Chia sẻ Kiến Thức nền gốc giúp giải quyết mọi công việc chuyên môn dễ dàng và đơn giản

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

 Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 2823|Trả lời: 11
Thu gọn cột thông tin

[HỎI] Phê duyệt điều chỉnh Tổng mức đầu tư/ tổng dự toán

[Lấy địa chỉ]
truonglee01 Đăng lúc 5/7/2017 14:42 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Vân đề đặt ra như sau:
1. Người QĐ đầu tư phê duyệt BCKTKT 13tỷ
2. Trong quá trình từ lúc thẩm tra- thẩm định-phê duyệt có thay đổi đơn giá vật liệu tại địa phương nhưng không cập nhật chỉnh sửa trong giai đoạn này (địa phương-Trung ương).Do đó sau khi có Quyết định phê duyệt BCKTKT, Chủ đầu tư đã tiến hành điều chỉnh đơn giá vật tư (thay đổi khoản mục chi phí xây lắp, k làm tăng TMĐT)
Vậy, Chủ đầu tư ban hành Quyết định điều chỉnh TMĐT hay ban hành Quyết định phê duyệt tổng dự toán công trình??
Mong các bạn chia sẻ quan điểm.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1
  Đăng lúc 11/7/2017 15:40

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

fubi Đăng lúc 6/7/2017 08:21 | Xem tất
baoquoc2208 gửi lúc 5/7/2017 20:19
cái này bên chủ đầu tư nên ban hành 2 quyết định , một cái là quyết định phê duy ...

Để trả lời được nội dung topic cần phân định rõ:
1. Tổng mức đầu tư
2. Dự toán xây dựng côngtrình
3. Tổng dự toán
4. Dự toán gói thầu xâydựng
Rất nhiều các bạn nhầm lẫn nên hiểu sai quy định, xử lý sai.


1. Trước hết về Tổng dự toán quy định bởi khoản 3 điều 8, nghị định 32/2015/NĐ-CP quản lý chi phí xây dựng
Đối với dự án có nhiềucông trình xây dựng, chủ đầu tư có thể xác định tổng dự toán xây dựng côngtrình để quản lý chi phí. Tổng dự toán xây dựng công trình được xác định bằngcách cộng các dự toán xây dựng công trình và các chi phí khác có liên quan củadự án.

==> Tức là khi dự án có nhiều CÔNG TRÌNH. Mỗi công trình được "Lập dự toán XD công trình" riêng biệt. Cộng tất cả lại thì ra Tổng dự toán.
Với Báo cáo KTKT như bạn nêu chắc chỉ có duy nhất 1 công trình nên không thể có Tổng dự toán được.


2. Tổng mức đầu tư: theo khoản 2, 3 điều 4 nghị định 32/2015/NĐ-CP quản lý chi phí xây dựng
2. Tổng mức đầu tư xây dựng là toàn bộ chiphí đầu tư xây dựng của dự án được xác định phù hợp với thiết kế cơ sở và cácnội dung khác của Báo cáo nghiên cứu khả thi đầu tư xây dựng. Nội dung tổng mứcđầu tư xây dựng gồm chi phí bồi thường, hỗ trợ và tái định cư (nếu có); chi phíxây dựng; chi phí thiết bị; chi phí quản lý dự án; chi phí tư vấn đầu tư xâydựng; chi phí khác và chi phí dự phòng cho khối lượng phát sinh và trượt giá. 3. Đối với dự án chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, tổng mức đầu tư xây dựng là dự toán xây dựng công trình theo quy định tại Điều 8 của Nghị định này và chi phí bồi thường, hỗ trợ, tái định cư (nếu có).

3. Dự toán xây dựng côngtrình: quy định bởi điều 8 nghị định 32/2015/NĐ-CP quản lý chi phí xây dựng
là toàn bộ chi phí cần thiết để xây dựng công trình được xác định ở giaiđoạn thực hiện dự án phù hợp với thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công vàcác yêu cầu công việc phải thực hiện của công trình.

4. Dự toán gói thầu xây dựng: quy định bởi điều 12 nghị định 32/2015/NĐ-CP quản lý chi phí xây dựng
xác định theotừng gói thầu, phù hợp với kế hoạch lựa chọn nhà thầu, dự toán xây dựng côngtrình đã được phê duyệt và được thực hiện trước khi tổ chức lựa chọn nhà thầuxây dựng.

==> Kết luận: Quản lý chi phí đi theo từng bước như sau:
  • Tổng mức đầu tư => Dự toán XD công trình => Tổng dự toán (nếu có nhiều công trình) ==> Dự toán gói thầu.

