XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 14785|Trả lời: 8
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Hỏi về vuốt nối đường

[Lấy địa chỉ]
1#
chuyangsing Đăng lúc 20/3/2013 08:02 | Xem tất

Bản vẽ TK đường thể hiện theo chiều dài tuyến đường. Do bạn chưa hiểu thôi chớ nó dễ đọc lắm
Đầu tiên bạn đọc trắc dọc, trên đó sẽ chia các cọc đo theo khoảng cách 5-10-20-30m theo thiết kế.
Bạn sẽ nhìn xem có 1 bảng biểu chạy dọc theo trắc dọc đó, có những con số như cao độ tự nhiên, cao độ thiết kế, cự ly lẻ, cộng dồn, chiều dài tuyến., độ dốc, điểm đặt cống, ....chiếu lên trên hình vẽ trắc dọc con đường.
Qua trắc ngang (tức là mặt cắt ngang đường qua 1 cọc đánh dấu trên trắc dọc), nó cũng thể hiện tất cả yếu tố hình học, cao độ tự nhiên, cao độ thiết kế, diện tích đào, đắp, cấu tạo nền, mặt đường ....
Từ những yếu tố này mình sẽ hình dung con đường sẽ được thiết kế thế nào, có mặt cắt ngang rộng bao nhiêu m, lề là bao nhiêu, vị trí nào có rãnh thoát nước, cấu tạo các lớp mặt đường ntn....
Từ diện tích đào đắp, diện tích mặt cắt ngang các lớp KC áo đường ta đem nhân với chiều dài (cọc đến cọc/ toàn tuyến), sẽ được khối lượng từng loại...
Xem vị tri đặt cống ở cọc nào, nhìn sang bản vẽ chi tiết cống, đọc như bản vẽ dân dụng thôi
Nói chung bản vẽ về đường dễ đọc hơn nhiều so với dân dụng, tôi học cả 2 nên có kết luận như vậy.
Chúc bạn thành công!

Đánh giá

Những người đi làm cùng chỗ với bạn ý. Bạn phải hỏi, không được giấu, cái gì cũng hỏi, kể cả cái mình đã biết.  Đăng lúc 20/3/2013 10:28
Hoặc, bạn xem thuyết minh BVTC bạn sẽ thấy được kết cấu ntn, thi công ra làm sao, nó nói hết. Bạn mới đi làm thì tôi khuyên nên học hỏi của những Anh em cùng làm   Đăng lúc 20/3/2013 10:26
Đoạn nào đổ bê tông, đoạn nào đắp thêm đất... thì trong bản vẽ mặt cắt nó có chú thích bạn ạ. Nó sẽ chú thích từng lớp 1 dày bao nhiêu trên mặt cắt ngang   Đăng lúc 20/3/2013 10:24
nhưng bạn ơi . cho mình hỏi là sao ng ta bit đc đoạn nào cần đổ bê tông , đoạn nào đắp thêm đất ... và thứ tự thi công như thế nào ? cviec nao truoc sau ?//  Đăng lúc 20/3/2013 09:47

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 7/5/2024 16:26 , Processed in 0.122031 second(s), 23 queries .