XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3481|Trả lời: 10
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Xin kinh nghiệm kiểm toán XDCB của các tiền bối

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em mới chân ướt chân ráo vào nghề kiểm toán, cũng nắm được sơ sơ 1 số vấn đề là làm kiểm toán xây dựng cơ bản thì kiểm tra xem hồ sơ pháp lý có tuân thủ các nghị định, thông tư nhà nước ban hành không, rồi bóc khối lượng xem có chuẩn không hay làm láo, rồi kiểm tra đơn giá xem có đúng với định mức nhà nước không.
Các tiền bối đã trải qua công việc kiểm toán XDCB có thể cho em xin thêm kinh nghiệm chuyên môn được không ạ. Em xin chân thành cảm ơn ạ. :)

Đánh giá

Vi phạm nội quy!, BQT sẽ Xóa bài này nếu Bạn không sửa theo nội quy post bài: http://xaydung360.vn/diendan/-xd360-siet-chat-viec-post-bai-tren-dien-dan-va-thu-vien-14070-1-1.html   Đăng lúc 5/7/2015 12:33

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
henrycuong123 + 1 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

- Theo mình nếu là kiểm toán thì nên bám vào các chuẩn mực Kiểm toán, dần dần làm nhiều rồi bạn sẽ tự tích luỹ kinh nghiệm còn những điều bạn nói như trên vẫn chưa đủ, muốn có kinh nghiệm không còn cách nào khác là trải qua thực tế và có thể mất học phí đó bạn ( mất học phí ở đây mình không nói là tiền)
- Nếu kiểm toán quyết toán vốn hoàn thành thì bạn có thể tìm hiểu qua chuẩn mực 1000 Ban hành kèm theo Thông tư số 67/2015/TT-BTC ngày 08 tháng 5 năm 2015 của Bộ Tài chính có hiệu lực từ ngày 01/07/2015 rồi nhé.

