XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

 Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1482|Trả lời: 14
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Về điều chỉnh giá hợp đồng

[Lấy địa chỉ]
leinfortai Đăng lúc 20/7/2015 16:08 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào mọi người, em mới vào nghề gặp 1 trường hợp mong được tư vấn:
Dự án là dự án Xây dựng trụ sở
Hình thức hợp đồng: HĐ theo đơn giá cố định ký năm 2010,
Nguồn vốn: Vốn đầu tư của DN Nhà nước
Năm 2011 nhà thầu thi công xong.
Khi đấu thầu nhà thầu đang áp dụng giá nhân công theo Bộ đơn giá năm 2006, khi thi công xong nhà thầu trình duyệt dự toán bù giá nhân công từ năm 2006 đến năm 2011 (dự toán đã được duyệt). Vậy cho hỏi như thế đúng hay sai, nhà thầu có được điều chỉnh bù giá ko? Nếu được là chỉ được bù từ năm 2006 đến năm 2011 hay năm 2010 đến năm 2011.
Trong HĐ thầu không có điều khoản thỏa thuận về việc được điều chỉnh giá hợp đồng, vậy nhà thầu có được điều chỉnh ko? vì theo [b]Điều 36. NĐ 48 về HĐ: Điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng
1. Việc điều chỉnh giá hợp đồng chỉ áp dụng đối với hợp đồng theo đơn giá cố định, đơn giá điều chỉnh và hợp đồng theo thời gian. Trong hợp đồng xây dựng các bên phải thỏa thuận cụ thể các trường hợp được điều chỉnh giá hợp đồng, trình tự, phạm vi, phương pháp và căn cứ điều chỉnh giá hợp đồng;

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

caly8788 Đăng lúc 21/7/2015 09:02 | Xem tất
leinfortai gửi lúc 20/7/2015 21:53
Cảm ơn bạn đã góp ý. Nhưng theo mình chả bù giá chi hết, hợp đồng theo đơn giá  ...

Chào bạn!

1) Hợp đồng theo "Đơn giá cố định" vẫn được điều chỉnh giá nếu thỏa mãn cả 3 điều kiện sau bạn ah.

Đối với hợp đồng theo "Đơn giá cố định" chỉ được điều chỉnh khi thỏa mãn tất cả các điều kiện sau:
- Việc điều chỉnh giá hợp đồng được thực hiện trong thời gian thực hiện hợp đồng theo hợp đồng đã ký;
- Được sự cho phép của cấp quyết định đầu tư;
- Các bên có thoả thuận trong hợp đồng;


Khi một trong 3 điều kiện trên không thỏa mãn thì bạn không được điều chỉnh giá.

2) Về nguyên tắc bù giá

Nguyên tắc bù giá là bù với đơn giá thấp nhất.

Giá bù = Min (Giá thời điểm bù) - Max (Giá gốc)

- Giá thời điểm bù: Có thể là giá thời điểm cố định (Ví dụ: là Giá thông báo tháng) hoặc là giá bình quân (Ví dụ: Giá bình quân Quý, Giá bình quân năm, ....)
- Giá gốc: Bao gồm: Giá dự thầu; Giá hợp đồng; Giá của 28 ngày trước ngày mở thầu; Giá tham khảo thị trường và Giá theo quy định của Nhà nước đối với các lĩnh vực đặc thù.

Như vậy tại thời điểm đấu thầu bạn dự thầu một số đơn giá "Bất thường". Tuy nhiên khi bù thì vẫn phải bù theo quy định của Nhà nước. Theo nguyên tắc chọn giá cao nhất cho thời điểm "Giá gốc".

+ Nếu đơn giá của Bạn cao hơn các đơn giá khác theo quy định thì Đơn giá gốc = Đơn giá của bạn;
+ Nếu đơn giá của Bạn thấp hơn các đơn giá khác theo quy định thì Đơn giá gốc = Max(của các Đơn giá) ;

==> Kết luận: Trường hợp của bạn chỉ được bù từ năm 2010-2011. Đối với các đơn giá bất thường thì chỉ được bù theo quy định tuân thủ nguyên tắc là bù với đơn giá thấp nhất cho tất cả các trường hợp có thể có.
Trân trọng!

