XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 14282|Trả lời: 21
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Sai nhầm nghiêm trọng hướng dẫn đo bóc khối lượng dự toán của quyết định 788/QĐ-

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
VẤN ĐỀ RẤT ĐƠN GIẢN NẾU ĐI TỪ BẢN CHẤT VÀ NGUYÊN LÝ

Đặt vấn đề:

Vì nhận thấy hiện tại nhiều bạn đồng nghiệp đang bám víu vào quyết định 788/QĐ-BXD ngày 26/8/2010 của BXD hướng dẫn đo bóc khối lượng để làm việc mà không nhận thấy bản chất vấn đề là QĐ này đã sai nhầm nghiêm trọng.
Mặc dù nó không phải là văn bản pháp luật nhưng rất nhiều bạn vấn vướng mắc vào nó. Chính vì tính nghiêm trọng này nên mình trích dẫn thành topic riêng để cho dễ trao đổi.

hunter225 gửi lúc 1/6/2012 22:07
-Không thể như bác Fuvi nói là QĐ 788 không mang lại ýnghĩa, có thể nó áp dụng tham khảo tuy nhiên vẫn có hữu ích, ví dụ , lâu nay mấybác TVGS hay bắt tính KL bê tông = cách lấy thể tích BT trừ đi thể tích thépchiếm chỗ, cải nhau hoài với mấy bác mà ko có cái gì để đem ra cãi, có cái QĐ788 mấy bác im ngay...

Mình khẳng định với các bạn chắc chắn 100% cái quyết định788/QĐ-BXD ngày 26/8/2010 không có ý nghĩa, không có bất cứ giá trị thực tiễn nào cả (nói nặng 1 tý là vứt sọt rác không cần quan tâm - nhiều bạn lấy làm căn cứ pháp lý làm việc là do không hiểu biết cặn kẽ). Nếu hiểu rõ sâu sắcvề dự toán thì việc khẳng định này rất dễ dàng bởi các lý do sau:

I.Quyết định của các Bộ không phải thuộc dạng văn bản pháp luật. Nên nó chỉ tham khảo, thích thì dùng không thích thì bỏ qua.

*Nói có sách, mách có chứng:
1. Các bạn xem hệ thống văn bản pháp luật của Việt Namqua sơ đồ tư duy này nhé (sẽ không thấy Quyết định của Bộ đâu cả):hãy bấm link để đọc bài Loại văn bản nào có tính Pháp lý bắt buộc trong xây dựng?
(xem thêm hình ở cuối bài viết)
2. Ngay trong nội dung quyết định 788/QĐ-BXDngày 26/8/2010 tại điều 1 cũng nêu rõ:
Điều1. Công bố Hướng dẫn đo bóc khối lượng xây dựng côngtrình kèm theo Quyết định này để các cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan tham khảo sử dụng vào việc xác địnhkhối lượng xây dựng của công trình và chi phí đầu tư xây dựng công trình.

II. Trong nội dung quyết định 788/QĐ-BXD ngày 26/8/2010 đã hướng dẫn cách bóc các công tác xây dựng 1 cách vô cùng “bát nháo” vô căn cứ, mất căn bản trầm trọng:
- Nếu đọc qua, những bạn đồng nghiệp thiếu kỹ năng gốc, không vững về bản chất nguyên lý lập dự toán sẽ ngộ nhận tưởng rất là khoa học. Thêm nữa, thấy ban hành bởi Bộ Xây dựng – mà thực chất gốc gác là do Viện Kinh tế xây dựng làm ra – nên “choáng ngợp” vội vàng tin tưởng ngay mà không dám hó hé gì (như trường hợp bạn nói là đưa ra cho Giám sát thì họ im ngay k dám trừ thép chiếm chỗ khi tính KL bê tông).
Vì sao mình dám khẳng định đầy “động chạm” như vậy?

*Nói có sách, mách có chứng:
- Nếu làm dự toán sành sỏi, các bạn sẽ hiểu rõ 1 nguyêntắc mang tính nguyên lý và bản chất sau:

1. Bóc KL dự toán trước hết phải phụ thuộc vào công việctrong bộ định mức mà bạn áp dụng. Trong bộ định mức quy định rất rõ ràng về 1công tác xây dựng gồm: đơn vị tính, phạm vi, nội dung, thuyết minh công việc.

2. Mà bộ định mức thì có vô số để ta áp dụng: các bộ địnhmức công bố của Bộ XD, của Bộ Bưu chính viễn thông, bộ định mức của các đơn vịtư vấn tự xây dựng, bộ định mức của nhà thầu tự xây dựng....

Từ 1 và 2 khẳng định: đo bóc khối lượng phải gắn chặt với quy định thuyết minh và đơn vị tính, cùng phạm vi công việc trong Bộ định mức bạnáp dụng.
Tuy  nhiên, khi đọc QĐ 788/QĐ-BXD ngày 26/8/2010 chúng ta không hề thấy họ hướng dẫn cho Bộ địnhmức nào cả. Nó có thể đúng với định mức 1776, nhưng chưa chắc đúng với Bộ định mức khác.
==> Chính vì hướng dẫn VÔ CĂN CỨ này mà tôi dám khẳng định nó rất vô cùng “bát nháo” vô căn cứ, mất căn bảntrầm trọng. Nội dung hướng dẫn trong QĐ theo mình chỉ cần gói gọn bằng 1 câu như sau là đủ và đúng: “đo bóc KL dự toán theo đúng hướng dẫn thuyết minh vàđơn vị tính trong Bộ định mức bạn áp dụng.”

