XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1521|Trả lời: 15
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Biện pháp xử lý trong thi công công trình?

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Kính chào các anh chị!
Hiện nay tại địa phương có tình trạng nhiều nhà thầu đã trúng thầu nhưng thi công không đảm bảo chất lượng, thậm chí sạt lở, nứt dẫn đến không thể sử dụng công trình... Các anh chị có biện pháp nào để ngăn chặn việc lựa chọn nhà thầu có hồ sơ không đủ uy tín, không đủ năng lực chuyên môn và có hành vi vi phạm trong quá trình thi công thì góp ý, đề xuất giúp mình.
Xin cảm ơn.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3
  Đăng lúc 28/4/2017 08:45

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Biện pháp thì quá nhiều bạn ak, quan trọng thực hiện như thế nào, và quan trọng hơn nữa bạn là ai, bạn có quyền quyết định những chuyện đó không :)

Đề cử
anhloixh Đăng lúc 27/4/2017 16:49 | Chỉ xem của tác giả
Hồ sơ dự thầu thì bốc thuốc cho đẹp. Rồi quân xanh, quân đỏ để trúng thầu. Nhưng đến khi trúng thầu và ký hợp đồng thì làm chầy bửa.lý do này lọ. Để kiểm soát đc thì rất khó. Nhà thầu với CĐT móc nối quan hệ làm ăn rồi, sao mà bỏ đc

4#
conghud6 Đăng lúc 27/4/2017 14:36 | Chỉ xem của tác giả
Em thấy bên Vincom làm cái black list. Những nhà thầu nào vi phạm thì ghi vào đó. Sau này chấm thầu thì gạch tên đi thôi.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2
  Đăng lúc 28/4/2017 08:45

5#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 27/4/2017 21:50 | Chỉ xem của tác giả
Biện pháp thì thiếu gì quan trọng có làm đến nơi đến chôn ko thôi !!

6#
tranhoe Đăng lúc 29/4/2017 07:45 | Chỉ xem của tác giả
1./ Quá trình xét thầu thì xét theo hồ sơ: trên đó đã thể hiện năng lực của Nhà thầu; nên nếu thi công không đạt thì hồ sơ "láo" (hoặc chấm thầu sơ sài không sát yêu cầu) hoặc nhân lực không đúng như trong hồ sơ dự thầu.
2./ Quản lý quá trình thi công:
- Kiểm tra nhân lực thực tế (phải đúng như trong HSDT), nếu sai khác phải giải trình bằng văn bản theo nguyên tắc nhân lực thay thế không yếu hơn nhân lực trong hồ sơ.
- Giám sát chặt chẽ quá trình thi công: từng công việc không đúng thiết kế, không đạt chất lượng thì kiên quyết không nghiệm thu.
- Nhà thầu chây ỳ thì căn cứ hợp đồng để chế tài: đình chỉ thi công, chấm dứt hợp đồng, phạt hợp đồng, đồng thời ghi sổ đen cấm tham gia thi công công trình.............

7#
landau Đăng lúc 29/4/2017 09:36 | Chỉ xem của tác giả
Trước khi nói về vấn đề này tôi nói qua về quãng thời gian tôi thử áp dụng cách quản lý dự án trên 1 trang giấy. Ban đầu đưa và quản lý ai cũng khen là khoa học, người người quyết tâm, nhà nhà quyết tâm thực hiện...tưởng như đã mang chân lý phương tây về dọi chiếu soi sáng cho dân ta tăm tối. Nhưng được một thời gian thì đổ bể hết...Mẹ kiếp cứ màu xanh (thực hiện tốt) toàn nhân viên, còn bọn lãnh cấp cao, chuyên viên các phòng ban của cơ quan quản lý nhà nước toàn đỏ lòe (chậm tiến độ, sai sót, lỗi) Thế là một thời gian bêu tên lên bảng thấy xấu hổ quá thôi bỏ đi quay về quản lý cũ thế là chẳng mất lòng ai, dự án đến đâu thì đến, chậm thì ta lại có việc để xử lý. Chỉ được lúc báo cáo bảng biểu rõ ràng tiến độ từng giai đoạn là cái được duy nhất. Nhưng đừng vội mừng. Ở vùng trời này anh là ngôi sao sáng nhất, ai cho phép chú sáng hơn anh. Thôi xong, xuống!
Không phải chúng ta không có cơ chế tìm nhà thầu đạt mà không muốn tìm. Không phải tìm nhà thầu có tài mà tìm nhà thầu quen, tiện mọi đằng. Vì nó quen nên dễ bảo. Vì nó kém nên chúng ta dễ vặt... Ôi thôi đủ thứ. Chưa kể việc bất minh bạch khi phân bổ ngân sách như thời buổi bây giờ mọc ra khái niệm khá phổ biến: "Chạy vốn".
Nói như anh bạn đang hỏi thế này vào cơ chế nhà nước ta bây giờ bọn nó bảo khác người. Tôi hoàn toàn không cổ xúy cho việc này nhé, nhưng nó là thực tế bây giờ. Không tin các bạn lên báo đấu thầu mà xem bức tranh đấu thầu bây giờ. Ở ta cứ làm một mình thì có khi còn thành công, chứ cứ chung tay vào làm là kiểu gì cũng đổ bể (từ chung tay cải cách hành chính, tái cấu trúc cấp vĩ mô...). Một con bệnh trầm trọng, kháng thuốc xuất phát từ chính bộ máy bên trong mà chúng ta đang phải vất vả chữa chạy. Nhưng cũng đừng tuyệt vọng vì đó là mặt trái của cơ chế thị trường không minh bạch mà chúng ta đã chọn.

