XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 14464|Trả lời: 22
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Quan niện thế nào là thiết bị

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Dear Các anh em
Tôi đang có vấn đề thắc mắc về lập dự toán lắp đặt thiết bị, nhờ các anh em tư vấn giúp, vấn đề như sau: các anh em đã lập dự toan lắp đặt thiết chắc đã biết về chi phí chung trong dự toán lắp đặt thiết bị sẽ được tính theo chi phí nhân công (hệ số CPC x Chi phí nhân công), vấn đề ở đây là thế nào là thiết bị? để khi lập áp cách tính CPC cho đúng, tôi nêu các hạng mục sau các anh em xem nhé
- Lắp đặt ống nén khí, ống dẫn nước, cấp nước, cấp dầu trong nhà náy nhiệt điện, nhà máy lọc dầu có được quan niện là lắp đặt thiết bị không? tại sao? căn cứ quy định nào?
-Lắp đặt bồn chứa nước, chứa dầu trong nhà náy nhiệt điện, nhà máy lọc dầu có được quan niện là lắp đặt thiết bị không? tại sao? căn cứ quy định nào?
Mong các anh em hỗ trợ giúp, xin cảm ơn.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Với câu hỏi này nói thật không biết trả lời kiểu gì !  Đăng lúc 17/5/2016 20:11

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
fubi Đăng lúc 17/5/2016 21:11 | Chỉ xem của tác giả
giiothienthu gửi lúc 17/5/2016 20:42
Khoản 3 Điều 3 Luật Xây Dựng cũ 2003 :3.Thiết bị lắp đặt vào công trình bao gồm thi ...

Các bạn đọc bài sau khắc rõ:
http://xaydung360.vn/diendan/pha ... y-lap-4034-1-1.html

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
thaox3b + 2 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

2#
trungxd7 Đăng lúc 17/5/2016 20:25 | Chỉ xem của tác giả
Thiết bị là tổ hợp nhiều chi tiết tạo thành, có nguyên lý hoạt động nhất định

3#
giiothienthu Đăng lúc 17/5/2016 20:42 | Chỉ xem của tác giả
Khoản 3 Điều 3 Luật Xây Dựng cũ 2003 :[size=12.800000190734863px]3.Thiết bị lắp đặt vào công trình bao gồm thiết bị công trình và thiết bị công nghệ. Thiết bị công trình là các thiết bị được lắp đặt vào công trình xây dựng theo thiết kế xây dựng. Thiết bị công nghệ là các thiết bị nằm trong dây chuyền công nghệ được lắp đặt vào công trình xây dựng theo thiết kế công nghệ.

Luật mới không thấy nói tới .

5#
duan1993 Đăng lúc 18/5/2016 08:01 | Chỉ xem của tác giả
Theo các quy định mới hiện nay: thiết bị lắp đặt vào công trình gồm 2 loại: Thiết bị công trình và thiết bị công nghệ. Không giống như ngày trước, chỉ có thiết bị công nghệ dẫn tới việc tranh cãi: Đâu được coi là thiết bị, đâu được coi là vật tư tính toán trong chi phí trực tiếp của chi phí xây dựng.
Hiện nay: Chi phí thiết bị bao gồm: chi phí mua sắm thiết bị công trình và thiết bị công nghệ; chi phí đào tạo và chuyển giao công nghệ (nếu có); chi phí lắp đặt, thí nghiệm, hiệu chỉnh; chi phí vận chuyển, bảo hiểm; thuế và các loại phí, chi phí liên quan khác và chi phí dự phòng. Đối với chi phí lắp đặt, thi nghiệm hiệu chỉnh được lập với các khoản mục chi phí như khi xác định dự toán gói thầu thi công xây dựng.
(*) Thiết bị công trình: Là toàn bộ các thiết bị lắp đặt vào công trình mà bóc tách ra từ bản vẽ thiết kế: Điều hòa, dây điện, cút, ống nước, ổ điện, vòi nước, bồn rửa mặt... đại khái tất cả các thiết bị theo thiết kế xây dựng
(*) Thiết bị công nghệ: là thiết bị nằm trong dây chuyền công nghệ được lắp đặt vào công trình xây dựng theo thiết kế công nghệ. Ví dụ dây chuyền xử lý chất thải rắn (gồm các mođun theo công nghệ xử lý rác thải) trong công trình lò đốt rác chẳng hạn, hay hệ thống máy móc may mặc trong nhà máy dệt may...
(**) Theo luật cũ: Chi phí thiết bị bao gồm: chi phí mua sắm thiết bị công nghệ (kể cả thiết bị công nghệ cần sản xuất, gia công); chi phí đào tạo và chuyển giao công nghệ; chi phí lắp đặt và thí nghiệm, hiệu chỉnh thiết bị; chi phí vận chuyển, bảo hiểm thiết bị; thuế, phí và các chi phí có liên quan khác.
Không biết đã đúng ý bạn cần hỏi chưa nhỉ??