* Với câu hỏi bạn nêu:
có trừ thể tích cốt thép chiếm chỗ khi tính KL bê tông hay không?

* Câu trả lời rất đơn giản:
- Bạn dùng định mức nào thì đọc định mức đó.Nó nói trừ thì bạn trừ. Nó nói không trừ thì bạn không trừ. Chứ không phải do ông BXD đứng ra phán ngang bằng cái QĐ không mang tính pháp lý gì cả.

-     Nếu bạn dùng định mức 1776 thì trong đó phầnthuyết minh chương VI có ghi rất rõ:
“Khối lượngbê tông các kết cấu là khối lượng hình học được xác định theo thiết kế, khi đo bóc khối lượng bê tông không trừ cốt thép trong bê tông.”

Lưu ý:
nếu dùng PM dự toán các bạn sẽ bị mù thông tin quan trọng trên nên sinh ra cãi nhau không đáng có.

P/s: Xin chia sẻ thêm:
- những nội dung nêu trên mình đã chia sẻ rất kỹ và rất nhiều lần trong nhiều bài viết về hướng dẫn kinh nghiệm đo bóc dự toán rồi. các bạn có thể đọc lại.
- Điều mình muốn nhấn mạnh:
khi đọc tư liệu hãy cần biết chắt lọc đúng sai. Biết cái nào là chỉ tham khảo cho vui, cái nào là bắt buộc pháp lý. Đừng ngộ nhận Bộ ban hành là chuẩn. Muốn đánh giá được chúng ta phải chuyên nghiệp, đào sâu bản chất và nguyên lý của mọi vấn đề chứ đừng bám lấy cái vỏ bề ngoài để làm việc.

CÁC LỌAI VĂN BẢN THUỘC HỆ THỐNG PHÁP LUẬT VIỆT NAM (theo quy định của Quốc Hội)
SỐ CÒN LẠI K CÓ TRONG DANH MỤC LÀ CHỈ THAM KHẢO K DÙNG TÙY THÍCH (Như các QĐ của Bộ Xd)

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0 Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3.8
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 12/10/2016 12:47
  Đăng lúc 4/8/2016 16:19
  Đăng lúc 10/6/2016 16:39
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0
  Đăng lúc 8/1/2015 14:58
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 20/3/2014 21:09

Số người tham gia 23Uy Tín: +35 Thưởng +34 Thanked +31 Thu lại Lý do
phuongdiem1812 + 2 Rất chuyên nghiệp! Thanks!
tobi4124 + 1 Kinh nghiệm. Cảm ơn!
Bokingvan + 1 Thích bài này! Thanks!
lananhktxd1004 + 2 Kinh nghiệm. Cảm ơn!
longctk12 + 1

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Mình đang bóc dự toán theo cột (số lượng, dài, rộng, cao, hệ số) và mang đi thẩm thì bên thẩm tra yêu cầu mình phải trình bày lại dự toán theo kiểu diễn giải, như vậy mình có thể dựa vào hướng dẫn của quyết định 788 để bảo lưu việc tính toán của mình hay không?
Bạn trả lời giúp mình.
Xin cảm ơn

Đánh giá

Ông thẩm tra chỉ có chương trình Dự toán kiểu diễn giải (không biết cách nhân PGN*Dài*Rộng*Cao). Bó tay cho kỹ sư Việt Nam!  Đăng lúc 4/8/2016 18:01
OK! đem văn bản nhà nước ra mà cải thôi!  Đăng lúc 4/8/2016 17:58
Làm gì có cái kiểu: chỉ được giải toán theo 1 cách giải duy nhất. Cấm giải toán theo cách khác của người chấm thi. Poastay \.  Đăng lúc 4/8/2016 12:41
Hành là chính ấy mà. bạn mà làm diễn giải tất sẽ bắt bạn làm theo dài rộng cao. Kết quả chỉ là 1, phương pháp cách giải thì có nhiều.  Đăng lúc 4/8/2016 12:40

2#
nguyenchuongha2 Đăng lúc 2/7/2012 20:56 | Chỉ xem của tác giả
nhiều lúc biết sai vẫn phải làm thôi

nguyenchuongha2 trong 2/7/2012 21:51 đã trả lời thêm:
có khi bạn là người tiếp quản công việc,cái sai thì rõ rồi nhưng nó liên quan tới quá nhiều thứ mà bắt buộc bạn phải làm theo thôi,rút kinh nghiêm cho lần sau thôi

Đánh giá

Biết sai mà vẫn làm thì ....hết biết. Hii  Đăng lúc 2/7/2012 21:06

3#
phanthanhnhut16 Đăng lúc 17/1/2013 17:04 | Chỉ xem của tác giả
theo mình biết sai mà vẫn làm thì đó cũng như những người thợ thi công mà thôi, chỉ gì làm nấy. nếu đã mang 1 cái danh nghĩ thì phải làm cho đúng và chính xác nữa chứ. mình góp ý cho vui thôi. hihi

Số người tham gia 1Uy Tín: +2 Thu lại Lý do
thanhkhuyen + 2

Xem tất cả

5#
anhthu21990 Đăng lúc 12/9/2016 15:53 | Chỉ xem của tác giả
HƯỚNG DẪN ĐO BÓC KHỐI LƯỢNG XÂY DỰNG CÔNG TRÌNH

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 2/5/2024 12:52 , Processed in 0.153015 second(s), 30 queries .