XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 8951|Trả lời: 16
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Hỏi về tường xây

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các bác cho em hỏi có quy định nào về tường chịu lực phải xây gạch đặc 100% không?, cụ thể là tường dưới bản chiếu nghỉ của thang ( bản chiếu nghỉ là bản kê 3 cạnh ngàm vào tường)
Mong các bác trả lời dùm ạ
Chân thành cảm ơn.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
tungnguyen1987 Đăng lúc 21/10/2013 08:57 | Chỉ xem của tác giả
Nếu là tường chịu lực thì cần phải như thế bạn ạ. Vấn đề này thực ra chỉ có hồi trước xây dựng mới có tường chịu lực thôi, giờ thì kết cấu khung BTCT hết, tường bao che thôi. Tường bao che thì 5 hàng gạch đặc, 1 hàng gạch rỗng quay ngang.

3#
 Tác giả| thangkt87 Đăng lúc 21/10/2013 09:24 | Chỉ xem của tác giả
Cái này có căn cứ ở đâu không bạn, phần tường đỡ bàn thang l( bản thang này không gác lên dầm cột gì hết, chỉ gác lên tường) này vẫn là tường chịu lực mà, nếu chỉ nói không thì chịu, không có căn cứ tính là tường gạch đặc được

4#
chientanhoi Đăng lúc 21/10/2013 09:33 | Chỉ xem của tác giả
Thực ra thì tường chịu lực thì là phải xây bằng gạch đặc rồi. Bạn tham khảo sách kết cấu gạch đá nhé.
Còn bạn tungnguyen1987 nói giờ dùng khung BTCT tường chỉ là bao che xây năm hàng gạch đặc thì quay ngang 1 hàng gạch lỗ là không đúng đâu nha. Thực ra đã là tường bao che thì xây gạch nào chẳng được hả bạn. bạn quay ngang bằng hàng gạch lỗ là nguy cơ làm tường bị thấm qua lớp trát vào bề mặt trong của nhà qua lỗ viên gạch nhé. xây gạch lỗ quay ngang là gạch đặc thì lại tốt nhé. Nhưng tùy vào chủ nhà thôi người ta có thể xây tường mười bằng gạch lỗ, gạch đặc....

5#
hoang.ru Đăng lúc 21/10/2013 09:35 | Chỉ xem của tác giả
Nếu là cầu thang dạng bản gác lên tường thì tường nên làm gạch đặc xây đôi. Vì cầu thang thông thường chỉ gác lên 1 bên tường nếu bạn làm bằng gạch rỗng và tường đơn nữa thì đi cầu thang dễ bị rung lắm. cái này là kinh nghiệm truyền lại thôi. Chứ mình nghĩ chẳng có quy định nào đâu!

6#
quocluong83 Đăng lúc 21/10/2013 13:18 | Chỉ xem của tác giả
Nếu xét yếu tố chịu lực thì gạch đặc chịu lực tốt hơn gạch lỗ mà. Cho nên tường chịu lực phải làm gạch đặc thì sẽ tốt hơn; gạch lỗ làm tường ngăn cách sẽ tốt hơn gạch đặc vì có lỗ chữa khí nên cách âm, cách nhiệt tốt hơn gạch đặc.

7#
consol Đăng lúc 22/10/2013 20:47 | Chỉ xem của tác giả

ếu

Túm lại là nên suy nghĩ kỹ rồi chọn phương án thiết kế (cái này ảnh hưởng nhiều đến yêu cầu từ bộ phận kiến trúc). Là nhà phố nói riêng và nhà dân dụng nói chung. Dạo này không ai tội gì mà tính tường chịu lực, thiếu đồng bộ trong tính toán thiết kế và thi công, sau này khó cải tạo.

consol trong 22/10/2013 20:52 đã trả lời thêm:
Mình có thói quen (để đơn giản hóa vấn đề tính toán, và để dễ thi công, quan trọng hơn là tận dụng không gian): Trường hợp cầu thang 3 vế (gọi là MB hình chữ U) mình chọn vế 2 có cốn âm trong tường, và vế 2 này là bản consol, cứ thế vế 1 và vế 3 "bu" vào cho nó đoàn kết 1 thể...keke
Có nói bậy xin xin các mem chém nhẹ tay...

consol trong 22/10/2013 21:19 đã trả lời thêm:
Nếu cầu thang có chiếu nghỉ là bản kê 3 cạnh thì các vế "bu" vào nó ngủ yên quá còn gì...

8#
phannhan2803 Đăng lúc 23/10/2013 10:30 | Chỉ xem của tác giả
e là thành viên mới...đang là sinh viên...còn nhiều điều chưa biết...e cần học hỏi thêm nhiều điều...mong mấy a giúp đỡ
mấy a cho e hỏi tiêu chuẩn đánh giá và cho phép sai số trong việc xây,tô,trát...
em chân thành cảm ơn nhiều...

