XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 51822|Trả lời: 15
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[HỎI]- Bóc khối lượng trát

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Anh chị cho em hỏi:
Phương pháp đo bóc khối lượng phần trát trong các công trình nhà cao tầng ,trung cư ...
Cách đánh số tên tường khi đo bóc như thế nào ạ
Và Các má cửa có tính riêng hay tính chung luôn với tường trát
Các vị trí cửa ngoài biên,thì má cửa tính riêng ,hay tính chung cho trát ngoài ,hay tính cùng với trát trong
Có một vai thắc mắc mong anh chị trong diễn đàn giải đáp giusp ạ

Đánh giá

Vi phạm nội quy!, BQT sẽ Xóa bài này nếu Bạn không sửa theo nội quy post bài: http://xaydung360.vn/diendan/-xd360-siet-chat-viec-post-bai-tren-dien-dan-va-thu-vien-14070-1-1.html   Đăng lúc 11/8/2016 20:53

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
homepage Đăng lúc 13/8/2016 05:42 | Chỉ xem của tác giả
Bạn  up file bản vẽ kiến trúc lên, mình sẽ bóc khối lượng 1 căn hộ cho bạn.

Còn má cửa, thường mình hay vận dụng công tác trát cột (vận dụng nhé), chứ tính vào trát tường thì hơi lõm.

Thợ giờ tính cầm cạnh (md), chứ có tính theo m2 đâu.

Ngoài ra, bạn nên để ý, cách tính khối lượng thế nào để 01 bảng tính đó, mình có thể sử dụng cho nhiều mục đích, mà khi tùy biến không mất nhiều thời gian.

Ví dụ: bạn có tính khối lượng theo từng phòng, trục hành lang tách riêng, không nên tính theo các trục (kiểu như từ trên xuống dưới, từ trái sang phải ).
Vì sao nên tính như thế, vì trên 01 sàn thi công, có thể có 2 tổ đội, họ thi công các căn hộ khác nhau, mình tính khối lượng theo căn hộ, sau này chỉ cần trích xuất là ra khối lượng tổ thợ, mà họ (tổ thợ) cũng dễ kiểm tra. Chứ nếu tính từ trên xuống dưới, trái phải theo các trục thì không ổn. Mình lấy 1 ví dụ nhỏ đó thôi.

Trát ngoài trát trong tính riêng do biện pháp thi công khác nhau nên đơn giá cũng khác nhau, bóc theo số trục giao nhau.phần trát phải trừ cửa đi,  cửa sổ. Khối lượng trát má cửa tính gộp vào.
Đôi lời góp ý

Đề cử
 Tác giả| hungnq3009 Đăng lúc 11/8/2016 23:42 | Chỉ xem của tác giả
chituong180792 gửi lúc 11/8/2016 20:35
Trát ngoài trát trong tính riêng do biện pháp thi công khác nhau nên đơn giá cũng khá ...

Mình nghĩ thì tính kl trát trong và trát ngoài đều trừ cửa và tính theo m2  cạnh cửa sẽ được tính khác cụ thể tính theo m dài
bạn thấy như thế hợp lý không

5#
Bokingvan Đăng lúc 12/8/2016 08:43 | Chỉ xem của tác giả
Đọc định mức 1776. Đầu mục công việc AK 20000 Công tác trát để biết thêm chi tiết bạn nhé. Bóc tách theo định mức, sau làm dự toán, thanh toán, quyết toán, kiểm toán, thanh tra dễ làm việc

6#
LYTINHSAU_1985 Đăng lúc 12/8/2016 09:02 | Chỉ xem của tác giả
hungnq3009 gửi lúc 11/8/2016 23:42
Mình nghĩ thì tính kl trát trong và trát ngoài đều trừ cửa  và tính theo m2  cạnh ...

- Tính trát tường trong và ngoài đều trừ cửa em nhé. Em ghi theo trục các tường chính, còn tường phụ trong nhà thì ghi theo phân vùng :
- Ví dụ : Trát tường ngang (dọc) vệ sinh, sân phơi, tường ngăn bếp....thuộc căn hộ số mấy?
- Còn má cửa ( Hay cạnh cửa ) tính vào đâu thì em xem hạng mục dự toán nhé , nếu có tính má cửa là một hạng mục riêng thì thường sẽ là m dài sẽ có đơn giá khác. Nếu không có trong hạng mục dự toán thì quy nó vào trát tường em nhé...
Có gì cứ hỏi anh, anh có nhiều kinh nghiệm làm nhà nhiều tầng

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
kakashin333 + 1 Ý kiến sau. Thanks!

