XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3889|Trả lời: 5
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] KHi nào tính giá ca máy được bù khấu hao, sửa chữa

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào các anh chị em đi trước em có 1 số vấn đề muốn hỏi, mong anh chị giúp đỡ.
Tình hình em làm cho công ty con của Tổng Cty Xây Dựng của Hà Nội, em có 1 thắc mắc như sau.
Hiện tại trên tổng công ty, có hướng dẫn xác định giá ca máy không có khấu hao sửa chữa, chi phí khác. mà chỉ lấy theo QĐ 688 ( Lương vùng 2.331.202 ) tính cho nhân công, từ đó lấy luôn ( 2.331.202 ) suy ra nhân công lái xe rồi bù nhân công, nhiên liệu >>.> số tiền máy.......
Em thấy theo thông tư 06-2016 có xác định giá ca máy theo phụ lục 6 ! có tất cả các chi phí như khấu hao, sửa chữa mà sao tất cả những dự toán em làm cho nhà nước ko có chi phí trên lại khi em đi thẩm tra mà chưa thấy đơn vị nào nói điều này....?
Mong anh chị trả lời giúp em

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
Cong_nd Đăng lúc 8/11/2017 11:20 | Chỉ xem của tác giả
Chi phí máy gồm 5 chi phí là: Khấu hao, sửa chữa, nhân công, nhiên liệu và khác.
Trong đó chỉ có chi phí nhân công và nhiên liệu là phải cập nhật (bù giá để cho đúng với giá của thời điểm hiện tại)
Còn 3 loại chi phí còn lại được tính dựa vào nguyên giá máy, số ca năm và tỷ lệ phần trăm tương ứng với 3 loại chi phí này. Như vậy nếu 3 loại chi phí này mà thay đổi chỉ khi nguyên giá ca máy hoặc số ca năm hoặc là tỷ lệ phần trăm tương ứng với 3 loại chi phí này thay đổi.
Theo mình biết thì thời điểm bây giờ vẫn chưa có TT nào quy định lại những yếu tố trên.
Từ đó việc bù giá ca máy chỉ cần bù cho 2 thành phần chi phí: Nhân công và nhiên liệu là đủ

3#
Cong_nd Đăng lúc 8/11/2017 11:22 | Chỉ xem của tác giả
http://xaydung360.vn/diendan/-th ... o-xd-17588-1-1.html
bạn có thể tham khảo bài viết trên của anh Tran Hoe để hiểu rõ hơn

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
trolaivoigio + 2 Cảm ơn quan tâm của bạn nhiều!

Xem tất cả

4#
 Tác giả| trolaivoigio Đăng lúc 8/11/2017 11:25 | Chỉ xem của tác giả
Cong_nd gửi lúc 8/11/2017 11:20
Chi phí máy gồm 5 chi phí là: Khấu hao, sửa chữa, nhân công, nhiên liệu và khác.
Tron ...

Cảm ơn bạn !
Đầu tiên mình có đôi chút thắc mắc ! Theo Thông tư 06-2010, tại phụ lục 1 có nguyên giá ca máy !
Theo ý của bạn là cái thông tư 06-210 chưa thay đổi .
Nhưng mình thấy trong quá trình sử dụng máy hỏng thôi chẳng hạn thế tiền đó lấy đâu ra bù vào ?

5#
Cong_nd Đăng lúc 8/11/2017 11:38 | Chỉ xem của tác giả
trolaivoigio gửi lúc 8/11/2017 11:25
Cảm ơn bạn !
Đầu tiên mình có đôi chút thắc mắc ! Theo Thông tư 06-2010, tại phụ ...

Theo mình biết thì chưa có TT nào thay thế TT06/2010 về nguyên giá máy (bản thân mình tính bây giờ cũng đều tính ngược lại để ra được nguyên giá chứ k biết từ đầu mà ra được nguyên giá đó)
Trong đơn giá máy của bạn đã bao gồm chi phí sửa chữa rồi mà.
Ví dụ bạn sử dụng máy đó 100 ca máy mà k phải sửa chữa (tức là chi phí sửa chữa máy trong 5 khoản mục chi phí trên chưa sử dụng tới) đến ca máy 101 máy hỏng thì số tiền để sửa chữa máy đã được phân bổ cho 100 ca máy trước đó rồi.
Với từng loại máy sẽ có định mức là sau bao nhiêu ca sẽ có sửa chữa nhỏ, sau bao nhiều ca sẽ có sửa chữa lớn và chi phí đó được phân bổ vào từng ca máy rồi

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
trolaivoigio + 2 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!

Xem tất cả

6#
ngocsang9991 Đăng lúc 9/11/2017 10:48 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình thị bạn nghĩ đơn giản như thế này.
Bộ Xây dựng ban hành Quyết định 1134/QĐ-UBND ngày 08/10/2015 về hướng dẫn phương pháp xác định giá ca máy và thiết bị thi công xây dựng công trình. (trong đó có các chi phí khấu hao, sửa chữa, số ca làm việc/ năm, nhiên liệu, nhân công, chi phí khác). Tuy nhiên không đề cập đến nguyên giá để tính. Cái này là có nguyên do của nó. Bởi giá máy theo mỗi tỉnh 1 giá. Bộ xây dựng không đưa ra là để các tỉnh tự quyết định nguyên giá máy cho phù hợp với thực tế tại địa phương.
Khi đấy xuống UBND các tỉnh Thành phố sẽ ra Quyết định công bố bảng giá ca máy và thiết bị thi công (trong này tính toán theo các hao phí BXD quy định, đơn giá nhân công của tỉnh, và ngầm có cả nguyên giá máy tuy không công bố cụ thể).
Khi đấy đơn giản nhất là bạn tìm Quyết định công bố bảng giá ca máy và thiết bị thi công căn cứ theo Quyết định 1134/QĐ-BXD của địa phương, sau đó bù giá nhân công lái máy và nhiên liệu là ok.
Ví dụ: mình đang ở Thanh Hoá. đang sử dụng Quyết định 3183/QĐ-UBND ngày 23/8/2016 của UBND tỉnh Thanh Hoá. Trong này có hướng dẫn tính cụ thể hết. Bạn tham khảo nhé

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 3/5/2024 15:38 , Processed in 0.121212 second(s), 26 queries .