XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1272|Trả lời: 5
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Công trình Kè chống sạt lở xảy ra sự cố..!

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào các bác..!

Em đang kiểm tra một Công trình Kè chống xói lở xây bằng Đá hộc + đá 4x6 có chiều dài L= 46m; mác vữa xây M100. Công trình đã đưa vào sử dụng đc 08 tháng nhưng qua một đêm nước lũ về đã gây xói lớp móng kè và bị gãy đổ 2/3 khối lượng toàn bộ kè.
Em đã kiểm tra đo đạc thực tế tại hiện trường Đơn vị thi công có thi công đủ các kích thước hình học theo bản vẽ thiết kế, chiều sâu chôn móng thiếu 60cm. Nhưng nhìn bằng mắt thường nhận thấy chất lượng mác vữa XM không đảm bảo. Em đang muốn giám định mác vữa xây dựng công trình có đảm bảo chất lượng hay ko? Nhưng gõ cửa cả Sở XD của tỉnh họ cũng trả lời khó có thể xác định được cường độ mác vữa xây tại hiện trường. Em xin đưa ra vấn đề này và mong các bác góp ý cho em để có phương pháp giải quyết vấn đề trên. Xin cảm ơn các bác..!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
Bắc Đăng lúc 29/7/2014 16:16 | Chỉ xem của tác giả
Thôi bác cho qua đi..Đụng chạm đã đành, mà thực sự đối với các công trình dưới nước, chịu ảnh hưởng bão lũ loại này thì sau 8 tháng rất khó xác định mác bê tông!

3#
mylove91 Đăng lúc 29/7/2014 16:25 | Chỉ xem của tác giả
Bạn gọi tư vấn giám sát tới giải quyết, có khúc mác gì thì yêu cầu họ giải trình

4#
cuong2d Đăng lúc 29/7/2014 20:42 | Chỉ xem của tác giả
Bác lấy thiết kế thành phần cấp phối của mác vữa đó đi đúc 1 mẫu rồi so sánh với mẫu vữa ở hiện trường hoặc lớp vữa đủ lớn và đủ dày thì cho khoan lấy mẫu rồi nén kiểm tra.
P/s: Khuyến cáo bác nên nghe theo lời của Sở XD. CHỉ nên xem xét về chiều sâu chôn móng mà thôi. Bão lũ là bất khả kháng, nhiều lúc bê tông kia còn bì cuốn trôi nữa là.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
duy_bk + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

5#
 Tác giả| duy_bk Đăng lúc 29/7/2014 21:23 | Chỉ xem của tác giả
Vâng, em rất vui khi các bác đã góp ý cho em. Công trình này mục tiêu là chống sạt lở..nhưng chưa mới được 1 đợt nước Lũ thì đã sập đổ. Trên địa bàn của em thì công trình có giá trị nhỏ nên UBND xã hay nhờ 01 Phòng chuyên thẩm định hồ sơ thiết kế + dự toán lập hộ. Công tác thiết kế không có chứng chỉ; công tác giám sát, nghiệm thu là 01 thành viên của xã giám sát không có chuyên môn về xây dựng. Hồ sơ quyết toán có phiếu thí nghiệm mẫu vữa tại hiện trường nhưng qua kiểm tra thì là " Phiếu ảo". Nếu mà không có cơ quan chuyên môn nào đánh giá chính xác về chất lượng công trình trên thì...coi như em đau đầu các Bác ạ !

6#
landau Đăng lúc 29/7/2014 22:06 | Chỉ xem của tác giả
Một vấn đề nữa mà bạn hình như không để ý là cái thằng cha thiết kế nó thiết kế có hợp lý không. Các công trình kè sông thường không cần vữa bắt mạch mà vẫn ổn định, chống xói. Nay có vữa mà vẫn sạt thì phải xem xét cơ chế sinh ra sạt lở: Do nước thay đổi, do tác động dòng nước không kiểm soát được từ khâu thiết kế,... từ đó cũng có thể ra vấn đề.
Việc kiểm soát vữa xây phải được thực hiện ngay trong khâu thi công. Còn khi đã xây xong rồi rất khó để xác định chính xác vì nó chẳng đủ để làm một cái mẫu. Còn khi nào ta cải tiến cái mẫu thử nhỏ như cái đầu đũa thì lại làm được.
Vữa cũng có tính chất gần tương tự bê tông tức là cũng giảm cường độ theo thời gian. Nhưng sau một năm thì không đáng kể. Vì vậy chế một mẫu đi chém gió với nhau thì khá mất thời giờ đấy.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
duy_bk + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 21:51 , Processed in 0.163039 second(s), 28 queries .