XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 9445|Trả lời: 11
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Vật liệu] [Hỏi] Nhờ chỉ giúp CO, CQ, chứng chỉ xuất xưởng

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Nhờ các bác cho em hỏi: Cụm từ "Chứng chỉ xuất xứ, nhãn mác hàng hóa" (cụm từ này có trong thông tư 10/2013/TT-BXD ngày 25/7/2013) và cụm từ "Chứng chỉ kỹ thuật xuất xưởng xác nhận vật liệu sử dụng trong công trình..." (cụm từ ngày trong TCVN371:2006) về mặt bản chất có giống nhau không ah?
----------------
Em đang kiểm tra hồ sơ chất lượng của phân dây điện lắp đặt trong công trình dân dụng, đặc biệt là những giấy tờ liên quan đến thí nghiệm vật liệu, chứng nhận chất lượng... nhưng chưa biết cụ thể gồm những gì? Em còn nghe nói có CO, CQ gì đó nữa... Em chưa hiểu, phân biệt được về bản chất các khái niệm này, kính mong các bác chỉ bảo giúp em.

Em xin trân trọng cảm ơn.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

CO CQ là một trong những giấy tờ pháp lý quan trọng đánh giá chất lượng vật liệu đầu vào.
Bạn là TVGS thì nên xem đây chỉ là 1 thứ mang tính thủ tục vì quan trọng nhất là kết quả nghiệm thu chất lượng; thí nghiệm vật liệu mà bạn hoặc cơ quan thí nghiệm, đơn vị thi công thực hiện sau khi nhập vật liệu vào.
Còn dưới góc độ nhà thầu; chủ đầu tư đây là cái đặc biệt quan trọng quyết định giá thành.
Ví dụ: 1 bộ bu lông M25 loại ngắn của tàu giá chưa đến 6k; còn Hàn Quốc là gần  30k.
Các nhà cung cấp bu lông sẽ về đợt hàng đầu tiên chuẩn Hàn Quốc; CO CQ xịn.
Các hàng sau về sẽ lẫn tàu hoặc 100% tàu.
=> kinh nghiệm: -Yêu cầu bản công chứng CO CQ;
                         - CO CQ gửi bản mèm PDF thì bạn in màu ra. Lấy kính lúp soi. cái này là nghĩa đen luôn nhé. bạn soi kỹ ở số lượng; ngày tháng; và con dấu phải khớp và đều với hoa văn....
Thân.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2
  Đăng lúc 9/11/2016 08:32

3#
neostanley Đăng lúc 8/11/2016 12:36 | Chỉ xem của tác giả
Bất cứ vật tư vật liệu thành phẩm nào cũng có giấy khai sinh của nó.
1. Khi nhà sản xuất làm ra 1 sản phẩm nào đó thì sản phẩm đó phải đảm bảo tiêu chuẩn sản xuất của nước sở tại, hoặc tiêu chuẩn cơ sở (cao hơn) của chính đơn vị đó lập ra. Các tiêu chuẩn này phải đáp ứng được như trong yêu cầu của công trình. Giấy tờ liên quan là chứng chỉ xuất xưởng (Certificate of origin hay CO).
2. Khi cần vật tư đảm bảo yêu cầu về chất lượng, có liên quan tới một vài thông số như thí nghiệm tại xưởng... thì phải có chứng chỉ chất lượng (Certificate of quality hay CQ).

4#
 Tác giả| phanhanhdai Đăng lúc 8/11/2016 13:24 | Chỉ xem của tác giả
Em cảm ơn mọi người rất nhiều, mong các anh chị giúp em phân biệt:
Cụm từ "Chứng chỉ xuất xứ, nhãn mác hàng hóa" (cụm từ này có trong thông tư 10/2013/TT-BXD ngày 25/7/2013) và cụm từ "Chứng chỉ kỹ thuật xuất xưởng xác nhận vật liệu sử dụng trong công trình..." (cụm từ ngày trong TCVN371:2006) về mặt bản chất có giống nhau không ah?

Đánh giá

Call để tư vấn cho bạn. Do hơi dài dòng nên để hôm khác mình viết bài, có hình ảnh minh họa cho.  Đăng lúc 10/11/2016 21:37

5#
LYTINHSAU_1985 Đăng lúc 10/11/2016 14:08 | Chỉ xem của tác giả
phanhanhdai gửi lúc 8/11/2016 13:24
Em cảm ơn mọi người rất nhiều, mong các anh chị giúp em phân biệt:
Cụm từ "Chứng chỉ ...

Giống nhau bạn ơi, cùng nói về chứng nhận chỉ chỉ xuất xứ ( nước ngoài ) hoặc xuất xường ( doanh nghiệp trong nước nào đó chẳng hạn )

Đánh giá

Sai rồi bạn ơi. Hai cái ấy khác nhau hoàn toàn.  Đăng lúc 10/11/2016 21:35

6#
hoangdoan0101 Đăng lúc 11/11/2016 13:08 | Chỉ xem của tác giả
LYTINHSAU_1985 gửi lúc 10/11/2016 14:08
Giống nhau bạn ơi, cùng nói về chứng nhận chỉ chỉ xuất xứ ( nước  ...

Bác nhầm rồi, cái CQ lấy từ thí nghiệm kiểm tra của đơn vị thí nghiệm (Quatest...)
CO mới là cái chứng nhận xuất xứ của hàng hóa, vật tư do chính công ty sản xuất cung cấp, cái vụ điện này em mắc mấy lần rồi mà

Đánh giá

Dạ, em nhầm, nhưng na ná thì công ty sản xuất có kiểm tra mới chứng minh hàng hóa đạt chất lượng phù hợp tiêu chuẩn công bố kèm theo hàng hoá, thường thấy tem chất lư   Đăng lúc 14/11/2016 07:45
Lại nhầm lần CQ do đơn vị thì nghiệm (quatest..) là hoàn toàn chưa chính xác rồi.  Đăng lúc 12/11/2016 21:43

7#
LYTINHSAU_1985 Đăng lúc 12/11/2016 12:46 | Chỉ xem của tác giả
hoangdoan0101 gửi lúc 11/11/2016 13:08
Bác nhầm rồi, cái CQ lấy từ thí nghiệm kiểm tra của đơn vị thí nghiệm (Quatest...)
...

Không cái CO hay CQ thì tôi biết rồi nhưng chắc câu hỏi của chủ topic tôi hiểu sai vấn đề thôi.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 8/5/2024 02:50 , Processed in 0.145885 second(s), 29 queries .