XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3079|Trả lời: 16
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi]Thanh toán khối lượng phát sinh

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em có tình huống này xin đưa ra mong các anh chị đã kinh qua hoặc kinh nghiệm xin được giúp đỡ a:
- Bên em được chỉ thầu gói thầu tư vấn khảo sát địa chất công trình (200tr-hợp đồng trọn gói). Tuy nhiên ở tỉnh em khi thanh toán Chủ đầu tư, Kho bạc đều cắt hết phần dự phòng phí 10%. Tình huống của e là: Trong quá trình thực hiện khảo sát, phát sinh thêm chiều sâu 1 hố khoan thêm 10m so với khối lượng được phê duyệt. Có biên bản xử lý hiện trường giữa 3 bên:chủ đầu tư, nhà thầu  và giám sát. Giá trị phần bổ sung này ko vượt quá giá trị dự phòng được duyệt. Vậy khi thanh toán, chủ đầu tư hoặc KBNN có chấp nhận thanh toán 10% dự phòng phí vào khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng ko? Em có cần làm phụ lục bổ sung giá trị hợp đồng ko?,...tóm lại để thanh toán được hợp đồng này cần làm những thủ tục gì ạ?  Em chưa nắm rõ nên rất mong được trợ giúp ạ.E xin cảm ơn.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
ACCEN_sherven Đăng lúc 16/9/2017 18:46 | Chỉ xem của tác giả
Hợp đồng trọn gói, nhưng có phát sinh 10m khoan nên xác định đây là phần phát sinh ngoài hợp đồng. Do đó nếu đã được xác nhận thì bên bạn được hưởng phần phát sinh này. Còn vấn đề về dự phòng chỉ là dự toán chi phí cho chủ đầu tư dự phòng phát sinh hay trượt giá. Kho bạc cắt giá trị này nếu không dùng đến, còn nếu dùng đến thì làm sao cắt được hả bạn?
Kho bạc không có quyền tính lại khối lượng hay đơn giá hợp đồng bạn nhé. Việc của kho bạc là xuất tiền trả các đơn vị khi có đầy đủ các điều kiện về thanh toán, khối lượng do chủ đầu tư và các đơn vị chịu trách nhiệm

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
trai_gtvt_256 + 2 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!

Xem tất cả

3#
conghud6 Đăng lúc 17/9/2017 20:32 | Chỉ xem của tác giả
10% dự phòng phí này không nằm trong giá dự thầu à bác

4#
Cong_nd Đăng lúc 17/9/2017 21:11 | Chỉ xem của tác giả
1. Phần phát sinh khoan thêm 10m so với KL được phê duyệt, đây là khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng nên bạn làm phụ lục hợp đồng sẽ được thanh toán.
2. Cái dự phòng phí 10% này mình chưa hiểu nó là ntn??? (đây là chi phí dự phòng bao gồm dự phòng phát sinh trượt giá + phát sinh khối lượng hay là ntn)

5#
 Tác giả| trai_gtvt_256 Đăng lúc 18/9/2017 07:20 | Chỉ xem của tác giả
Cong_nd gửi lúc 17/9/2017 21:11
1. Phần phát sinh khoan thêm 10m so với KL được phê duyệt, đây là khối lượng phát si ...

Tức là giá gói thầu đã bao gồm 10% dự phòng. Nhưng khi thanh toán KB cắt đi 10%. Cái này mặc định rồi nên em ko muốn nói đúng sai nữa. Em muốn hỏi là nếu phát sinh khối lượng ngoài hợp đồng đấy thì CĐT lấy ở đâu để thanh toán (hay chính là dùng 10% dự phòng); khi thanh toán cần làm biểu mẫu 03a hay 04 a?

