XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1807|Trả lời: 12
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Chi phí nào nhà thầu XD sẽ được hưởng?

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#
thaox3b Đăng lúc 12/4/2016 09:01 | Xem tất Trả lời thưởng |Xem ngược lại |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào Admin Fubi
Như chúng ta đã biết, ND32 và TT06/2016 đã nêu rất rõ về việc lập Tổng mức đầu tư, Dự toán XDCT và Dự toán gói thầu. Trong mỗi bước có rất nhiều chi phí khác nhau, tuy nhiên câu hỏi của tôi là: các chi phí nào là nhà thầu XD sẽ được hưởng? (cứ xem như được chỉ định thầu chứ không phải đấu thầu cạnh tranh), Tôi xin trình bày các ngu ý của tôi như sau:
Theo tôi hiểu thì giai đoạn tổng mức và dự toán là để chủ đầu tư biết tổng vốn cần huy động cho dự án là bao nhiêu, còn đối với nhà thầu thì sẽ nhận chí phí theo Dự toán gói thầu, không biết như vậy có đúng không? và nếu đúng như vậy thì trong Dự toán gói thầu gồm có ba chi phí là: chi phí XD (trực tiếp, chi phí chung, lợi nhuận, thuế), chi phí Hạng mục chung (Lán trại, Gkkl, Gk), chi phí dự phòng (trượt giá, phát sinh khối lượng). Nếu đúng vậy thì chi phí dự phòng nhà thầu có được hưởng hay không? Nhờ các bác hỗ trợ và làm rõ thêm với nhé. Cảm ơn mọi người trước.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
 Tác giả| thaox3b Đăng lúc 12/4/2016 14:09 | Xem tất
tranquang81 gửi lúc 12/4/2016 09:30
Dự toán chỉ là mức giá dự tính mà CĐT sẽ bỏ ra, còn thanh toán (Nhà thầu nhận) như ...

Chào cả nhà
Em cảm ơn các bác đã tham gia cho ý kiến, tuy nhiên ý của em nó hơi lằng nhằng hơn một tí, em xin làm rõ thêm để các bác cho cao kiến nhé.
Em xin nói thật với các bác là đây là một trường hợp thực tế mà công ty em đang chuẩn bị ký một cái HĐ  nó như sau:
- Dự án đã có tổng mức và đã ký HĐ EPC cho Tổng công ty của em, do trục trặc về vốn nên bị chậm tiến độ (khoảng 4 năm) nên giờ chủ đầu tư (CDT) phải lập lại tổng mức và điều chỉnh lại HĐ EPC theo tổng mức mới (đã được Thủ tướng cho phép). Công ty em thuộc công ty con của Tổng công ty và được chỉ định làm một gói trong dự án này và HĐ được ký giũa Tổng công ty và công ty em có điều khoản thanh toán là: khối lượng theo thực tế nghiệm thu ngoài công trường nhân đơn giá theo dự toán được cấp có thẩm quyền phê duyệt. Vấn đề em lăn tăn nhất là đơn giá theo dự toán được phê duyệt là đơn giá như thế nào? đơn giá này có bao gồm các chi phí ngoài chi phí xây dựng (em đang nói cho gói thi công xây dựng) như Hạng mục chung, dự phòng...Tóm lại, em đang có cái HĐ (gần giống HĐ dạng đơn giá cố định theo Dự toán, khối lượng thay đổi) mà cứ làm đi rồi sẽ thanh toán theo dự toán phê duyệt . Các bác đã rõ ý em đang thắc mắc chưa ạ, cái em cần biết là đơn giá theo dự toán phê duyệt bao gồm những chi phí trong đó (tất nhiên là dự toán được lập theo quy định nhà nước rồi)

Đánh giá

Bạn đặt vấn đề: Hạng mục chung và Chi phí dự phòng... nếu không có Nhà thầu có làm được không? Trả lời được thì bạn sẽ thành công  Đăng lúc 13/4/2016 08:46
Mình đã hiểu! Thanks!  Đăng lúc 12/4/2016 17:59

3#
 Tác giả| thaox3b Đăng lúc 12/4/2016 15:46 | Xem tất
tranquang81 gửi lúc 12/4/2016 15:05
Đơn giá thanh toán sẽ gồm: đơn giá (hợp giá) các công tác tương ứng trong dự to ...

Có chổ nào nói là sẽ được hưởng như vậy không bác (nd32, tt06/2016), em đọc hoài mà không thấy

4#
 Tác giả| thaox3b Đăng lúc 13/4/2016 13:43 | Xem tất
tranquang81 gửi lúc 12/4/2016 16:09
Tất nhiên là chẳng chỗ nào nói vì những thông tư nghị định bạn nhắc tới là để  ...

Cảm ơn bác tranquang81, tuy nhiên cái khó là ở chổ "ráp" thế nào đây bác, nếu để em tự ráp thì tất nhiên em ráp tẹt ga rồi (lấy luôn cả chi phí dự phòng luôn) vấn đề là phải dựa vào cái gì (quy định nào) để chứng minh điều đó là đúng thì các bên liên quan mới  đồng ý. Em nghĩ chắc phải nói rõ trong Hợp đồng cho chắc ăn bác nhỉ.  

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 6/5/2024 22:05 , Processed in 0.124219 second(s), 25 queries .