Chia sẻ Kiến Thức nền gốc giúp giải quyết mọi công việc chuyên môn dễ dàng và đơn giản

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

 Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1556|Trả lời: 10
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Thẩm tra quyết toán chi phí hạng mục chung?

[Lấy địa chỉ]
nnhd2212 Đăng lúc 16/11/2017 10:47 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Mình làm bên quản lý dự án, đơn vị thẩm tra quyết toán yêu cầu phải có dự toán riêng cho chi phí nhà tạm, phải thẩm định, phải phê duyệt như một dự toán độc lập và chi phí một số công tác không xác định thì phải có hồ sơ, hóa đơn chứng minh (họ nói theo thông tư 06/2016/TT-BXD như vậy có đúng không? quá phiền phức cho một chi phí lán trại và một số công tác không xác định). Mình xem Điều 15 của thông tư 09/2016/TT-BTC thì có nêu rõ một số điều như sau:
Điều 15. Thẩm tra chi phí đầu tư
Căn cứ tổng mức đầu tư được duyệt và báo cáo theo Mẫu số04/QTDA- Chi phí đầu tư đề nghị quyết toán theo công trình, hạng mục hoàn thành, cơ quan thẩm tra thực hiện thẩm tra lần lượt theo cơ cấu chi phí ghi trong tổng mức đầu tư: chi phí bồi thường, hỗ trợ và tái định cư; chi phí xây dựng; chi phí thiết bị; chi phí quản lý dự án; chi phí tư vấn đầu tư xây dựng; chi phí khác.
1. Nguyên tắc thẩm tra:
a) Thẩm tra tính tuân thủ các quy định về hợp đồng xây dựng có hiệu lực tại thời điểm thực hiện hợp đồng và quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu của cấp có thẩm quyền; việc thẩm tra quyết toán căn cứ vào hình thức giá hợp đồng ghi trong từng hợp đồng xây dựng (không phân biệt hình thức lựa chọn nhà thầu). Trường hợp cần thiết, cơ quan thẩm tra quyết toán kiểm tra hồ sơ hoàn công để xác định khối lượng công việc hoàn thành được nghiệm thu đúng quy định.
b) Trường hợp chi phí xây dựng công trình tạm, công trình phụ trợ phục vụ thi công; chi phí xây dựng nhà tạm để ở và điều hành thi công tại hiện trường được lập thiết kế, dự toán riêng cho hạng mục, tiến hành thẩm tra như thẩm tra gói thầu xây dựng độc lập.
c) Trường hợp chi phí xây dựng công trình tạm, công trình phụ trợ phục vụ thi công; chi phí xây dựng nhà tạm để ở và điều hành thi công tại hiện trường được tính theo tỷ lệ (%) trong gói thầu xây dựng chính (không lập thiết kế, dự toán riêng); tiến hành thẩm tra việc áp dụng tỷ lệ (%) trên cơ sở kết quả thẩm tra gói thầu xây dựng chính.
Vậy có cần phải bổ sung dự toán cho chi phí lán trại,nhà tạm và chi phí phí một số công tác không xác định hay không? trong khi công trình đã hoàn thành.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

anhhuyen123 Đăng lúc 17/11/2017 10:01 | Xem tất
ngtiens gửi lúc 17/11/2017 09:46
mình cũng đang bị vấn đề này, có cao nhân nào chỉ giùm cách giải quyết không?

http://www.xaydung.gov.vn/web/gu ... hi-phi-nha-tam.html
bạn có thể tham khảo link này xem.

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
nnhd2212 + 1 Rất chuyên nghiệp! Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

bobin.gt Đăng lúc 16/11/2017 11:47 | Xem tất
Theo mình bạn nên bổ sung dự toán chi tiết hạng mục chung. Nó là căn cứ để cơ quan chuyên môn xác định thẩm tra!
Chúc bạn thành công!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