3#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 5/7/2015 11:53 | Chỉ xem của tác giả
NÓI VỀ MÓN NÀY THÌ KHÔNG BIẾT NÓI SAO CHO HẾT !
1. Vốn:  Giống như đi buôn ===> Cần vốn ! đó chính là Kiến thức về quản lý dự án, chi phí đầu tư xây dựng + kinh nghiệm
2. Cẩn thận: Cái này không thể thiếu ===> Sai con toán bán con trâu ngay
3. Kiên trì: ====> dấn thân vào nghề này không đơn giản nếu thiếu điều này thì không nên làm ! dù có 2 điều trên
4. Chính kiến ==> Cần phải biết mình làm cái gì và làm đúng hay không và bảo vệ số liệu của mình làm ra !
Xem thêm ở đây : http://xaydung360.vn/diendan/tha ... -dung-2366-1-1.html
Ngoài ra tóm gọn một số vấn đề bạn nên đọc qua !
Bước 1: Kiểm tra đánh giá tính pháp lý của Dự án và việc tuân thủ trình tựthủ tục đầu tư xây dựng công trình
-  Tập hợp, sắp xếp phân loại hồ sơ và tài liệu, kiểm tra và đối chiếudanh mục, nội dung các văn bản pháp lý của toàn bộ công trình.
-   Kiểm tra tính hợp pháp của các Hợp đồng kinh tế giữa Chủ đầu tư vàcác nhà thầu và đơn vị khác có liên quan.
-   Kiểm tra sự tuân thủ qui định của Nhà nước về trình tự, thủ tục đầutư XDCB.
Bước 2: Kiểm tra giá trị quyết toán phần xây lắp các hạng mục công trìnhvà toàn bộ công trình
- So sánh chi phí xây lắp các HMCT với tổng dự toán được duyệt, sovới dự toán trúng thầu, xác định và đánh giá nguyên nhân tăng giảm.
- Kiểm tra chi tiết quyết toán của các hạng mục côngtrình để đảm bảo rằng các chi phí phát sinh là hợp lý, bao gồm: kiểm tra việcáp dụng đơn giá và chính sách trong XDCB qua từng thời kỳ, kiểm tra khối lượngquyết toán so sánh với thực tế thi công, với hồ sơ trúng thầu, với bản vẽ thiếtkế, bản vẽ hoàn công và đơn giá có phù hợp với loại hợp đồng đã ký kết và cácvăn bản qui định chung của Nhà nước và các qui định riêng đặc thù cho côngtrình
Bước 3: Kiểm tra giá trị quyết toán phần vật tư - thiết bị
- So sánh danh mục, chủng loại giá cả thiết bị với tổng dự toán đượcduyệt, xác định và đánh giá nguyên nhân tăng giảm.
- Kiểm tra chi tiết chi phí thiết bị, so sánh đối chiếu với hợp đồng,chứng từ nhập khẩu, biên bản giao nhận, quyết toán lắp đặt để đảm bảo rằng chiphí thiết bị phát sinh là hợp lý.
- Kiểm tra sự hợp lý của các chi phí tiếp nhận, vậnchuyển, bảo quản bảo dưỡng, phụ phí ngoại thương, lưu kho bãi…
Bước 4: Kiểm tra giá trị quyết toán chi phí khác
-  So sánh giá trị của từng loại chi phí khác đã thực hiện với tổng dựtoán được duyệt và chế độ hiện hành về quản lý chi phí khác trong đầu tư xâydựng, xác định nguyên nhân tăng giảm.
-  Kiểm tra tính hợp lý, hợp lệ, hợp pháp của chi phí đền bù tài sản.
-  Kiểm tra tính hợp lý, hợp lệ, hợp pháp của chi phí quản lý dự án,chi phí chuyên gia, chi phí ban đơn giá, chi phí thẩm định, thẩm tra, bảo hiểm…
-  Kiểm tra tính hợp lý, hợp lệ, hợp pháp của chi phí khảo sát, thiếtkế, tư vấn giám sát công trình và các loại hình tư vấn khác.
-  Kiểm tra tính hợp lý, hợp lệ, hợp pháp của chi phí lãi vay ngânhàng
-   Kiểm tra tính hợp lý, hợp lệ, hợp pháp của chi phíkhác như khởi công, đào tạo công nhân…
Bước 5: Kiểm tra nguồn vốn, tình hình công nợ
-  Kiểm tra đối chiếu số vốn đã cấp cho vay, thanh toán , kiểm tra sựphù hợp trong việc sử dụng nguồn vốn so với cơ cấu nguồn vốn
-  Kiểm tra các khoản nợ phải thu, phải trả, căn cứ kếtquả kiểm tra chi phí đầu tư được quyết toán, tình hình thanh toán cho các nhàthầu của chủ đầu tư để kiểm tra công nợ tồn tại của dự án
Bước 7: Thảo luận với khách hàng về kết quả kiểm toán
Kết quả kiểm toán sẽ được đưara thảo luận với Ban lãnh đạo khách hàng cùng các bộ phận liên quan. Mục tiêutrung thực, khách quan và hoàn thiện tối đa luôn đặt ra đối với cuộc kiểm toánnày.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
:D cả đêm qua em lướt lại đọc hết cmt của a :)) Chào anh 1 fan Arsenal chính hiệu. Hi vọng ngoài đời có cơ hội gặp và giao lưu với anh. Xin tặng a 2 điểm hehe  Đăng lúc 21/11/2020 10:10
Thích đọc lại bài của mình ! cứ có ae nào động viên cho vài điểm + là sướng !  Đăng lúc 7/10/2015 18:17
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 7/7/2015 14:58
  Đăng lúc 5/7/2015 12:02

Số người tham gia 2Thanked +4 Thu lại Lý do
NinhManh195 + 2 Thích bài này! Thanks!
hocgauce + 2 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

4#
 Tác giả| Bokingvan Đăng lúc 7/10/2015 16:47 | Chỉ xem của tác giả
tuandaiminh2012 gửi lúc 5/7/2015 11:53
NÓI VỀ MÓN NÀY THÌ KHÔNG BIẾT NÓI SAO CHO HẾT !
1. Vốn:  Giống như đi buôn ===> Cần  ...

Cho em hỏi Bác hiện nay đang làm nghề gì ạ. Em thấy kinh nghiệm bác rất nhiều, kiến thức uyên thâm, vấn đề chuyên môn nào cũng thấy bác tư vấn

5#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 7/10/2015 18:15 | Chỉ xem của tác giả
Bokingvan gửi lúc 7/10/2015 16:47
Cho em hỏi Bác hiện nay đang làm nghề gì ạ. Em thấy kinh nghiệm bác rất nhiều, kiến  ...

Dạ em làm tư vấn thôi anh ! cũng có cái tính hay mày mò ! thích tìm cái sai của người khác để bới ! bị người bới lại cho nên cũng khá lên được tí anh ! nên món chi cũng biết !
Hơn nữa cũng kinh qua nhiều lĩnh vực !
Rất cảm ơn anh đã quan tâm !
Có chi không phải mong anh chỉ giáo thêm để cho ae xây dựng cứ thế lên level !
( Thật lòng - Thật tâm - có chi nói nấy)

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
  Đăng lúc 29/10/2015 08:28

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 15:01 , Processed in 0.120702 second(s), 29 queries .