XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 4512|Trả lời: 2
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Nhờ tư vấn] Tạm ứng hợp đồng thi công xây dựng

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Kính gửi các anh chị trong diễn đàn. Em đang có một vài vướng mắc muốn nhờ mọi người giúp đỡ ạ.
Tình hình là công ty em đã ký hợp đồng với chủ đầu tư thi công 1 công trình. Bên em lại ký hợp đồng thi công 1 phần công việc với đơn vị thầu phụ B và hợp đồng mua bán vật tư chính với đơn vị cung cấp C.
Hợp đồng với đơn vị C là mua toàn bộ các vật tư chính của dự án, và chủ yếu phần tiền bên em được CĐT tạm ứng đã được bên em tạm ứng cho bên C.
Hợp đồng với đơn vị B là thi công 1 phần gói thầu (B tự lo từ A-Z về khoản vật tư chính) và không tạm ứng. Nhưng bên C lại mua vật tư chính của bên em bằng 1 hợp đồng cung cấp vật liệu.
Em muốn hỏi là: Việc công ty em mua toàn bộ vật tư chính của bên C để dùng cho toàn bộ gói thầu, trong khi hợp đồng ký với bên B lại là họ tự lo vật tư (dù cuối cùng là bên em cấp) thì có coi là không hợp lý không? Việc bên em dùng phần lớn tiền tạm ứng của chủ đầu tư để tạm ứng cho đơn vị C trong khi không hề tạm ứng cho bên B có bị coi là vô lý không?
Để hợp lý hóa các mắt xích giữa 3 bên: bên em, bên B và bên C thì có thể sửa lại điều khoản trong hợp đồng thi công của bên em với bên B như thế nào cho đúng được không ạ? Và nếu sửa thì phương án như nào là ổn nhất ạ?
Em cảm ơn mọi người!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
fubi Đăng lúc 12/1/2017 15:32 | Chỉ xem của tác giả
1. Tạm ứng hay không tạm ứng - Tạm ứng bao nhiêu nhiều ít là do thỏa thuận giữa các bên thông qua điều khoản cụ thể hợp đồng. Pháp luật không quy định điều này mà do các bên hợp đồng tự quyết định.

2. B nhận thi công thầu phụ cho bên bạn. Nhưng họ mua vật tư của bên bạn là chuyện bình thường. Miễn sao phải chứng minh đầu ra đầu vào trên cơ sở hóa đơn phải hợp lệ là OK. Tránh việc lòng vòng để trốn thuế cơ quan thuế bắt lỗi rồi truy tố nếu vi phạm hình sự.
Đối với vật tư, vì nếu thực tế bên bạn mua của C rồi bán cho B thì hóa đơn đầu ra đầu vào là chuyện bình thường.
Rồi B dùng vật liệu đó làm đầu vào cho sản phẩm hạng mục họ làm thầu cho bên bạn. Kiểu già nhà nước cũng bắt thóp.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 12/7/2017 11:02

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 16:35 , Processed in 0.087577 second(s), 26 queries .