6#
Minhtuannude Đăng lúc 18/9/2017 07:56 | Chỉ xem của tác giả
1. 10% dự phòng (gồm 5% trượt giá và 5% khối lượng?) nếu bạn chiết tính vào từng đơn giá dự thầu thì nhà thầu phải được hưởng đâu có chuyện kho bạc thu lại? nếu để riêng một mục thì phải chịu.
2. Đọc lại hợp đồng xem phạm vi công việc như thế nào, để xác định 10m kia có phải phát sinh hay không? Nếu là phát sinh, thì cần phải có phê duyệt của người có thẩm quyền+Phụ lục HĐ+thanh toán theo PL04.
Nếu không là phát sinh, thì đây chính là phần khối lượng tăng chưa xác định được khi làm thầu nên mới cần phải dự  phòng (ý nghĩa của cái dự phòng phí trong HĐ trọn gói là vậy - tôi chào trong giá có 5% dự phòng khối lượng, ông CĐT ok rồi sau này thừa thì tôi lấy, thiếu thì tôi chịu!)
3. Nói đến thế rồi mà không được nữa thì là nó cướp tiền của mình rồi, nhắm không cãi được thì thôi đừng cố lại sứt đầu :))

trai_gtvt_256 + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

7#
Cong_nd Đăng lúc 18/9/2017 08:04 | Chỉ xem của tác giả
trai_gtvt_256 gửi lúc 18/9/2017 07:20
Tức là giá gói thầu đã bao gồm 10% dự phòng. Nhưng khi thanh toán KB cắt đi 10%. Cá ...

cái này là phát sinh ngoài hợp đồng sao lại lấy 10% dự phòng đó thanh toán được. Dự phòng kia là phần dự phòng cho khối lượng phát sinh trong phạm vi của hợp đồng thôi chứ.

trai_gtvt_256 + 2 Mong chờ bài tiếp theo. Thanks!

Xem tất cả

8#
 Tác giả| trai_gtvt_256 Đăng lúc 18/9/2017 10:32 | Chỉ xem của tác giả
Cong_nd gửi lúc 18/9/2017 08:04
cái này là phát sinh ngoài hợp đồng sao lại lấy 10% dự phòng đó thanh toán được. ...

Em đọc thấy khó hiểu quá. Em chỉ kết luận tình huống em là:
- Hợp đồng ký với CĐT: A đồng (đã bao gồm 10% dự phòng), Nếu ko có phát sinh thêm gì thì KBNN sẽ cắt 10% dự phòng phí (theo bàng Kinh phí HM dự toán khảo sát đã được thẩm định)- bọn em vẫn bị cắt thế mà ko thắc mắc gì (coi ok) - cái này cãi với nó khác trứng chọi đá.
- Nay phát sịnh thêm khối lượng; bên em muốn thanh toán 10% dự phòng mà họ cắt đi vào giá trị này thì có được ko? Tình huống này giờ mới gặp nên chưa biết cách xử lý thế nào. hic

9#
ACCEN_sherven Đăng lúc 18/9/2017 10:56 | Chỉ xem của tác giả
trai_gtvt_256 gửi lúc 18/9/2017 10:32
Em đọc thấy khó hiểu quá. Em chỉ kết luận tình huống em là:
- Hợp đồng ký với CĐ ...

1. Bạn ký hợp đồng trọn gói nên giá hợp đồng đã bao gồm chi phí dự phòng nhằm tránh thiệt thòi cho nhà thầu khi có biến động về giá cả thị trường chứ không phải dự phòng phát sinh khối lượng. Đều này quy định rõ trong các quy định về hợp đồng xây dựng. Do đó phần dự phòng trong hợp đồng trọn gói là phần mà bên bạn được hưởng
2. Phát sinh khối lượng ngoài hợp đồng phải có xác nhận của CĐT và các bên liên quan bằng văn bản, sau đó ký phụ lục hợp đồng làm cơ sở thanh toán cho phần khối lượng phát sinh trên
3. Mặt khác, cũng phải căn cứ theo các điều khoản của hợp đồng để xác định giá trị 10% dự phòng mà bạn đã nêu có phải là giá trị dự phòng cho việc phát sinh khối lượng hay không? hợp đồng quy định về điều này như thế nào?

P/s: mình nhắc lại là KBNN không có quyền cắt giá trị hợp đồng. Trách nhiệm đó thuộc về các cơ quan quản lý Nhà nước về xây dựng và tài chính

trai_gtvt_256 + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

10#
Minhtuannude Đăng lúc 18/9/2017 14:16 | Chỉ xem của tác giả
Đúng rồi, KBNN chỉ theo dõi luỹ kế xem số chi trả có vượt quá số tiền bố trí cho gói thầu hay không thôi, còn về nội dung số liệu thanh, quyết toán thì KBNN không chịu trách nhiệm, cái này là nhiệt tình thái quá để kiếm thêm ấy mà.

