XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1899|Trả lời: 18
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Nhờ tư vấn gấp! Điều chỉnh giá hợp đồng

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Đơn vị đại diện Chủ đầu tư gửi Chủ đầu tư văn bản đề nghị điều chỉnh giá trúng thầu gói thầu X. Giá gói thầu tại Quyết định đc duyệt là 450.500.000 đồng, giá xin điều chỉnh là 475.000.000 đồng, có biên bản xác nhận khối lượng, kiểm tra hiện trường của Chủ đầu tư và nhà thầu.Em muốn hỏi: Trường hợp này có cần yêu cầu đại diện chủ đầu tư lập lại dự toán điều chỉnh, bổ sung, trên cơ sở đó ra quyết định điều chỉnh giá gói thầu không ạ? Hay cứ ra quyết định điều chỉnh giá gói thầu là được, không cần lập lại dự toán điều chỉnh?
Em đang cần gấp lắm, xin chân thành cảm ơn!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

- Công trình nhà bạn  chắc là vốn NSNN phải ko? Về nguyên tác Công trình không phê duyệt kế hoạch đấu thầu thì bạn sẽ ko có cơ sở xác định được hình thức hợp đồng, lựa chọn nhà thầu, thời gian thực hiện,.... cho các gói tư vấn, xây lắp nên là chưa đúng. Bạn nên bổ sung cho đủ pháp lý.
- Với khối lượng bổ sung, phát sinhg: Căn cứ vào các biên bản liên quan, bên bạn kết hợp với tư vấn lập dự toán bổ sung --> Phê duyệt dự toán bổ sung --> Phê duyệt điều chỉnh giá gói thầu --> Phê duyệt điều chỉnh giá hợp đồng (có thể không cần) Sau đó kí phụ lục hợp đồng. Thời gian kí phụ lục hợp đồng nên để nằm trong thời gian thực hiện gói thầu nếu ko phải gia hạn.

2#
soixich_hp1 Đăng lúc 24/9/2014 11:44 | Chỉ xem của tác giả
- Bạn phân biệt giá dự toán và giá hợp đồng? Cái nào có trước, cái nào có sau.
- Ai là đơn vị lập dự toán bổ sung? Bạn căn cứ vào hợp đồng cụ thể của từng bên để xem xét? Trong hợp đồng có yêu cầu đơn vị thi công lập ko? Văn bản luật nào cho phép??????

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
Mình đang hỏi mà bạn lại hỏi lại mình thì biết làm tn :(  Đăng lúc 24/9/2014 11:46

3#
conghoa Đăng lúc 24/9/2014 11:52 | Chỉ xem của tác giả
Nếu CĐT là tư nhân thì theo mình chỉ cần làm phụ lục hợp đồng thống nhất điều từ giá cũ lên giá mới là xong.
Còn với CĐT là nhà nước thì ... đứng ngoài hóng chờ các bác giải thích :)

Đánh giá

vốn nhà nước bác ạ  Đăng lúc 24/9/2014 11:53

4#
fubi Đăng lúc 24/9/2014 12:00 | Chỉ xem của tác giả
Bạn cần thông tin thêm cho rõ thì mới giúp tư vấn được nhé:
1. Đã có quyết định trúng thầu chưa?
2. Đã ký hợp đồng chưa?
3. Lý do tại sao lại điều chỉnh giá gói thầu? Và giá gói thầu theo cách bạn nêu nó là giá nào: giá gói thầu trong kế hoạch đấu thầu? Giá dự toán được duyệt? Giá dự thầu? Hay là giá trúng thầu? Hay là giá hợp đồng?
P/s: mình võ đoán là cđt đang thực hiện nhầm lẫn lung tung về quản lý chi phí dự án đầu tư xd rồi. Vậy nên thủ tục bị chồng chéo hiểu cái này nhầm cái kia rồi đó.

Thân ái!

5#
PTQĐ Đăng lúc 24/9/2014 13:23 | Chỉ xem của tác giả
Cái này theo mình hiểu chắc là thế này. Gói thầu đã được ký hợp đồng thi công rồi, và giá trị hợp đồng là 450.500.000 đồng. Tuy nhiên, khi thi công thì phát sinh thêm khối lượng ngoài thiết kế nên các bân mới lập Biên bản xử lý hiện trường và đã thống nhất khối lượng phát sinh. Đại diện CĐT mới đề nghị CĐT điều chỉnh giá trúng thầu cho nhà thầu. Phải vậy không bạn?
Nếu thế thì theo mình: nếu khối lượng phát sinh có đơn giá trong hợp đồng thì cứ theo TT 86/2011 mà làm thôi. Nếu khối lượng phát sinh < 20% khối lượng tương ứng có trong hợp đồng thì chỉ cần lập PLHĐ là được. Chờ cao kiến của các ae khác!

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Rất hữu ích!  Đăng lúc 26/9/2014 15:16
  Đăng lúc 24/9/2014 14:29

6#
 Tác giả| Bắc Đăng lúc 24/9/2014 14:23 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 24/9/2014 12:00
Bạn cần thông tin thêm cho rõ thì mới giúp tư vấn được nhé:
1. Đã có quyết định ...