8#
 Tác giả| dpidn2185 Đăng lúc 5/5/2017 07:52 | Chỉ xem của tác giả
nammorehome gửi lúc 4/5/2017 16:45
Biện pháp thì quá nhiều bạn ak, quan trọng thực hiện như thế nào, và quan trọng hơn n ...

Theo bạn là nhiều vậy bạn có thể thông tin một số biện pháp để mình tham khảo được không

9#
 Tác giả| dpidn2185 Đăng lúc 5/5/2017 07:54 | Chỉ xem của tác giả
landau gửi lúc 29/4/2017 09:36
Trước khi nói về vấn đề này tôi nói qua về quãng thời gian tôi thử áp dụng cách qu ...

Cảm ơn bạn đã có ý kiến, vậy bạn có phương pháp gì để ngăn chặn không trên cơ sở quy định pháp luật để mình tham khảo

10#
 Tác giả| dpidn2185 Đăng lúc 5/5/2017 07:54 | Chỉ xem của tác giả
tranhoe gửi lúc 29/4/2017 07:45
1./ Quá trình xét thầu thì xét theo hồ sơ: trên đó đã thể hiện năng lực của Nhà t ...

Cảm ơn bạn đã có ý kiến góp ý, mong có thêm những biện pháp hay từ bạn về nội dung này

11#
 Tác giả| dpidn2185 Đăng lúc 5/5/2017 07:55 | Chỉ xem của tác giả
tuandaiminh2012 gửi lúc 27/4/2017 21:50
Biện pháp thì thiếu gì quan trọng có làm đến nơi đến chôn ko thôi !!

Nếu bạn có biện pháp gì hay trên cơ sở quy định hiện hành thì tư vấn giúp, còn chuyện làm thì chưa bàn đến

12#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 5/5/2017 10:23 | Chỉ xem của tác giả
dpidn2185 gửi lúc 5/5/2017 07:55
Nếu bạn có biện pháp gì hay trên cơ sở quy định hiện hành thì tư vấn giúp, còn c ...

đầu thầu thì bằng mọi giá để làm hồ sơ thật đẹp nhưng ra thực tế thì ko biết gì làm ảnh hướng đến tiến độ làm đội vốn ! bằng tất cả các chế tài quy định của nhà nước ta cần xử lý thật ngiêm ! đầy các quy định xử phạt đến kể cả dừng thi công thay thế nhà thầu khác !
Đây không phải  là cuộc lấy ý kiến cho dự thảo xử phạt trong lĩnh vực xây dựng do vậy các ý kiến đưa ra là căn cứ pháp luật mà thực hiện các văn bản xử phạt hiện hành mà thực hiện ! chứ có ý kiến theo cá nhân sao mà đem ra xử người ta được ! cảm ơn !

13#
trieuducphu Đăng lúc 19/1/2018 17:33 | Chỉ xem của tác giả
tranhoe gửi lúc 29/4/2017 07:45
1./ Quá trình xét thầu thì xét theo hồ sơ: trên đó đã thể hiện năng lực của Nhà t ...

Bác nói đúng ý em. Tuy nhiên em chỉ là giám sát (đại diện chủ đầu tư) Ban QLDA, chủ đầu tư là UBND huyện.
Em đã lập biên bản ngừng thi công. Nhưng giờ thì không biết là làm văn bản đề nghị chủ đầu tư ra quyết định đỉnh chỉ thi công hay là mình tự ra quyết định đây.
Tìm hoài mà chẳng thấy ở đâu hướng dẫn. Em đang cần:
Mẫu biên bản ngừng thi công theo nghị định 46
Mẫu văn bản đề nghị đình chỉ thi công hoặc quyết định đình chỉ thi công hoặc thông báo đình chỉ thi công.
Bác có cho em xin nghiên cứu.

14#
tranhoe Đăng lúc 19/1/2018 21:27 | Chỉ xem của tác giả
trieuducphu gửi lúc 19/1/2018 17:33
Bác nói đúng ý em. Tuy nhiên em chỉ là giám sát (đại diện chủ đầu tư) Ban QLDA, c ...

Giám sát như vậy là OK. GS chỉ lập biên bản ngừng thi công rồi đem biên bản đó trình Chủ đầu tư ra quyết định xử lý: buộc bên thi công sửa chữa khắc phục hoặc đình chỉ thi công... vì mình đâu ký HĐ với bên thi công.
Còn mấy cái mẫu ấy tự mình vẽ ra thôi (căn cứ qui định hiện hành về QLCL) nó cũng như một mẫu văn bản bình thường thôi.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 19:20 , Processed in 0.122649 second(s), 23 queries .