sirlinh Đăng lúc 16/11/2017 15:11 | Xem tất
Tại điểm c) điều 15: Trường hợp chi phí xây dựng công trình tạm, công trình phụ trợ phục vụ thi công; chi phí xây dựng nhà tạm để ở và điều hành thi công tại hiện trường được tính theo tỷ lệ (%) trong gói thầu xây dựng chính (không lập thiết kế, dự toán riêng); tiến hành thẩm tra việc áp dụng tỷ lệ (%) trên cơ sở kết quả thẩm tra gói thầu xây dựng chính.
Ở điều này bạn vừa nêu ra thì rõ ràng khi thành lập giá gói thầu thi công mà phần hạng mục chung bao gồm cả lán trại, nhà tạm mà tính theo % trong gói thầu thì chỉ thẩm tra phần chi phí xây dựng rồi tính lại tỷ lệ % mà thôi. Thông tư đã quy định rõ. Cũng như ngày xưa theo các hướng dẫn lập dự toán hay thẩm tra chi phí lán trại 1% đâu có quy định cung cấp hồ sơ đâu.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

sirlinh Đăng lúc 16/11/2017 15:13 | Xem tất
Trường hợp khi lập dự toán gói thầu xây dựng mà chi phí lán trại có thiết kế và dự toán chi tiết và mời thầu theo nội dung đó thì mới cần hồ sơ giải trình nhé

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

jxvn Đăng lúc 16/11/2017 16:19 | Xem tất
Cơ bản là dự án của bạn trong quá trình lập dự án đầu tư trong trường hợp nào:
1 là: có lập thiết kế và dự toán công trình tạm, lán trại, nhà điều hành và được phê duyệt -> phải có thiết kế và dự toán phê duyệt chìa ra cho họ thẩm tra.
2 là: chỉ tính chi phí lán trại tạm theo % chi phí hạng mục chính (không có thiết kế và dự toán) -> thì chỉ cần giải trình được là chi phí đó không vượt quá % chi phí quy định lúc ban đầu là đc rồi.
Trân trọng!

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
nnhd2212 + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

 Tác giả| nnhd2212 Đăng lúc 17/11/2017 07:11 | Xem tất
- Công trình của mình đã hoàn thành đưa vào sử dụng rồi, bây giờ đơn vị quyết toán hoàn thành công trình đang kiểm tra thì đề nghị lập dự toán, phê duyệt dự toán lán trại mới cho quyết toán khoản chi phí hạng mục chung. Nếu không thì cắt bỏ.
- Vấn đề là lúc đơn vị dự thầu thi công công trình chỉ lập chi phí hạng mục chung theo đơn vị là "Khoản". Ví dụ như công trình 4 tỷ, thì họ dự thầu hạng mục chung để trong bảng dự thầu là "Chi phí hạng mục chung: Đơn vị (Khoản) :100 triệu". tức là chi phí xây dựng 3 tỷ 9, chi phí hạng mục chung 100 triệu. giờ họ bảo chứng minh 100tr, trog khi nó năm chung gói thầu 4 tỷ đã phê duyệt.
- Vậy "Khoản" ở đây có được cho là % không?

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

ngtiens Đăng lúc 17/11/2017 09:46 | Xem tất
mình cũng đang bị vấn đề này, có cao nhân nào chỉ giùm cách giải quyết không?

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

 Tác giả| nnhd2212 Đăng lúc 17/11/2017 10:49 | Xem tất
anhhuyen123 gửi lúc 17/11/2017 10:01
http://www.xaydung.gov.vn/web/guest/2/-/faq/zb2O/40/48/356144/1/chi-phi-nha-tam.html
bạn có thể ...

Vậy chi phí một số công tác không xác định từ thiết kế thì sao? có được giải quyết như chi phí nhà tạm không?

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

anhhuyen123 Đăng lúc 17/11/2017 11:07 | Xem tất
nnhd2212 gửi lúc 17/11/2017 10:49
Vậy chi phí một số công tác không xác định từ thiết kế thì sao? có được giải qu ...

mình nghĩ tương hư vậy, vì tính theo hệ số mà.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

anhhuyen123 Đăng lúc 17/11/2017 11:09 | Xem tất
nnhd2212 gửi lúc 17/11/2017 10:49
Vậy chi phí một số công tác không xác định từ thiết kế thì sao? có được giải qu ...

mình nghĩ tương hư vậy, vì tính theo hệ số mà. Tính chất tương tự mà

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/11/2022 15:16 , Processed in 0.141652 second(s), 30 queries .

Powered by Discuz! X3.2

© 2001-2013 Comsenz Inc.