XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 4385|Trả lời: 10
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Kết cấu] [Hỏi] Có nên thiết kế sàn âm cho sân thượng tầng 2 ?

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Mình đang phân vân trong trường hợp kiến trúc này có nên làm sàn âm cho sân thượng tầng 2 không ? Hay thiết kế cùng 1 cos sàn rồi tôn nền tại vị trí trong nhà cao hơn cos sân thượng ? Sân thượng sau khi xử lý chống thấm đơn giản bằng cách ngâm xi măng thì dự định lát gạch chống nóng chữ U 200x200x80 ! Mong mọi người cứ góp ý thẳng thắn ! Cảm ơn !

Đánh giá

Bạn có thể tham khảo kích thước cũng như bố trí không gian nhà trong box tin nhắn của bạn !  Đăng lúc 28/4/2015 13:50
Mình đang ấp ủ mẫu này, nhưng đất mình chiều ngang có 4,5m thôi. Ko biết làm thế này có bất hợp lý quá ko?  Đăng lúc 27/4/2015 08:28
Mẫu quá đẹp, bạn có thể cho mình biết chiều rộng của nó bao nhiều ko ạ?  Đăng lúc 27/4/2015 08:27

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
anhgia31 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
quy.xd Đăng lúc 21/4/2015 21:28 | Chỉ xem của tác giả
Như a Bình nói ở trên, bạn lót gạch chống nóng thì phải tạo khoảng trống để đối lưu không khí thì mới có hiệu quả cao, mình nghĩ 2 bên hông bạn nên chừa lại các lỗ để không khí nóng được đưa ra ngoài.
Về phần cốt, nếu về thẩm mỹ chủ nhà k thích việc sân thương cao hơn thì mình nghĩ tốt nhất bạn nên làm sàn lệch, dầm thì k cần phải cắt, vì phần lệch cốt này thấp nên có thể uốn sắt dầm cũng đc (không cần tính như dầm đơn giản).

Số người tham gia 3Thanked +5 Thu lại Lý do
dainghia204 + 1
crushcrush + 2
dunhiasra_999 + 2 Thực tiễn. Cám ơn!

Xem tất cả

Đề cử
fubi Đăng lúc 21/4/2015 15:46 | Chỉ xem của tác giả
- Mục đích âm sàn chỉ để ngăn nước vào nhà là KHÔNG NÊN:

+ Sân thượng như bạn vẽ về lâu dài có thể sửa thành phòng ở. Do đó cùng cos là dễ cho sau này.
+ Âm sàn sẽ khó xử lý chống thấm về sau. Bởi nếu lỡ bị thấm thì âm sàn sẽ như cái bể chứa nước muốn xử lý phải đục hết ra làm lại.
Chưa kể tăng tải trọng cho sàn không cần thiết (vì phải tôn nền lên).
+ Việc để thoát nước rất đơn giản đảm bảo mưa to gió lớn như miền Trung không bao giờ vào nước: đánh dốc 2,5%. Ống thoát nước đứng cho to lên fi 100.
Chênh cao so với trong nhà khoảng 2cm là vô tư rồi.

- Việc chống nóng sàn phải làm sao có lớp KHÔNG KHÍ ĐỐI LƯU thì mới chống nóng cho sàn BTCT được. Chứ dán gạch vào, không khí ở giữa không đối lưu nên vẫn bị đốt nóng thì sàn vẫn bị truyền nhiệt nóng như thường.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1
  Đăng lúc 27/4/2015 15:38

Số người tham gia 2Thanked +3 Thu lại Lý do
dainghia204 + 1 Thích bài này! Thanks!
dunhiasra_999 + 2 Thực tiễn. Cám ơn!

Xem tất cả

4#
 Tác giả| dunhiasra_999 Đăng lúc 21/4/2015 16:11 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 21/4/2015 15:46
- Mục đích âm sàn chỉ để ngăn nước vào nhà là KHÔNG NÊN:

+ Sân thượng như bạn  ...

Cảm ơn anh Bình đã tư vấn. Em xin phép hỏi thêm, nếu như trong ngoài nhà đều đổ bằng cos thì sau khi hoàn thiện vữa tạo dốc dày 20 và lót gạch chống nóng chữ U dày 80 thì ít nhất cos sân thượng tăng thêm 100mm , vậy cos trong nhà phải ít nhất phải tôn nền cao thêm 120mm , liệu như vậy có dày và nặng quá không anh? Mong anh tiếp tục chia sẽ tư vấn thêm !?

Đánh giá

Vậy cách thường làm là xây gờ chắn cửa. Chứ không ai tôn nền trong nhà như vậy cả, tốn kém. Lót gạch chống nóng như bạn k có tác dụng đâu.  Đăng lúc 21/4/2015 16:19

5#
crushcrush Đăng lúc 21/4/2015 20:24 | Chỉ xem của tác giả
Nếu cùng cos + sân thượng bạn lát gạch 80 -> để đảm bảo thoát nước Sàn phải >= 80 -> Khá nặng
Nếu khác cos-> khá rối rắm
với trường hợp của bạn như hình thì phần phòng trong và sân thượng đã đc ngăn cách bằng tường nên theo ý kiến chủ quan của mình thì nên làm cùng cos và xử lý gờ chắn chỗ cửa là dc
Góp ý nhỏ mong moi người bổ sung

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
dunhiasra_999 + 2 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 19:32 , Processed in 0.133700 second(s), 35 queries .