Đánh giá

Ngày trước là TCXDVN303-2006: Công tác hoàn thiện trong xây dựng. Mới đây bị huỷ bỏ và được TCVN9377-2:2012 thay thế bạn nhé. Tìm và đọc. Thân  Đăng lúc 24/10/2013 13:45

9#
trungxd7 Đăng lúc 23/10/2013 12:29 | Chỉ xem của tác giả

bạn bị nhầm , 1 hàng quay ngang là để khóa khối xây, và hàng quay ngang nhất định là gạch đặc bạn ạ, để đề phòng 2 trường hợp: thấm, và khi bắn vít nở vào tường , trúng lỗ thì sao??
thường thì năm hàng gạch lỗ, 1 hàng gạch đặc quay ngang để là tường bao che

10#
 Tác giả| thangkt87 Đăng lúc 23/10/2013 16:53 | Chỉ xem của tác giả
* Túm lại là cũng không có quy định nào về vấn đề bắt buộc phải xây gạch đặc tại vị trí nói trên đúng không?
- Đọc trong thuyết minh thiết kế thì cũng không thấy các bác thiết kế nói gì đến việc tường sẽ chịu lực.
- Quy định cụ thể trong tiêu chuẩn hoặc chỉ dẫn kỹ thuật cũng không có.
* Túm lại là vẫn cãi nhau dài dài với các bác nhà thầu :))
* Rất cám ơn các bác đã cho ý kiến !

thangkt87 trong 23/10/2013 17:01 đã trả lời thêm:
phannhan2803
TCVN 4085-1985 nhé, cái này sau hình như vẫn sử dụng, sau đợt hủy bỏ tiêu chuẩn và ban hành mới thì có thể số hiệu và nội dung khác đi, cái này mình chưa tìm hiểu lại :)

11#
hoang.ru Đăng lúc 23/10/2013 21:00 | Chỉ xem của tác giả
thangkt87 gửi lúc 23/10/2013 16:53
* Túm lại là cũng không có quy định nào về vấn đề bắt buộc phải xây gạch đặc tạ ...

Mình nghĩ vậy. Thực ra ở chỗ cầu thang ấy, mình làm kết cấu  thì hay khuyên các bác làm kiến trúc xây gạch đôi ( tốt nhất là gạch đặc), còn nếu gạch đơn thì nên là nhất thiết là phải gạch đặc rồi ( ghi chú ở dưới bản kết cấu thang)

12#
ngheodoi Đăng lúc 26/10/2013 17:44 | Chỉ xem của tác giả
Gạch đặc bây chừ áp dụng xây cho các công trình như trại giam để các anh tù khó mà đào tường, khoét vách vượt ngục.

13#
tungnguyen1987 Đăng lúc 22/11/2013 12:53 | Chỉ xem của tác giả
Không có quy định đâu bạn ạ, với lại giờ chả chỗ nào dùng gạch chịu lực nữa đâu. Nếu có thì nên xây gạch đặc, không những tường chịu lực, kể cả bậc cầu thang cũng nên dùng gạch đặc. Nhiều chỗ dùng gạch rỗng dễ vỡ lắm bác ạ

14#
minhduc350 Đăng lúc 22/11/2013 14:34 | Chỉ xem của tác giả
tường chịu lực phải xây gạch đặc bạn à. bạn cũng thấy BTCT mới đúng bạn ạ.

15#
civil211 Đăng lúc 14/1/2014 16:52 | Chỉ xem của tác giả
Tôi không thấy ở đâu có mỗi cái câu thang nhà các bác lại nòi thêm mấy viên gạch đặc ra mà xây đâu. Công nhân nó bĩu môi ngay

16#
tngage Đăng lúc 14/1/2014 19:16 | Chỉ xem của tác giả
nhà tui xây bản thang BTCT kê 50mm lên tường gạch ống xây có sao đâu!
Không nứt, không bể...có điều...
Thép dọc, ngang d14 hàn với nhau
Thép chờ d16
Xây xong kể lại với thầy dạy trong trung cấp xây dựng, thầy bảo: "điếc không sợ súng"
Thế nhưng....bây giờ làm đề tài tốt nghiệp đại học, làm phần cầu thang, nghiên cứu lại thấy...dư thép đã qua sử dụng hơn 3 năm rồi...

17#
duonghongquang Đăng lúc 15/1/2014 08:35 | Chỉ xem của tác giả
tungnguyen1987 gửi lúc 21/10/2013 08:57
Nếu là tường chịu lực thì cần phải như thế bạn ạ. Vấn đề này t ...

Tại sao hàng ngang lại là rỗng hả a? Ngày trc đi làm TVGS lại bắt gạch quay ngang là gạch đặc để chống thấm, e nghĩ cũng đúng

duonghongquang trong 15/1/2014 08:36 đã trả lời thêm:

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 8/5/2024 06:50 , Processed in 0.146431 second(s), 27 queries .