Chia sẻ Kiến Thức nền gốc giúp giải quyết mọi công việc chuyên môn dễ dàng và đơn giản

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

 Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 864|Trả lời: 5
Thu gọn cột thông tin

[Trao đổi] Căn cứ xác định Tổng mức đầu tư?

[Lấy địa chỉ]
vuongxuanthuyen Đăng lúc 7/7/2018 09:50 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Mình có 1 chủ đề cần trao đổi với các bạn như sau:
- Mình có 1 dự án. Khi Sở xây dựng quyết định duyệt dự án, trong đó ghi Tổng mức đầu tư là 100 tỷ đồng. Đến khi duyệt thiết kế bản vẽ thi công thì giá trị của tổng dự toán chỉ còn 90 tỷ đồng.
Như vậy sẽ có các trường hợp như sau:
1. Tổng mức đầu tư của dự án là 100 tỷ hay là 90 tỷ?
2. Có phải tổng mức đầu tư đã bị cắt mất 10 tỷ?
3. Trường hợp sau khi thiết kế bản vẽ thi công được duyệt, sau khi kiểm tra chủ đầu tư phát hiện thấy dự toán được Sở xây dựng được duyệt tính thiếu với 2 trường hợp sau:
3.1 Khối lượng tính thiếu là những khối lượng công việc có trong quy mô dự án, không thay đổi quy mô dự án. Tuy nhiên gái trị tính thiếu là 5 tỷ đồng. Như vậy Chủ đầu tư có được phê duyệt dự toán gói thầu khi mà tổng dự toán các gói thầu là 95 tỷ > dư toán được duyệt của Sở xây dựng, nhưng nhỏ hơn tổng mức đầu tư dự án ban đầu là 100 tỷ? Hay phải thực hiện điều chỉnh tổng mức đầu tư so với giá trị 90 tỷ mà Sở xây dựng đã phê duyệt trong thiết kế bản vẽ thi công?
3.2 Khối lượng tính thiếu là những hạng mục phát sinh so với quy mô dự án đem lại tính hiệu quả cho dự án. Giá trị phần phát sinh này là 05 tỷ. Việc này thì chắc chắn phải điều chỉnh dự án. Tuy nhiên có cần điều chỉnh tổng mức đầu tư hay không?

Rất mong nhận được các ý kiến của các bạn!
Thân chào.


Đánh giá

Điều 61. Điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng b) Xuất hiện yếu tố mang lại hiệu quả cao hơn cho dự án khi đã được chủ đầu tư chứng minh về hiệu quả tài chính, kinh tế   Đăng lúc 9/7/2018 09:28
bạn đọc khoản 5 điều 134 luật xây dựng, dẫn chứng sang điều 61 luật xây dựng sẽ rõ  Đăng lúc 9/7/2018 09:27
vấn đề vượt dự toán xây dựng công trình đã phê duyệt mà nhưng nhỏ hơn tổng mức thì vẫn phải điều chỉnh.  Đăng lúc 9/7/2018 09:20
ở đây có lẽ bạn đang nhầm lẫn giữa TMĐT và Tổng dự toán.  Đăng lúc 9/7/2018 09:20

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

truongphi2018 Đăng lúc 7/7/2018 21:47 | Xem tất
1,2-TMĐT lập trên bản vẽ thiết kế cơ sở
Dự toán lập trên bản vẽ kỹ thuật, bản vẽ thi công
Vì vậy TMĐT là 100 tỷ và dự toán là 90 tỷ
3-Cả 2 trường hợp phải phê duyệt lại dự toán.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/11/2022 16:37 , Processed in 0.110572 second(s), 26 queries .

Powered by Discuz! X3.2

© 2001-2013 Comsenz Inc.