Riêng đối với Báo cáo KTKT và trường hợp cụ thể topic nêu thì:
  • Tổng mức đầu tư chính là Dự toán XD công trình => Dự toán gói thầu.

Với trường hợp bạn nêu, vì đã có kế hoạch lựa chọn nhà thầu, đã có dự toán gói thầu được duyệt, CĐT thay đổi giá vật tư trong dự toán trước khi tổ chức lựa chọn nhà thầu được xem đó là: "Điều chỉnh dự toán gói thầu".
Nhưng theo sơ đồ nêu trên, "Dự toán gói thầu" là được lập trên cơ sở "Dự toán XD công trình" nên rơi vào "Điều chỉnh dự toán XD công trình".
==> Việc thay đổi "điều chỉnh dự toán XD" thực hiện theo điều 11 nghị định 32 như sau:
Điều 11. Điềuchỉnh dự toán xây dựng công trình
1. Dự toán xây dựng công trình đã phêduyệt chỉ được điều chỉnh trong các trường hợp:
b) Thay đổi, bổ sung thiết kế nhưng khôngtrái với thiết kế cơ sở hoặc thay đổi cơ cấu chi phí trong dự toán kể cả chiphí dự phòng nhưng không vượt tổng mức đầu tư xây dựng đã được phê duyệt;
2. Dự toán xây dựng công trình điều chỉnhgồm dự toán xây dựng công trình đã được phê duyệt cộng (hoặc trừ) phần giá trịtăng (hoặc giảm). Phần giá trị tăng (hoặc giảm) phải được thẩm tra, thẩm địnhlàm cơ sở để phê duyệt dự toán xây dựng công trình điều chỉnh.
3. Chủ đầu tư tổ chức xác định dự toán xâydựng công trình điều chỉnh làm cơ sở để điều chỉnh giá hợp đồng, giá gói thầuvà điều chỉnh tổng mức đầu tư.
4. Trường hợp chỉ điều chỉnh cơ cấu các khoảnmục chi phí nhưng không làm thay đổi giá trị dự toán xây dựng đã được phê duyệtbao gồm cả chi phí dự phòng thì chủ đầu tư tổ chức điều chỉnh.

TRường hợp bạn nêu rơi vào khoản mục màu xanh gạch chân nên CĐT được quyền lập, thẩm định, phê duyệt điều chỉnh dự toán.
* Với báo cáo KTKT, "Dự toán XD công trình" cũng chính là Tổng mức đầu tư nên phải căn cứ điều 7. Điều chỉnh Tổng mức của nghị định 32:
3. Trường hợp chỉ điềuchỉnh cơ cấu các khoản mục chi phí gồm cả chi phí dự phòng nhưng không làm thayđổi giá trị tổng mức đầu tư xây dựng đã phê duyệt thì chủ đầu tư tổ chức điềuchỉnh, báo cáo người quyết định đầu tư và chịu trách nhiệm về việc điều chỉnhcủa mình.

Tóm lại:
- Trường hợp này, các bước thực hiện sẽ là:
1. Bước 1: Lập điều chỉnh dự toán XD công trình cũng chính là điều chỉnh Tổng mức đầu tư. CĐT tự thẩm định, phê duyệt (điều chỉnh cơ cấu khoản mục - Lấy từ chi phí dự phòng chuyển qua, không thay đổi dự toán XD/Tổng mức công trình được duyệt).
2. Bước 2: Điều chỉnh cập nhậtthay thế giá gói thầu theo dự toán điều chỉnh. CĐT tự thay thế.
3. Bước 3: Báo cáo Người QĐ đầu tư được biết sự điều chỉnh trên.
4. Bước 4: Tổ chức lựa chọn nhà thầu theo giá gói thầu mới.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Mình ko hiểu chổ này. Tại 1. Tổng DT được xác định bằng cách cộng các DT XD CT và các chi phí khác. Vậy Tổng DT => DT xây dựng công trình mới đúng?  Đăng lúc 10/7/2017 08:34
A fubi cho em hỏi rõ này xíu, chủ đầu tư tự phê duyệt dự toán điều chỉnh và báo cáo người qđ đầu tư, vậy báo cáo thông qua hình thức như thế nào  Đăng lúc 6/7/2017 10:13
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 6/7/2017 09:24
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Quá chuyên nghiệp và tổng quát. Cảm ơn anh nhiều  Đăng lúc 6/7/2017 08:31

Số người tham gia 2Thanked +4 Thu lại Lý do
huavancuong77 + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!
baoquoc2208 + 2

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

fubi Đăng lúc 7/7/2017 11:02 | Xem tất
truonglee01 gửi lúc 7/7/2017 09:57
Trước tiên, cảm ơn fubi đã nhiệt tình chia sẻ.
Mình có quan điểm như thế này:
-  ...

