XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 833|Trả lời: 11
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[HỎI] Cách tính thanh toán khối lượng theo m2 trong TH đặc biệt

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Tôi nhận thicông phần khối lượng nhân công cho 1 công trình 300m2 ( mỗi sàn 100m2) và nhậntheo hình thức khoán trọn 1.200.000/1m2 sàn. Nhưng trong quá trình thi công đơnvị chủ đầu tư thay đổi thiết kế vị trí ô cầu thang (~20m2) không đổ bê-tông cầuthang mà sử dụng cầu thang thép cơ khí và phần cơ khí chủ đầu tư tự chịu. Nayhoàn thành công trình thì đv chủ đầu tư đề nghị trừ phần m2 ô cầu thang ra,tính ra thì tôi sẽ mất ~40m2. Tôi đề nghị với đơn vị cđt tính ô cầu thang như ôthoáng >8m2 thì tính 50% diện tích m2 ( ~20m2 ) vì tính ra nhân công hoạt độnglàm việc tại ô cầu thang cũng khá nhiều.
Vậy trongtrường hợp này thì phải tính toán xử lý như thế nào ? Mong mọi người góp ý kiếnchia sẽ giúp tôi. Chân thành cảm ơn !

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

3#
thanh.bm Đăng lúc 3/3/2019 22:15 | Chỉ xem của tác giả
Chào anh!
Mình có ý kiến thế này:
1. Việc anh đang đề xuất tính thanh toán phần diện tích ô Thang (không đổ bê tông,do CĐT thực hiện bằng kết cấu thép), khối lượng được thanh toán = 50% x 40m2 = 20m2, tôi hiểu rằng đây là cách các anh đang tính toán, áp dụng thông thường cách tính thi công ở Nhà phố. Việc này đối với dự án là không được.
2. Với dự án, kỹ sư có 02 các:
- Anh làm bao nhiêu thì tính bấy nhiêu, tức là phần thép kia do CĐT thực hiện thì loại. Mặc dù công nhân của anh có thể mất nhiều công để phối hợp cùng hoàn thiện.
- Và các tính diện tích sàn theo quy định 451/QĐ-BXD ngày 23 tháng 5 năm 2017, tại mục 3.1 có quy đinh, đối với diện tích rỗng lớn hơn 20m2 là đã bị trừ rồi. Nên CĐT trừ là đúng với các tính.
3. Về việc này theo tôi:

- Đầu tiên, Anh tính toán cụ thể số nhân công phải làm để hoàn thành riêng chỗ ấy,

-Sau đó, Anh nên thương thảo số tiền phải bỏ ra (đã tốn) để làm ở riêng khu vực này với CĐT.
Tôi tin rằng phía CĐT hoặc TV cùng giải quyết cho bên anh.
Thân chào!

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4.5
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4
  Đăng lúc 12/8/2019 15:00
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Sau khi làm đơn kiện dựa trên hồ sơ hợp đồng giữa 2 bên, ra tòa án xử được hưởng 50% theo mức tôi kiến nghị rồi. Cảm ơn các   Đăng lúc 17/3/2019 16:34

4#
buichinhks Đăng lúc 4/3/2019 11:50 | Chỉ xem của tác giả
Cái phần đó có thể được tính vào hạng mục phát sinh (không thi công đúng với TK ban đầu),

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Sau khi làm đơn kiện dựa trên hồ sơ hợp đồng giữa 2 bên, ra tòa án xử được hưởng 50% theo mức tôi kiến nghị rồi. Cảm ơn các   Đăng lúc 17/3/2019 16:35

5#
Estimator Đăng lúc 5/3/2019 12:10 | Chỉ xem của tác giả
Khi ký hợp đồng vị trí ô thang anh tính 100%, thực tế không làm do thay đổi thiết kế thì trừ 100% ra chứ làm gì có chuyện trừ 50%? Hợp đồng đã ký xem như căn cứ chính để giải quyết hầu hết các vấn đề. Giờ đề nghị hay van xin thì tùy chủ nhà tốt bụng đến đâu thôi.

Anh nói làm cầu thang tốn công nhiều ư? Tôi là chủ nhà thì tôi đề nghị trừ ngay 150-200% luôn.

Đánh giá

Sau khi làm đơn kiện dựa trên hồ sơ hợp đồng giữa 2 bên, ra tòa án xử được hưởng 50% theo mức tôi kiến nghị rồi. Cảm ơn các   Đăng lúc 17/3/2019 16:36

6#
letrunghung Đăng lúc 5/3/2019 14:28 | Chỉ xem của tác giả
BỎ CẦU THANG MÀ TRỪ THẾ THÌ LỜI RỒI, MUỐN GÌ NỮA

Đánh giá

Sau khi làm đơn kiện dựa trên hồ sơ hợp đồng giữa 2 bên, ra tòa án xử được hưởng 50% theo mức tôi kiến nghị rồi. Cảm ơn các   Đăng lúc 17/3/2019 16:36

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 8/5/2024 03:50 , Processed in 0.117023 second(s), 28 queries .