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
hieu8282 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
hiepquang + 1 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

caly8788 Đăng lúc 20/7/2015 20:09 | Xem tất
Chào bạn!
Mình xin trích dẫn quy định về Hợp đồng theo Đơn giá cố định như sau:
1) Nguyên tắc điều chỉnh giá và điều chỉnh hợp đồng xây dựng
Theo Khoản 1, Điều 34, Nghị định số 48/2010/NĐ-CP, quy định:

"Việc điều chỉnh giá và điều chỉnh hợp đồng xây dựng chỉ áp dụng trong thời gian thực hiện hợp đồng theo hợp đồng đã ký. Khi điều chỉnh giá và hợp đồng xây dựng (giá hợp đồng sau điều chỉnh) không làm vượt tổng mức đầu tư được phê duyệt thì chủ đầu tư được quyền quyết định điều chỉnh, trường hợp vượt tổng mức đầu tư được phê duyệt thì phải báo cáo Người có thẩm quyền quyết định đầu tư cho phép."

2) Điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng
Theo Khoản 1, Điều 36, Nghị định số 48/2010/NĐ-CP, quy định:

"Việc điều chỉnh giá hợp đồng chỉ áp dụng đối với hợp đồng theo đơn giá cố định, đơn giá điều chỉnh và hợp đồng theo thời gian."

Theo Điểm c, Khoản 2, Điều 36, Nghị định số 48/2010/NĐ-CP, quy định:

"Đối với hợp đồng theo đơn giá cố định và hợp đồng theo thời gian thì khi giá nhiên liệu, vật tư, thiết bị do Nhà nước áp dụng biện pháp bình ổn giá theo quy định của Pháp lệnh giá có biến động bất thường hoặc khi nhà nước thay đổi chính sách về thuế, tiền lương ảnh hưởng trực tiếp đến giá hợp đồng thì được điều chỉnh đơn giá nếu được phép của cấp quyết định đầu tư các bên có thoả thuận trong hợp đồng;"

=>> Kết luận: Đối với hợp đồng theo "Đơn giá cố định" chỉ được điều chỉnh khi thỏa mãn tất cả các điều kiện sau:
- Việc điều chỉnh giá hợp đồng được thực hiện trong thời gian thực hiện hợp đồng theo hợp đồng đã ký;
- Được sự cho phép của cấp quyết định đầu tư;
- Các bên có thoả thuận trong hợp đồng;
Bạn căn cứ 3 điều kiện trên để kết luận cho trường hợp của mình nhé!

Trân trọng!







Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 4.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 4
  Đăng lúc 21/7/2015 08:38

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
hiepquang + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

 Tác giả| leinfortai Đăng lúc 20/7/2015 21:53 | Xem tất
caly8788 gửi lúc 20/7/2015 20:09
Chào bạn!
Mình xin trích dẫn quy định về Hợp đồng theo Đơn giá cố đi ...

Cảm ơn bạn đã góp ý. Nhưng theo mình chả bù giá chi hết, hợp đồng theo đơn giá cố đinh là dơn giá phải cố định trong suốt quá trình thực hiên hợp đồng. Mà đây có là hợp đồng theo đơn giá điều chinh nữa thì cũng chỉ bù 2010 lên 2011, khi xét thầu phải nhận ra đây là giá "bất thường", nói như thế này công trình 10 tỷ ông cứ đấu 1 rồi sau đó điều chính nhân công lên ak, làm chi có chuyện điều chỉnh 2005 lên 2011.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