Thông tin gì mà lùng nhùng dữ vậy ta. Nếu là BCKTKT thì đơn giản thế này:

1. Khi phê duyệt Báo cáo KTKT là đã bao gồm duyệt Tổng mức đầu tư. Với BCKTKT thì Tổng mức đầu tư chính là dự toán công trình (kể cả có chi phí GPMB hay k có).

2. Khi có QĐ phê duyệt Báo cáo KTKT nếu chưa kèm luôn duyệt Kế hoạch LCNT thì phải có bước lập, thẩm định, phê duyệt Kế hoạch lựa chọn nhà thầu.

3. Nếu chỉ có 1 công trình thì không có Tổng dự toán.

4. Còn trước khi lập KHLCNT mà thấy cần cập nhật lại giá dự toán công trình để làm căn cứ xác định dự toán gói thầu thì như mình đã phân tích các bước ở bài trên rõ rồi.

==> Không có chuyện lùng bùng về Tổng mức, lùng bùng về cái gọi là Tổng dự toán như bạn nêu được. Đó là cách làm không tuân theo luật mà thôi.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

baoquoc2208 Đăng lúc 5/7/2017 20:19 | Xem tất
cái này bên chủ đầu tư nên ban hành 2 quyết định , một cái là quyết định phê duyệt điều chỉnh dự toán trên cở sở dự toán đã được cơ quan chuyên môn thẩm định đã cập nhật lại giá nguyên vật liệu trước thời điểm lập kế hoạch đấu thầu , kèm theo dự toán thẩm định điều chỉnh , sau đó làm một quyết định điều chỉnh cơ cấu vốn căn cứ vào quyết định của người quyết định đầu tư và quyết định phê duyệt điều chỉnh dự toán của mình

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
kidtrun + 1 Rất chuyên nghiệp! Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

fubi Đăng lúc 6/7/2017 12:13 | Xem tất
fubi gửi lúc 6/7/2017 08:21
Để trả lời được nội dung topic cần phân định rõ:
1. Tổng mức đầu tư
2. Dự toán ...

@rongcon200358:
A fubi cho em hỏi rõ này xíu, chủ đầu tư tự phê duyệt dự toán điều chỉnh và báo cáo người qđ đầu tư, vậy báo cáo thông qua hình thức như thế nào?

- Viết thành văn bản báo cáo gửi bạn nhé.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

 Tác giả| truonglee01 Đăng lúc 7/7/2017 09:57 | Xem tất
fubi gửi lúc 6/7/2017 08:21
Để trả lời được nội dung topic cần phân định rõ:
1. Tổng mức đầu tư
2. Dự toán ...

Trước tiên, cảm ơn fubi đã nhiệt tình chia sẻ.
Mình có quan điểm như thế này:
- Có thể mình trình bày chưa kỹ hoặc sai sót, trường hợp mình nêu ra, khi điều chỉnh giá vật tư công trình và Chủ đầu tư phê duyệt thì chưa có kế hoạch LCNT được duyệt.
- Trường hợp này, BCKTKT k có chi phí giải phóng mặt bằng nên có thể hiểu được rằng TMĐT=DT công trình; nếu có chi phí GPMB thì nó sẽ khác, k thể tạm hiểu là như vậy được, đúng k fubi?
- Trường hợp này, người tiền nhiệm đã xử lý: ban hành Qđịnh phê duyệt tổng dự toán công trình, nội dung Quyết định là thay đổi khoản mục chi phí trích từ dự phòng do điều chỉnh giá vật tư.
=> Hướng xử lý của mình: Ban hành Quyết định phê duyệt điều chỉnh TMĐT.
Fubi có thể cho thêm vài nhận xét được k?

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

phungbangcb Đăng lúc 7/2/2018 13:30 | Xem tất
tks những chia sẻ của Fubi, xin cho hỏi khi điều chỉnh các giá gói thầu mà ko làm thay đổi tổng mức đầu tư thì có cần phê duyệt lại BC KTKT ko? hay chỉ cần ra quyết định điều chỉ giá gói thầu ko?

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/11/2022 15:30 , Processed in 0.098067 second(s), 24 queries .

Powered by Discuz! X3.2

© 2001-2013 Comsenz Inc.