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
  Đăng lúc 28/8/2017 17:08
  Đăng lúc 18/5/2016 17:02

6#
 Tác giả| thaox3b Đăng lúc 18/5/2016 08:51 | Chỉ xem của tác giả
duan1993 gửi lúc 18/5/2016 08:01
Theo các quy định mới hiện nay: thiết bị lắp đặt vào công trình gồm 2 loại: Thiết b ...

Ok, cảm ơn bạn duan 1993, tuy nhiên trong câu hỏi  tôi có đưa ra các trường hợp cụ thể để bạn xem có phải thiết hay không? ngoài ra, nếu như bạn nói thì lắp đặt ống nước, co, cút, ổ điện...đều phải tính dự toán theo phương án lắp đặt thiết bị ( CPC được tính theo chi phí nhân công)

7#
 Tác giả| thaox3b Đăng lúc 18/5/2016 08:51 | Chỉ xem của tác giả
Theo các quy định mới hiện nay: thiết bị lắp đặt vào công trình gồm 2 loại: Thiết b ...

Ok, cảm ơn bạn duan 1993, tuy nhiên trong câu hỏi  tôi có đưa ra các trường hợp cụ thể để bạn xem có phải thiết hay không? ngoài ra, nếu như bạn nói thì lắp đặt ống nước, co, cút, ổ điện...đều phải tính dự toán theo phương án lắp đặt thiết bị ( CPC được tính theo chi phí nhân công)

8#
duan1993 Đăng lúc 18/5/2016 09:32 | Chỉ xem của tác giả
thaox3b gửi lúc 18/5/2016 08:51
Ok, cảm ơn bạn duan 1993, tuy nhiên trong câu hỏi  tôi có đưa ra các trường hợp cụ  ...

Ban phải hỏi là các thiết bị của bạn đã nêu là: thiết bị công trình hay thiết bị công nghệ chứ.
Câu trả lời: Muốn biết nó là thiết bị gì thì tớ đã nêu khái niệm ra rồi. Nhưng tớ thấy có vẻ các thiết bị của bạn sẽ bóc tách ra từ bản vẽ thiết kế công nghệ của nhà máy nhiệt điện, lọc dầu.
Còn cách xác định chi phí phí thiết bị: Bạn làm theo hướng dẫn thông tư 06/2016/TT-BXD đó.

Tại sao bạn cứ hỏi là thiết bị hay là cái gì? Ý bạn ở đây là sao? Là thiết bị hay là vật tư lắp đặt tính trong chi phí trực tiếp á? Không phải đâu, quy định mới khác rồi bạn à. Tớ đã nói rồi mà

9#
 Tác giả| thaox3b Đăng lúc 18/5/2016 10:42 | Chỉ xem của tác giả
duan1993 gửi lúc 18/5/2016 09:32
Ban phải hỏi là các thiết bị của bạn đã nêu là: thiết bị công trình hay thiết bị ...

Đúng rồi bạn duan1993, ý tôi là nó là thiết bị hay là vật liệu tính vào chi phí trực tiếp? với lại bạn đang căn cứ vào văn bản nào để phân biệt thiết bị công trình và thiết bị công nghệ thế? cho tôi xin với được không. cảm ơn bạn.

10#
duan1993 Đăng lúc 18/5/2016 10:47 | Chỉ xem của tác giả
thaox3b gửi lúc 18/5/2016 10:42
Đúng rồi bạn duan1993, ý tôi là nó là thiết bị hay là vật liệu tính vào chi phí t ...

Thế thì bạn hiểu chưa đúng với quy định hiện nay rồi. Giờ không còn như thế nữa. Bạn đọc lại câu trả lời trước của mình nhé.

Về khái niệm: Bạn xem trong luật xây dựng 50/2014/QH13

Về nội dung, các tính toán chi phí thiết bị: Bạn xem nghị định 32, thông tư 06 là biết à.

