiện."
==> Không thể nào nói Tổng công ty vô can, không liên quan tới các giao dịch dân sự do chi nhánh xác lập, thực hiện được.
Chi nhánh dùng năng lực của chi nhánh tham gia đấu thầu. Năng lực là gì? Gồm: Tiền, máy móc, thiết bị, nhân sự.....Những cái này chi nhánh đều có thể có:
- Chi nhánh: Vốn (tiền) ngoài vốn do Tổng cấp còn có vốn tự huy động (vốn vay, tín dụng...)
+ Máy móc thiết bị: Dùng nguồn tiền tự huy động của chi nhánh để mua sắm!
+ Nhân sự: Chi nhánh trực tiếp ký hợp đồng, trả lương, đóng bảo hiểm cho nhân viên trực thuộc chi nhánh.
(*) Chả nhẽ chi nhánh không thể ký kết hợp đồng với bất kỳ một đơn vị nào trên cơ sở năng lực của chi nhánh hay sao ạ? (trên cơ sở kinh doanh các ngành nghề được tổng công ty ủy quyền rõ ràng). Như em đã nói kể cả chỉ định thầu, chào hàng cạnh tranh...thì nhà thầu đều phải thỏa mãn tư cách hợp lệ trong đó có "hạch toán tài chính độc lập". Vậy nên nếu theo như kết luận của anh thì chi nhánh không thể tham gia bất kì gói thầu nào khi không phải là trường hợp được nhai lại các gói mà Tổng công ty trúng và giao cho làm hay sao anh?
Mong anh trả lời em ạ

15#
 Tác giả| duan1993 Đăng lúc 14/2/2017 15:08 | Xem tất
fubi gửi lúc 14/2/2017 14:59
Bạn bị vòng tròn lặp rồi bạn.

Mình nêu rõ trình tự cái trước cái sau, không có l ...

Anh xem tình huống này xem chi nhánh này có được coi là hạch toán tài chính độc lập hay không ạ?

BCTC.pdf

3.21 MB, Lượt tải về: 1941

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Toẹt vời. Theo dõi mà hết cả 60p. Bạn này cứ lòng vòng vui tính đấy :D  Đăng lúc 16/2/2017 09:00
Họ đang hạch toán Tài chính phụ thuộc đấy. Và trích dẫn mình nêu trang 14 thể hiện rõ điều đó.  Đăng lúc 14/2/2017 15:26
và giao. Bao gồm cả kế hoạch thu chi lẫn kế hoạch doanh thu. Nên đây là Chi nhánh đúng nghĩa hoạt động theo sự ủy quyền mà thôi.  Đăng lúc 14/2/2017 15:25
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
==> Chi nhánh này có được quyền tự quyết gì đâu. K tin bạn hỏi thêm sẽ rõ: kế hoạch hàng năm của Chi nhánh sẽ do TCT duyệt và   Đăng lúc 14/2/2017 15:24
1. Ngay trang 2: ghi rõ là đơn vị PHỤ THUỘC. 2. Trang 14: thuế thu nhập doanh nghiệp vì phụ thuộc nên được nộp và quyết toán với TCTy.  Đăng lúc 14/2/2017 15:23

Số người tham gia 1Thưởng +5 Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 5 + 1 Thực tiễn. Cám ơn!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 4/5/2024 21:28 , Processed in 0.185732 second(s), 27 queries .