XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 12697|Trả lời: 38
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Lập dự toán theo đơn giá "cứng" và đơn giá "mềm"

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em đang làm một dự án trên Hà Giang. Khi em lập tổng mức đầu tư có dùng 2 phương pháp để lựa chọn suất vốn đầu tư. Một là dựa vào suất vốn đầu tư của BXD công bố, 2 là dùng suất vốn đầu tư của công trình tương tự. Khi em lập dự toán, đã dùng đơn giá của địa phương, sau đó tính chênh lệch vật liệu, bù giá trực tiếp nhân công và ca máy. Sở Hà Giang có nếu ý kiên là em làm theo đơn giá "cứng" là đơn giá địa phương là sai. Phải làm theo đơn giá công trình là đơn giá mềm.

Theo như em thấy trong TT 04-2010 PL3 có ghi bảng biểu đơn giá k đầy đủ thì vẫn có tính chênh lệch vật liệu.
Và từ trước đến giờ em lập theo cái này cũng k có khiếu nại gì. Hiện em đang dùng acitt, muốn chiết tính đơn giá thì phải xuất sang dự thầu, như thế có phù hợp với em làm tư vấn thiết kế k ạ.

Em phải làm thế nào cho đúng, mong các anh tư vấn dùm ạ, Em xin cảm ơn.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
hoangsonxzc5514 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
 Tác giả| sauriengbuon Đăng lúc 3/3/2016 11:14 | Xem tất
Lâu lộn lại topic cũ. Thời điểm em đưa ra câu hỏi trên là khi em mới ra trường còn nhiều vấn đề chưa nắm rõ (Giờ thì tàm tạm ơn chút).
Hồi đó em dùng acitt, có thể do non kém nhưng thực sự làm acitt rất vất vả, chưa kể update còn kém. Nhưng nếu ai đã dùng acitt rồi thì biết rằng để làm theo đơn giá công trình phải chạy dự thầu rồi xuất chết đơn giá chi tiết lại bảng dự toán. Việc này đồng nghĩa với việc nếu có bất cứ thay đổi gì thì đều phải chạy lại toàn bộ quá trình ( rất mất thời gian và vất vả). Nếu dùng PP bù trực tiếp nhẹ nhàng hơn rất nhiều vì nếu không phải thêm công tác thì gần như không phải chạy lại.
Có thể phương pháp bù trực tiếp hơi lằng nhằng nhưng lại dễ hiểu dễ kiểm tra cho cả những người có chuyên môn hay không chuyên môn. Thực chất định mức thì vẫn theo nhà nước ban hành, cái thay đổi chủ yếu vẫn là vật liệu, nhân công, máy. Sau này em chuyển sang dùng G8 thì sửa nhẹ nhàng và tiện ích hơn nhiều. So với đơn giá mới và bù trực tiếp thì giá trị cũng không chêch lệch mấy. Giờ suy nghĩ của em không phải phương pháp nào làm đơn giản mà là phần mềm có hỗ trợ đầy đủ hay không. Có thể bây giờ quá phụ thuộc vào máy móc nhưng phải công nhận nó giúp chúng ta tiết kiệm thời gian và công sức. Thế nên việc dùng PP1 hay PP2 cũng chỉ là 1 cú click.
Giờ nhờ sự phát triển của công nghệ, người làm dự toán năng động và nhẹ nhàng hơn rất nhiều. Và cũng tùy vào môi trường hoàn cảnh sử dụng mà sử dụng phương thức phù hợp. Nếu làm dự toán lâu lâu một chút thì người làm dự toán sẽ biết vận dụng để giải quyết công việc của mình sao cho hiệu quả và nhanh nhất.
Cảm ơn mọi người đã vào cmt nhiệt tình ^^

Đánh giá

Trên XD360 đã chia sẻ rất nhiều ngọn ngành về các phương pháp lập dự toán rồi. Trong đó có cả phương pháp NGU DỐT NHẤT đó là bù giá.  Đăng lúc 13/7/2016 10:46
Bạn nói vậy mình dám khẳng định 100%: bạn chưa thật sự hiểu rõ về phương pháp lập dự toán. Bạn nên học cơ bản bản chất đã rồi mới dùng PM.  Đăng lúc 13/7/2016 10:45

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 7/5/2024 20:38 , Processed in 0.103177 second(s), 26 queries .