Anh fubi: em Thêm một ít thông tin cho đầy đủ:
1. Công trình đã được phê duyệt Thiết kế BVTC và dự toán (công trình nhỏ nên làm tắt, không phê duyệt BCKTKT mà chỉ duyệt thiết kế và dự toán)
2. Đã có quyết định phê duyệt đơn vị nhận thầu và giá trúng thầu.
3. Đã ký hợp đồng.
4. Lý do điều chỉnh: do công trình thuộc dạng sửa chữa, lúc lập dự toán chưa tính thêm, đến lúc đang thi công mới mời các bên đến ký biên bản (theo em đoán là để lấy nốt chi phí dự phòng khoảng 20 triệu trong dự toán được duyệt). Họ xin phê duyệt điều chỉnh giá trúng thầu. (ban đầu trình duyệt điều chỉnh giá hợpd đồng nhưng sếp em không chịu, họ chuyển qua xin phê duyệt điều chỉnh giá trúng thầu tại quyết định chỉ định thầu).
Giúp e gấp với anh fubi và mọi người nhé
5.

Đánh giá

Xin điều chỉnh giá trúng thầu. Hình thức này chưa gặp & cũng chưa có trong quy định. Trừ khi hợp thức hóa lại từ đầu, tức là từ GĐ hoàn t   Đăng lúc 25/9/2014 09:37

7#
 Tác giả| Bắc Đăng lúc 24/9/2014 14:25 | Chỉ xem của tác giả
Bắc gửi lúc 24/9/2014 14:23
Anh fubi: em Thêm một ít thông tin cho đầy đủ:
1. Công trình đã được phê duyệt Th ...

Công trình không phê duyệt kế hoạch đấu thầu. Chỉ định thầu trực tiếp. Hình thức hợp đồng: trọn gói.

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0.5
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1
Nếu là trọn gói thì càng thêm căng nữa. Khả năng xin được là Khó.  Đăng lúc 25/9/2014 09:37
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0
Nếu là trọn gói thì càng thêm căng nữa. Khả năng xin được là Khó.  Đăng lúc 25/9/2014 09:37

9#
taiga1985 Đăng lúc 26/9/2014 16:00 | Chỉ xem của tác giả
Bắc gửi lúc 24/9/2014 14:25
Công trình không phê duyệt kế hoạch đấu thầu. Chỉ định thầu trực tiếp. Hình thức ...

Theo điều 11 khoản 1.7 mục e thông tư 86 Bộ tài chính:
e) Đối với hợp đồng trọn gói và hợp đồng theo tỷ lệ (%): trường hợp có phát sinh hợp lý những công việc ngoài phạm vi hợp đồng đã ký (đối với hợp đồng thi công xây dựng là khối lượng nằm ngoài phạm vi công việc phải thực hiện theo thiết kế; đối với hợp đồng tư vấn là khối lượng nằm ngoài nhiệm vụ tư vấn phải thực hiện). Trường hợp này, khi điều chỉnh khối lượng mà không làm thay đổi mục tiêu đầu tư hoặc không vượt tổng mức đầu tư được phê duyệt thì chủ đầu tư và nhà thầu tính toán, thỏa thuận và ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng; trường hợp làm vượt tổng mức đầu tư được phê duyệt thì phải được Người có thẩm quyền quyết định đầu tư xem xét, quyết định; trường hợp thỏa thuận không được thì khối lượng các công việc phát sinh đó sẽ hình thành gói thầu mới, việc lựa chọn nhà thầu để thực hiện gói thầu này theo quy định hiện hành;

Như vậy theo thông tin bạn đưa ra thì 20 triệu là do phát sinh về khối lượng những mã có trong hợp đồng ngoài Điều, khoản mục trên. Nên không thanh toán được (không điều chỉnh giá gói thầu được do không lập được hợp đồng bổ sung) nhà thầu phải chấp nhận chịu thiệt. Còn theo Phương án điều chỉnh giá trúng thầu (bóc lại khối lượng đề xuất, để tăng giá hợp đồng) thì phải thẩm định, phê duyệt lại (làm lại từ bước này) rất mất thời gian và chi phí kèm theo (ko khả thi).

10#
NPDL Đăng lúc 27/9/2014 15:05 | Chỉ xem của tác giả
cái này mình cũng làm rồi, nghĩ đơn giản cho nhanh:
1/ Hợp đồng trọn gói ký sao làm vậy tương đương cái 450tr
2/ Muốn lấy 20tr bỏ túi tránh lãng phí dự phòng thì phát sinh khối lượng ngoài hợp đồng hoặc thay đổi chủng loại vật liệu đã ký trình chủ đầu tư phê duyệt( đương nhiên chủng loại vật liệu thay thế giá phải cao - chủng loại bị thay thế tăng 20tr)
3/ Giá trị quyết toán = hợp đồng trọn gói + Khối lượng tăng/ giảm ( do thay đổi chủng loại vật liệu hoặc Khối Lượng 0
4 Xuất hóa đơn + LÚA VỀ CHIA THÔI (  HEHE )

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 18/5/2024 00:05 , Processed in 0.108852 second(s), 23 queries .