XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3204|Trả lời: 9
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

{Hỏi} Việc ghi trực tiếp vào bản vẽ hoàn công

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em đang xem thẩm tra một hồ sơ có phần bổ sung do thay đổi thiết kế nhưng nhà thầu lại viết trực tiếp vào bản vẽ hoàn công và giữ nguyên thiết kế bản vẽ thi công cũ, làm như vậy có đúng ko ạ? Nếu không đúng thì căn cứ vào đâu để nói được ạ? Mong nhận được sự giúp đỡ ạ

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Bạn xem TT26 quy định để áp dụng
"1. Lập bản vẽ hoàn công:
a) Trường hợp các kích thước, thông số thực tế của hạng mục công trình, công trình xây dựng không vượt quá sai số cho phép so với kích thước, thông số thiết kế thì bản vẽ thi công được chụp (photocopy) lại và được các bên liên quan đóng dấu, ký xác nhận lên bản vẽ để làm bản vẽ hoàn công. Nếu các kích thước, thông số thực tế thi công có thay đổi so với kích thước, thông số của thiết kế bản vẽ thi công được phê duyệt thì cho phép nhà thầu thi công xây dựng ghi lại các trị số kích thước, thông số thực tế trong ngoặc đơn bên cạnh hoặc bên dưới các trị số kích thước, thông số cũ trong tờ bản vẽ này;
b) Trong trường hợp cần thiết, nhà thầu thi công xây dựng có thể vẽ lại bản vẽ hoàn công mới, có khung tên bản vẽ hoàn công tương tự như mẫu dấu bản vẽ hoàn công quy định tại Phụ lục này."

3#
 Tác giả| phunganh298 Đăng lúc 26/5/2017 08:10 | Chỉ xem của tác giả
Cho em hỏi thêm là công trình hơn 400 triệu ko thẩm định thiết kế dự toán mà chỉ thuê đơn vị ngoài thẩm tra thiết kế dự toán thôi, như vậy có đúng ko ạ?

4#
anhhuyen123 Đăng lúc 26/5/2017 08:12 | Chỉ xem của tác giả
Bạn coi thông tư 26/2016/TT-BXD Phụ lục 2 nha, sẽ rõ.

5#
phanvanmanhcd1 Đăng lúc 26/5/2017 08:17 | Chỉ xem của tác giả
phunganh298 gửi lúc 26/5/2017 08:10
Cho em hỏi thêm là công trình hơn 400 triệu ko thẩm định thiết kế dự toán mà chỉ thu ...

Bạn nêu rõ hơn về công trình, nguồn vốn nào.

6#
 Tác giả| phunganh298 Đăng lúc 26/5/2017 08:45 | Chỉ xem của tác giả
phanvanmanhcd1 gửi lúc 26/5/2017 08:17
Bạn nêu rõ hơn về công trình, nguồn vốn nào.

nguồn vốn ngân sách nhà nước ạ

7#
 Tác giả| phunganh298 Đăng lúc 26/5/2017 08:47 | Chỉ xem của tác giả
phunganh298 gửi lúc 26/5/2017 08:45
nguồn vốn ngân sách nhà nước ạ

thiết kế cũ là lan can bằng inox, giờ thay hẳn bằng tường gạch ạ, nhưng em muốn hỏi bản vẽ thiết kế khi có thay đổi như vậy có cần làm lại ko ạ?

Đánh giá

Bạn chịu khó đọc nghị định số 46 quản lý chất lượng công trình. Mục quản lý bản vẽ thiết kế.  Đăng lúc 26/5/2017 13:55

8#
zerjjtitam Đăng lúc 1/6/2017 16:10 | Chỉ xem của tác giả
Theo nghị định mà làm thôi. Nhưng theo mình nều công trình nhỏ không ảnh hưởng tới tiêu chí thì có thể sửa cũng được và ký vào phần sữa để biết thiết kế đã sửa theo hiện trường.

9#
Minhtuannude Đăng lúc 2/6/2017 08:47 | Chỉ xem của tác giả
Mình có vài ý kiến như sau:
- Mọi thay đổi thiết kế đều phải được CĐT phê duyệt
- Bản vẽ hoàn công có thể sửa tay trực tiếp
- Thẩm tra xong rồi vẫn phải thẩm định, có đơn vị đóng dấu thẩm định từng tờ bản vẽ cũng có đơn vị chỉ ra văn bản thôi, bạn kiểm tra kỹ lại
- Làm xây dựng nên đi vào bản chất, hiểu rõ bản chất lợi, hại để hiểu được tại sao nhà nước lại phải quy định như vậy, nhiều đồng chí có tư tưởng xăm xăm bắt lỗi nhà thầu, câu nệ tiểu tiết, phức tạp hoá vấn đề. Những điều đó rất nên tránh.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 13:53 , Processed in 0.124509 second(s), 27 queries .