Nhắc lại: Không được tính thiết bị công trình vào trong chi phí trực tiếp, coi đó là vật tư trong chi phí xây dựng nữa. Không làm thế nữa nhé

11#
 Tác giả| thaox3b Đăng lúc 18/5/2016 14:53 | Chỉ xem của tác giả
duan1993 gửi lúc 18/5/2016 10:47
Thế thì bạn hiểu chưa đúng với quy định hiện nay rồi. Giờ không còn như thế nữa. ...

ok, cảm ơn bạn duan1993, tôi đã hiểu ý bạn nói rồi, tức là TT06 đã quy định đưa thiết bị công trình sang tính vào chi phí thiết bị, không tính ở chi phí xây dựng nửa, điều đúng rồi nhưng nó cũng không làm thay đổi gì đến tổng mức hết (chẳng qua là trước kia nó được tính ở chi phí XD còn bây giờ thì bê qua chổ chi phí thiết bị thôi), cái tôi quan tâm ở đây là thế nào là thiết bị công nghệ ấy bạn (do ban đầu tôi nói không rõ nên làm tốn time của bạn, sorry bạn), tôi xin nói rõ thêm nếu là thiết bị công nghệ thì cách tính dự toán lắp đặt sẽ phải dựa vào bảng 3.8 TT06 để tra hệ số CPC rồi nhân với chi phí nhân công (thường thì hệ số này rất cao) nó khác hoàn toàn với việc quan niện nó là thiết bị công trình hoặc là vật liệu đơn thuần thì khi tính dự toán lắp đặt ta sẽ tính CPC bằng cách tra hệ số tại bảng 3.7 TT06 và nhân với (VL+NC+MTC), ý tôi là vậy bạn đã rõ rồi chứ
Tóm lại, ý tôi muốn hỏi là làm thế nào (có quy định nào) để phân biệt đâu là thiết bị công nghệ, ví dụ cụ thể: đường ống dẫn dầu, bồn chứa dầu trong nhà máy lọc dầu có phải là thiết bị công nghệ không? tại sao?
cảm ơn bạn trước và sorry nếu tiếp tục làm mất time của bạn.

12#
duan1993 Đăng lúc 18/5/2016 15:38 | Chỉ xem của tác giả
thaox3b gửi lúc 18/5/2016 14:53
ok, cảm ơn bạn duan1993, tôi đã hiểu ý bạn nói rồi, tức là TT06 đã quy định đưa ...

Khoản 39 - Điều 3. Giải thích từ ngữ - Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 có nêu rõ như sau:
"Thiết bị lắp đặt vào công trình gồm thiết bị công trình và thiết bị công nghệ. Thiết bị công trình là thiết bị được lắp đặt vào công trình xây dựng theo thiết kế xây dựng. Thiết bị công nghệ là thiết bị nằm trong dây chuyền công nghệ được lắp đặt vào công trình xây dựng theo thiết kế công nghệ."
Chắc bạn thừa biết đâu là : Thiết kế xây dưng - Đâu là thiết kế công nghệ rồi chứ?  Đúng không bạn? Tôi chắc chắn bạn sẽ biết.
Tôi lấy ví dụ: Công trình nhà máy lọc dầu: Thiết kế công trình: Thiết kế về toàn bộ nhà xưởng, kho tàng, sân bãi (kết cấu, hoàn thiện, móng, cọc....) và hệ thống thiết bị điện đi kèm chẳng hạn. Còn thiết kế công nghệ: Toàn bộ hệ thống máy móc, dây chuyền, đường ống trong hệ thống lọc dầu, hóa dầu của nhà máy. Nôm na là như thế thôi.
Tôi biết chi phí chung công tác lắp đặt thiết bị công nghệ tính trên chi phí nhân công. Tuy nhiên, bạn cần phân biệt đâu là thiết kế xây dựng, đâu là thiết kế công nghệ, bạn sẽ biết được cách tính. Còn rõ hơn, bạn nên hỏi trực tiếp tư vấn thiết kế, cái anh kỹ thuật thiết kế đó. Là rõ hơn ai cả. Thân ái

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
thaox3b + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

13#
 Tác giả| thaox3b Đăng lúc 18/5/2016 16:27 | Chỉ xem của tác giả
duan1993 gửi lúc 18/5/2016 15:38
Khoản 39 - Điều 3. Giải thích từ ngữ - Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 có nêu rõ như  ...