Xem tất cả

7#
giang.vihaac Đăng lúc 12/8/2016 09:52 | Chỉ xem của tác giả
LYTINHSAU_1985 gửi lúc 12/8/2016 09:02
- Tính trát tường trong và ngoài đều trừ cửa em nhé. Em ghi theo trục ca ...

Trát má cửa mà tính vào đơn giá trát tường thì mình thiệt nhiều anh à, thông thương má cửa sử dụng đơn giá trát cột. Vì má cửa phải làm góc cạnh nhiều,

8#
nprmc Đăng lúc 12/8/2016 13:27 | Chỉ xem của tác giả
Khối lượng trát ngoài (m2) = Khối lượng xây tường ngoài (m3)/chiều dầy tường ngoài (m)
Khối lượng trát trong = tổng khối lượng trát cả trong và ngoài - khối lượng trát ngoài
trong đó: Tổng khối lượng trát trong và ngoài = Tổng khối lượng xây tường/chiều dầy tường

9#
mr.akirasi Đăng lúc 12/8/2016 15:46 | Chỉ xem của tác giả
Cứ lấy khối lượng xây tường, với khối lượng diện tích mép sàn, dầm mà suy ra, còn trong ngoài thế nào thì tự phán nhé bạn. (Công tác trác chỉ liên quan đến gạch và bê tông, còn lại các chi tiết cửa,..nhớ trừ ra.

10#
LYTINHSAU_1985 Đăng lúc 12/8/2016 16:17 | Chỉ xem của tác giả
nprmc gửi lúc 12/8/2016 13:27
Khối lượng trát ngoài (m2) = Khối lượng xây tường ngoài (m3)/chiều dầy tường ngoài  ...

Nhỡ trần nhà có đóng trần thì sao? Trát trong phải trừ đi chiều cao trần nhé! Vì khi đó lấy KL xây/chiều dày tường là sai?

11#
LYTINHSAU_1985 Đăng lúc 12/8/2016 16:22 | Chỉ xem của tác giả
giang.vihaac gửi lúc 12/8/2016 09:52
Trát má cửa mà tính vào đơn giá trát tường thì mình thiệt nhiều anh à, thông th ...

Cái này thì phải bảo vệ với TVGS và CĐT em nhé, xem họ đồng ý đưa vào phần trát cột không nhé! :))

12#
 Tác giả| hungnq3009 Đăng lúc 15/8/2016 21:03 | Chỉ xem của tác giả
Bokingvan gửi lúc 12/8/2016 08:43
Đọc định mức 1776. Đầu mục công việc AK 20000 Công tác trát để biết thêm chi tiết  ...

cảm ơn nhé anh bokingvan

13#
1454020147 Đăng lúc 8/4/2018 22:34 | Chỉ xem của tác giả
LYTINHSAU_1985 gửi lúc 12/8/2016 09:02
- Tính trát tường trong và ngoài đều trừ cửa em nhé. Em ghi theo trục ca ...

Trát ngoài là các tường bao xung quanh đúng k a

14#
Estimator Đăng lúc 9/4/2018 09:13 | Chỉ xem của tác giả
1. Cách đánh số thứ tự, vị trí:
- Theo  mình tốt nhất là chia theo thứ tự: Tầng công trình - Trục - Phòng (khu vực)

2. Trong và ngoài thì tính riêng vì đơn giá và biện pháp thi công có phần khác nhau.

3. Tô cạnh cửa.

- Nếu dự toán vốn ngân sách thì dùng chung trát tường.

- Nếu dự toán để thi công thì tách ra vì công tác này tương đối tốn công.

15#
mastusita Đăng lúc 21/4/2018 05:49 | Chỉ xem của tác giả
Trước hết bạn xem phụ lục hợp đồng Các công tác chính xem đầu mục công việc phần trát nếu như làm hồ sơ thanh toán. Cộng với việc thanh toán cho tổ đội thi công thì nên bóc theo khu vực, theo phòng để tiện chia khối lượng.
Nếu bóc tách làm dự toán:
- Bóc theo số tầng
- Vị trí trát (trát trong, trát ngoài, trát má cửa, trát gờ tường, trát dầm, cột, trần, trát bản thang bậc thang...)
- Trục tường chính, các trục phụ quy về phòng..
Mục đích chủ yếu là không để sót đầu việc + thể hiện được tính chất công việc.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 02:14 , Processed in 0.114033 second(s), 26 queries .