XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 7182|Trả lời: 7
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Thắc mắc về bổ sung thiết kế BVTC

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Mọi người cho mình hỏi:
Hiện mình đang làm bên ban quản lý dự án, có trường hợp này mình xin các anh em chỉ giáo: Công trình mình do nhiều nguyên nhân khách quan và chủ quan bị chậm tiến độ đã được UBND tỉnh gia hạn đến 3 lần (lần 3 đến 15/10/2016 nếu không hoàn thành thì chấm dứt hợp đồng). Tuy nhiên bây giờ thời gian thực hiện hợp đồng đã hết, còn một số hạng mục chưa hoàn thành (cầu giao thông) và phải bổ sung một số hạng mục bắt buộc (mương thoát nước, vuốt dốc dân sinh và thép bản mặt cầu (cái này do khi đưa vào dự toán không có)). Vì vậy mình muốn hỏi là chủ đầu tư có được phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công dự toán các hạng mục bổ sung nói trên hay là phải báo cáo người quyết định đầu tư (đây là trường hợp thiết kế bản vẽ thi công nguồn vốn trái phiếu Chính phủ); các bước tiếp theo để thực hiện đầu thầu như thế nào để thi công các hạng mục còn lại của dự án

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2
  Đăng lúc 13/5/2017 15:07
Công trình hết thời gian thực hiện thì sao phê duyệt đc bạn ?  Đăng lúc 24/11/2016 08:06
Đã sửa bài hộ bạn. Lần sau nhớ đăng bài đúng nội quy nhé.  Đăng lúc 23/11/2016 07:29

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
bac51km1 Đăng lúc 23/11/2016 10:25 | Chỉ xem của tác giả
Phát sinh về quy mô thì nhất định phải qua người quyết định đầu tư phê duyệt chủ trương nhé bạn.

3#
daiduongxd12 Đăng lúc 23/11/2016 15:11 | Chỉ xem của tác giả
bac51km1 gửi lúc 23/11/2016 10:25
Phát sinh về quy mô thì nhất định phải qua người quyết định đầu tư phê duyệt chủ  ...

Xin trả lời câu hỏi của bạn như sau: Theo điều 7 Nghị định 32 thì:
Điều 7. Điều chỉnh tổng mức đầu tư xây dựng
1. Tổng mức đầu tư xây dựng đã được phê duyệt được điều chỉnh theo quy định tại khoản 5 Điều 134 Luật Xây dựng. Người quyết định đầu tư phê duyệt tổng mức đầu tư xây dựng điều chỉnh.
2. Tổng mức đầu tư xây dựng điều chỉnh gồm tổng mức đầu tư xây dựng đã phê duyệt cộng (hoặc trừ) phần giá trị tăng (hoặc giảm). Phần giá trị tăng (hoặc giảm) phải được thẩm tra, thẩm định làm cơ sở để phê duyệt tổng mức đầu tư điều chỉnh.
3. Trường hợp chỉ điều chỉnh cơ cấu các khoản mục chi phí gồm cả chi phí dự phòng nhưng không làm thay đổi giá trị tổng mức đầu tư xây dựng đã phê duyệt thì chủ đầu tư tổ chức điều chỉnh, báo cáo người quyết định đầu tư và chịu trách nhiệm về việc điều chỉnh của mình.
4. Trường hợp đã sử dụng hết chi phí dự phòng trong tổng mức đầu tư xây dựng đã phê duyệt gồm cả chi phí dự phòng cho yếu tố trượt giá, chủ đầu tư tổ chức xác định bổ sung khoản chi phí dự phòng do yếu tố trượt giá khi chỉ số giá xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền công bố từ khi thực hiện dự án đến thời điểm điều chỉnh lớn hơn chỉ số giá xây dựng sử dụng trong tổng mức đầu tư đã phê duyệt.
5. Trường hợp tổng mức đầu tư xây dựng điều chỉnh theo quy định tại Khoản 1 Điều này làm tăng, giảm quy mô (nhóm) dự án thì việc quản lý dự án vẫn thực hiện theo quy mô (nhóm) dự án đã được phê duyệt trước khi điều chỉnh.
Nếu còn thắc mắc gì có thể hỏi mình qua số (0975668823)

4#
Minhtuannude Đăng lúc 24/11/2016 09:48 | Chỉ xem của tác giả
Theo quan điểm của mình thì:
- Mọi điều chỉnh của hợp đồng chỉ hợp pháp trong thời gian HĐ còn hiệu lực => HĐ đã chấm dứt nên những bổ sung này phải hình thành gói thầu mới, không coi là phát sinh của cái HĐ kia được.
- Mà đã hình thành gói thầu mới, (có nguy cơ) kéo dài tiến độ Dự án và tăng chi phí tổng mức thì bắt buộc phải qua cơ quan quyết định đầu tư rồi.
Cái này bạn nên nghiên cứu kỹ lại hồ sơ, xem có vượt tổng mức và kéo dài thời gian thực hiện dự án hay không? Sau đó làm tờ trình gửi lên người quyết định đầu tư => Hình thành các gói thầu mới.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2
  Đăng lúc 13/5/2017 15:07

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 20:35 , Processed in 0.142512 second(s), 25 queries .