tuandaiminh2012 Đăng lúc 21/7/2015 18:40 | Xem tất
Hợp đồng ký năm 2010 đến năm 2011 thi công xong đã bàn giao đưa vào sử dụng !
1. Bù giá trong thời gian thực hiện hợp đồng ?  
Theo Khoản 1, Điều 34, Nghị định số 48/2010/NĐ-CP
===> Nên chỉ bù từ từ 2010 đến 2011 chấm hết ! từ năm 2006 đến 2010 có lấy cái chi mà bù ! nói đến giá ==> khối lượng làm ===> mà khối lượng = zero thì có muốn bù cũng chỉ là 0 đ.  
2. Muốn bù giá nhân công ?
Theo quy định của nhà nước thì : Việc điều chỉnh giá hợp đồng chỉ áp dụng đối với hợp đồng theo đơn giá cố định, đơn giá điều chỉnh và hợp đồng theo thời gian !
Hợp đồng của bạn là cố định ! ok được bù giá  !
nhưng Hợp đồng là pháp lý cao nhất ! nếu hợp đồng không có điều khoản cho bù giá khi có biến động về giá do nhà nước thay đổi các chính sách và các vấn đề liên quan đến giá thì không bù giá !

Đánh giá

..................................................................................................... "Đừng tự hào vì bạn nghèo mà vẫn giỏi, hãy tự hỏi vì sao giỏi mà vẫn nghèo. Đ   Đăng lúc 21/7/2015 22:12

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

caly8788 Đăng lúc 21/7/2015 22:13 | Xem tất
tuandaiminh2012 gửi lúc 21/7/2015 18:40
Hợp đồng ký năm 2010 đến năm 2011 thi công xong đã bàn giao đưa vào sử dụng !
1. B ...

..................................................................................................
"Đừng tự hào vì bạn nghèo mà vẫn giỏi, hãy tự hỏi vì sao giỏi mà vẫn nghèo.
Đừng tự ti vì sao giàu mà vẫn dở, hãy tự tin vì sao dở mà vẫn giàu"
..................................................................................................
Mong bạn tiếp tục chia sẻ!

Đánh giá

Khen hay chê đây anh ! để biết rút kinh nghiệm chứ em văn học rất kém có 6 phẩy thôi !  Đăng lúc 22/7/2015 10:22

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

caly8788 Đăng lúc 22/7/2015 11:07 | Xem tất
caly8788 gửi lúc 21/7/2015 22:13
..................................................................................................
...

Mình thấy câu này cũng hay sưu tầm được trên mạng nên đóng góp thêm thôi, không có ý gì trong đó đâu bạn! Thân!

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 22/7/2015 14:48

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

khanhthuy138 Đăng lúc 22/7/2015 14:36 | Xem tất
Bù giá HĐ thì cứ trong thời hạn HĐ mà bù. Làm ngoài ko ký phụ lục gia hạn HĐ thì lấy gì mà bù

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

caly8788 Đăng lúc 22/7/2015 21:40 | Xem tất
khanhthuy138 gửi lúc 22/7/2015 14:36
Bù giá HĐ thì cứ trong thời hạn HĐ mà bù. Làm ngoài ko ký phụ lục gia hạn HĐ thì l ...

Ký phụ lục hợp đồng Xin gia hạn tiến độ xong rồi cũng chưa chắc được bù đâu bạn. Phải xem xét việc điều chỉnh tiến độ đó có hợp lý không nữa. Bạn xem 3 trường hợp được phép điều chỉnh tiến độ trong Nghị định 48/2010/NĐ-CP nhé!

Thân!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

khanhthuy138 Đăng lúc 23/7/2015 05:36 | Xem tất
caly8788 gửi lúc 22/7/2015 21:40
Ký phụ lục hợp đồng Xin gia hạn tiến độ xong rồi cũng chưa chắc được bù đâu b ...

Mình thẩm định hồ sơ bù giá, mình biết thủ tục thế nào bạn ạ. Chưa là điều kiện cần thì đòi làm điều kiện đủ làm sao đc.

Đánh giá

ok!  Đăng lúc 24/7/2015 21:17

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 1/3/2024 05:32 , Processed in 0.122422 second(s), 32 queries .

Powered by Discuz! X3.2

© 2001-2013 Kiso Comsenz Inc.