11#
 Tác giả| trai_gtvt_256 Đăng lúc 18/9/2017 16:24 | Chỉ xem của tác giả
ACCEN_sherven gửi lúc 18/9/2017 10:56
1. Bạn ký hợp đồng trọn gói nên giá hợp đồng đã bao gồm chi phí dự phòng nhằm tr ...

Chủ đầu tư được phê duyệt dự toán bổ sung luôn ko hay phải trình cơ quan xây dựng thẩm định ạ? Chi phí phát sịnh này lấy ở đâu? Mong anh chỉ giúp thủ tục chi tiết cần làm những gì ạ? e cảm ơn ạ.

Đánh giá

Chi phí phát sinh không vượt tổng mức được duyệt thì CĐT có quyền duyệt  Đăng lúc 18/9/2017 16:54

12#
sythuy Đăng lúc 19/9/2017 15:20 | Chỉ xem của tác giả
Ở đây phát sinh 10m là phát sinh khối lượng. bạn nói đã được chủ đầu tư, giám sát xác nhận bằng biên bản. giờ bạn căn cứ vào biên bản đó nghiệm thu khối lượng, ký phụ lục hợp đồng phát sinh khối lượng đó và đưa vào phụ lục 4 để thanh toán.
Còn dự phòng 10% đã ký trong hợp đồng, lẽ ra cái này bạn phải chiết tính vào đơn giá các công việc. đằng này chắc là bạn đưa riêng thành 1 mục nên mới sảy ra lắm chuyện.
- Nguyên tắc hợp đồng trọn gói là không được trừ, không được cắt. Nhưng bạn nghĩ xem sau này Thanh tra, nó yêu cầu chủ đầu tư thu hồi tiền 10% này, liệu bên bạn có chấp nhận cho chủ đầu tư thu hồi không. Nếu ra tòa bên bạn sẽ thắng vì là hợp đồng trọn gói. Nhưng Việt Nam là vậy nó cứ è cổ nhà thầu ra cắt, nhà thầu thì không muốn đao to bua lớn, làm lớn chuyện làm gì. cứ đồng ý cắt thôi. ít còn chấp nhận đượ chứ nhiều sót lắm. vì giá trị % cắt cho các bên thì cứ giá trị hợp đồng. chẳng lẽ sau này bị cắt cũng trừ % của các bên đi. Hiiiiiiiiiiiii

Đánh giá

Thanh Tra họ không thanh tra đơn vị thi công, mà họ thanh tra Chủ đầu tư, họ thấy không hợp lý thì họ yêu cầu Chủ đầu tư có trách nhiệm thu hồi tiền nhà nước.   Đăng lúc 19/9/2017 21:50
Trừ trường hợp quy định rõ trong hợp đồng phần dự phòng này dùng làm gì nhưng thực tế ko dùng tới  Đăng lúc 19/9/2017 21:28
Trường hợp này thanh tra và kiểm toán ko được cắt của bất kỳ đơn vị nào bạn nhé  Đăng lúc 19/9/2017 21:27

13#
sythuy Đăng lúc 19/9/2017 21:49 | Chỉ xem của tác giả
sythuy gửi lúc 19/9/2017 15:20
Ở đây phát sinh 10m là phát sinh khối lượng. bạn nói đã được chủ đầu tư, giám s ...

Thanh Tra họ không thanh tra đơn vị thi công, mà họ thanh tra Chủ đầu tư, họ thấy không hợp lý thì họ yêu cầu Chủ đầu tư có trách nhiệm thu hồi tiền nhà nước. lúc này chủ đầu tư yêu cầu và không thanh toán phần đó, liệu đơn vị thi công có chấp nhận không hay lôi nhau ra tòa. Ra tòa nếu cứ căn cứ theo luật thì đơn vị thi công thắng. Nhưng thực tế có đơn vị thi công nào làm thế k

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 18:11 , Processed in 0.154749 second(s), 22 queries .