XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 26713|Trả lời: 7
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Chi phí nhân công trong công tác đổ bê tông thương phẩm

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các anh cho em hỏi, trong dự toán khi mình tính công tác đổ bê tông bằng bê tông thương phẩm thì chi phí nhân công tính thế nào. Nếu tính trong đơn giá xây dựng theo mã AG.12217 (đổ dầm cầu bằng bê tông thương phẩm) em tính ra chi phí cho đổ bằng bê tông thương phẩm còn đắt hơn chi phí đổ bằng thủ công. các anh cho em hỏi để giảm giá thành thì bỏ chi phí nhân công trong mã AG.12217 đi được không?

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Mình chưa ro thắc mắc của bạn lắm. NNHƯNG NẾU SO SÁNH GIỮA ĐỔ THỦ CÔNG VÀ THƯƠNG PHẦM:
AG.11717: BT dầm cầu đúc sẵn đổ thủ công (BT trọn thủ công). ĐM nhân công 4.2 công/1m3
AG.12217: BT dầm cầu đúc sắn đổ bằng bơm (BT thương phẩm).  ĐM nhân công 3.49 công/1m3.
Đá lệch nhâu 0.71 công/m3 còn gì.
Cồn nếu ý bạn hỏi vì sao đổ 1 khối BT thương phẩm mà nhiều công thế thì mình ko rõ. chỉ biết định mức là người ta tính toán cho các thnahf phần công tác đầy đủ ko bị cắt bớt.
Đầu tiền, giữ vòi xả bơm, san gạt, đầm từng lớp mới tiến hành lớp tiếp theo,
Sau đó, bốc xếp vận chuyển trên bãi đúc
Đồng thời bảo  dưỡng trong suốt thời gian ninh kết BT để khi ra lắp dựng chất lượng bê tông là tốt nhất.
Vậy nên có thể định mức sẽ cao so với thự tế bạn làm.
còn vấn đề vận chuyển thì bạn có lẽ hiểu hơi sai. nếu ko phải vận chuyển vữa BT (thương phẩm) thì bạn cũng phải vận chuyển cát đá  xi đến công trường chứ (NT trộn tại chỗ) thì sao lại chênh lệch nhiều thế đc bạn.

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

2#
ngocvan.nuce Đăng lúc 9/4/2019 22:38 | Chỉ xem của tác giả
Mình nghĩ bạn đang có sự nhầm lẫn nhỏ.
1. Công tác AG.1.... là công tác bê tong đúc sẵn trong thãnh phần công việc Tách,
dọn và xếp cấu kiện vào vị trí quy định tại bãi sản xuất cấu kiện. Vì vậy thường cao hơn so với đơn giá đổ tại chỗ (các công tác mã AF.1....)
2. Về câu hỏi của bạn mình tạm hiểu là CT đổ BT tại hiện trường bằng BT thương phẩm và đổ BT tự trộn có giảm 1 lượng nhân công  do quá trình sản xuất BT thì lượng giảm đó bằng bao nhiêu.
Mình dùng luôn 2 công tác cụ thể để nói về việc này:
AF.11213: Bê tông sản xuất bằng máy trộn - đổ bằng thủ công, bê tông móng, đá 1x2, chiều rộng <=250 cm, mác 200. Định mức nhân công 1.64 công / m3
AF.31113: Bê tông móng đá 1x2, chiều rộng móng <=250 cm, mác 200 (thương phẩm đổ bằng bơm). Định mức NC: 0.85 công / m3.
Bạn lên đọc hiểu kí hiệu các công tác trong định mức có ý nghĩa gì sẽ bao quát hơn.
Chúc may mắn

3#
 Tác giả| thuanktht Đăng lúc 10/4/2019 08:26 | Chỉ xem của tác giả
ngocvan.nuce gửi lúc 9/4/2019 22:38
1. Công tác AG.1.... là công tác bê tong đúc ...

cảm ơn bạn. Mình đang muốn hỏi về công tác đổ bê tông thương phẩm (cụ thể là đổ dầm cầu và mố cầu, khối lượng rất lớn). Mình đang thắc mắc là tại sao đã đổ bằng bê tông thương phẩm rồi mà định mức nhân công lại cho rất lớn (mình nghĩ ở đây có khi nó tính cả nhân công để đổ thành 1m3 bê tông thương phẩm, nhưng ở đây bê tông thương phẩm là mình đã mua trọn gói). Nên khi cộng giá thành của 1m3 bê tông thương phẩm và cước vận chuyển đến công trình nó lớn hơn rất nhiều so với đổ bằng thủ công (chênh lệch hơn 500.000/m3). trong khi khối lượng bê tông rất lớn đổ bằng thủ công là không khả thi.

5#
 Tác giả| thuanktht Đăng lúc 10/4/2019 20:41 | Chỉ xem của tác giả
ngocvan.nuce gửi lúc 10/4/2019 10:22
Mình chưa ro thắc mắc của bạn lắm. NNHƯNG NẾU SO SÁNH GIỮA ĐỔ THỦ CÔNG VÀ THƯƠNG P ...

Định mức  nhân công đổ bằng thủ công tuy cao hơn đổ bằng bê tông thương phẩm nhưng giá thành 1 m3 bê tông thương phẩm chênh trên 500k. Ví dụ công trình mình đang làm mua bê tông thương phẩm m400 tại nơi sản xuất giá 1350k, vận chuyển 9km đường loại 4. Còn đổ bằng thủ công thì cát vàng vận chuyển đến công trình là 3 km đường loại 4, đá 1x2 là 4 km đường loại 4 và 2 km đường loại 6. giá cát tại bãi là 160k, còn đá là 130k. lương tối thiểu vùng là 2050k.

6#
chuyangsing Đăng lúc 17/4/2019 10:32 | Chỉ xem của tác giả
Theo tôi đổ BTTP thì tính giá nhân công, máy theo thực tế giá khoán
Tham khảo tại KV SG như sau
- Ca máy bơm cần, bơm ngang:
- Giá khoán đổ BT: móng, đà kiềng: 60k/m3; cột vách: 80~100k/m3, sàn nền: 60~70k/m3, dầm sàn: 70k/m3..
Bao gồm nhân công, máy cầm tay, vật tư phụ, bảo dưỡng bằng nước, bao gai...

7#
 Tác giả| thuanktht Đăng lúc 17/4/2019 18:55 | Chỉ xem của tác giả
theo định mức thì nó tính nhân công cho 1m3 bê tông trên 700k, tính ra đổ bê tông thương phẩm đắt hơn trộn bằng thủ công trên 500k/1m3. mà thi công khối lượng lớn mà cho đổ bằng máy trộn thì không được

8#
homepage Đăng lúc 17/4/2019 22:55 | Chỉ xem của tác giả
ngocvan.nuce gửi lúc 9/4/2019 22:38
1. Công tác AG.1.... là công tác bê tong đúc ...

Bạn tính dự toán, thì cứ áp theo định mức của nhà nước ban hành.

Nếu là nhà thầu thì cần sửa đổi cho phù hợp với giá nhân công của bên mình thuê họ, để có giá thấp nhất, dễ trúng thầu (chơi xanh chín, không chơi xanh đỏ nhé).

Thường thì tùy, giá bê tông cho 1m3 trung bình 50, 60 hoặc 70k / m3. Trong đơn giá chi tiết mình điều chỉnh đẻ phù hợp.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 18:54 , Processed in 0.095369 second(s), 22 queries .