Dear bạn duan1993, rất cảm ơm bạn về các bài góp ý, tôi xin chia sẽ thêm với bạn là tôi mới thấy thông tư 17/200/TT-BXD ngày 29/12/2000 nói rất rõ về các vật liệu tính trong chi phí trực tiếp rồi, bạn đọc cái này đi thấy có nhiều cái hay lắm và tôi cũng thấy có vài điểm đang bị "đá" lung tung với các quy định mới đây mà cái này vẫn còn hiệu lực thế mới mệt đây.
Thông tư này anh admin đã gởi trước đây trên diễn đàn rồi, xin cản ơn admin.

14#
duan1993 Đăng lúc 18/5/2016 16:35 | Chỉ xem của tác giả
thaox3b gửi lúc 18/5/2016 16:27
Dear bạn duan1993, rất cảm ơm bạn về các bài góp ý, tôi xin chia sẽ thêm với bạn l ...

Bạn ơi, bạn bỏ ngay thông tư cũ rích đó đi. Tính toán hiện nay phải theo quy định mới chứ. Ai lại làm theo cái Thông tư cũ từ năm 2000 cách đây 16 năm trong khi đã có nội dung quy định mới. Bạn nên cân nhắc nhé. Kẻo sau này thanh tra họ cắt đi cũng khổ đó.

15#
vtthanyeu Đăng lúc 25/8/2017 15:17 | Chỉ xem của tác giả
Các bạn có thể cho mình xin một file mẫu dự toán có nói về chi phí thiết bị theo TT06/201 được không? (Bên thư viện tìm không thấy).

16#
vtthanyeu Đăng lúc 28/8/2017 16:42 | Chỉ xem của tác giả

Bạn @duan1993 cho rằng "Thiết bị công trình: Là toàn bộ các thiết bị lắp đặt vào công trình mà bóc tách ra từ bản vẽ thiết kế: Điều hòa, dây điện, cút, ống nước, ổ điện, vòi nước, bồn rửa mặt...", theo mình thì không đúng. Trong bản vẽ thiết kế xây dựng vẫn phân biệt ra loại nào là vật liệu, loại nào là thiết bị công trình.
Ví dụ như dây điện, cút, ống nước, ổ điện, vòi nước, bồn rửa mặt là vật liệu, còn điều hòa là thiết bị công trình.

17#
conghud6 Đăng lúc 28/8/2017 17:16 | Chỉ xem của tác giả
theo tôi thì t đồng ý quan điểm của bạn @duan1993.

18#
vtthanyeu Đăng lúc 28/8/2017 17:32 | Chỉ xem của tác giả
conghud6 gửi lúc 28/8/2017 17:16
theo tôi thì t đồng ý quan điểm của bạn @duan1993.

Vậy chẳng hạn như công tác lắp đặt bồn rửa mặt, bạn cho vào chi phí xây dựng hay chi phí thiết bị ? Nếu cho vào chi phí thiết bị thì sẽ áp dụng định mức BB.41101, BB.41102 được không vì theo bảng 2.2 TT06/2016 thì chi phí mua sắm thiết bị riêng và chi phí lắp đặt riêng ?

19#
duan1993 Đăng lúc 29/8/2017 07:50 | Chỉ xem của tác giả
vtthanyeu gửi lúc 28/8/2017 17:32
Vậy chẳng hạn như công tác lắp đặt bồn rửa mặt, bạn cho vào chi phí xây dựng hay  ...

Bồn rửa mặt đưa vào chi phí mua sắm. Lắp đặt bồn rửa mặt riêng bạn nhé

20#
vtthanyeu Đăng lúc 29/8/2017 15:50 | Chỉ xem của tác giả
duan1993 gửi lúc 29/8/2017 07:50
Bồn rửa mặt đưa vào chi phí mua sắm. Lắp đặt bồn rửa mặt riêng bạn nhé

Bạn giải thích giùm mình 2 vấn đề này với:
+ Chi phí chung trong chi phí lắp đặt thiết bị công trình sẽ giảm hơi nhiều do CPC = ĐM tỷ lệ % x chi phí trực tiếp trong dự toán xây dựng (phần lắp đặt thiết bị công trình), do chi phí trực tiếp này không bao gồm phần vật liệu --> Điều này đúng không?
+ Định mức tỷ lệ % CPC nói trên được xác định dựa theo chi phí xây dựng trước thuế của phần thiết bị. Chi phí xây dựng này = chi phí lắp đặt thiết bị công trình + chi phí lắp đặt thiết bị công nghệ, hay = chi phí lắp đặt thiết bị công trình? Hay là Định mức tỷ lệ % CPC  tính theo một cách khác?

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 7/5/2024 14:40 , Processed in 0.168754 second(s), 23 queries .