XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1352|Trả lời: 11
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Giao lưu] Đôi điều cần suy ngẫm về công tác đấu thầu!

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Không biết đến bao giờ công tác đấu thầu mới thực sự minh bạch, cạnh tranh lành mạnh theo cơ chế thị trường, mặc dù Luật đấu thầu số 43, NĐ 63 có rất nhiều những tiến bộ hướng đến một thị trường như thế. Nhưng lợi ích nhóm, văn hóa chạy chọt, lót tay, chia chác đã thâm căn cố đế không dễ gì thay đổi.Các hiện tượng tiêu cực trong đấu thầu càng phức tạp, tinh vi. Đưa vào hồ sơ mời thầu một số tiêu chí trên trời (KHÓA) để hạn chế nhà thầu, mặc dù đấu thầu rộng rãi nhưng chẳng khác gì chỉ định thầu là một trong nhiều cách để thắng thầu. Ngoài ra hiện tượng thông thầu, quây thầu còn rất phổ biến làm mất lòng tin của doanh nghiệp chân chính và của nhân dân.
Mong các bạn quan tâm, chia sẻ thêm về chủ đề này

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
anh number 1  Đăng lúc 19/9/2014 13:33

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đôi lời!
- Mỗi người một ý kiến mình thấy đều có cái đúng nhưng chung quy lại " Bình mới nhưng rượu cũ" cái này chúng ta cũng nghe nhiều và thậm chí là được biết nhiều rồi bởi luật 43 ra đời, nghị định 63 có hiệu lực đọc qua thì có cái gì đó nó cải cách, tiên tiến hay nói mà cách các đại biểu hay nói là" mang tính hội nhập, hiện đại hoá".Nhưng thực ra vẫn là một vòng luẩn quẩn mà theo mình vẫn chưa có tính chuyên nghiệp, rõ ràng.Còn chưa rõ ràng, chuyên nghiệp chỗ nào thì mọi người cũng đã bàn luận ở trên diễn đàn!
- Nếu một công ty ( tập đoàn) ở thời điểm hiện nay muốn phát triển bền vững thì chỉ cần:
1.Giám đốc( ăn uống, giao tiếp được) gọi là phong độ +tầm quan hệ ( tuỳ theo quy mô công trình)
2. Cố vấn kế hoạch ( Liên quan dự toán , nghiên cứu thông tư nghị định, luật chuẩn bị tư thế tham mưu cho giám đốc "lách")
3. Cố vấn kỹ thuật ( phụ trách mảng kỹ thuật, đưa thật nhiều khối lượng có thể vào để kiếm lãi "khủng")
4. Một cô vợ giỏi giữ tiền ( cố gằng gửi vào ngân hàng thật nhiều, thật lâu để kiếm lãi, khoản nào nợ được thì cứ nợ)
1+2+3+4 = Bộ khung của công ty có thể phát triển và bền vững được trước phong ba bão táp của ngành xây dựng như hiện nay!

Ông tengbung này nói tầm bậy tầm bạ ! Thế nào là chạy dự án ! Luật có cho không anh ? anh nên bổ sung vào nhưng vấn đề đó cho anh SonTinh ! cái anh nói bây giờ cũng chính là thực trạng vớ vẩn hiện nay đó anh à ! Chay dự án xong ! công trình 1000 tỷ mà chẳng biết làm HS đấu thầu ! Tại sao vì chỉ định luôn mà ! Tôi xin thì tôi làm như anh nói đấy !
Nhưng có làm đâu ! Bán thầu ! cho mấy ông thầu vớ vẩn nên chết tiền nhà nước ! chất lượng thì kém !
rất đồng tình với anh Sontinh đúng là Sơn tinh mới có thể nói ra nhưng điều như vậy ! nhưng nếu mà anh đi đấu thầu nói như thế thì chắc thành đấu khẩu rồi hỗn chiến luôn quá !
Cảm ơn anh đã nói lên suy nghĩ thật để anh em hiểu hơn !

Số người tham gia 2Thưởng +5 Thanked +3 Thu lại Lý do
sontinh45c + 2 Thực tiễn. Cám ơn!
fubi + 5 + 1 Thực tiễn. Cám ơn!

Xem tất cả

Đề cử
fubi Đăng lúc 19/9/2014 14:10 | Chỉ xem của tác giả
tuandaiminh2012 gửi lúc 19/9/2014 13:31
Ông tengbung này nói tầm bậy tầm bạ ! Thế nào là chạy dự án ! Luật có cho không anh  ...

Trừ những gói thầu đặc biệt hoặc vốn tư nhân  thì cần thật sự nhà thầu có kinh nghiệm.
Còn lại Đấu thầu là 1 trận đấu chỉ dành riêng cho những NHÀ THẦU AM HIỂU LUẬT CHƠI DO CHỦ ĐẦU TƯ ĐẶT RA.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
nguyenhien916 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

2#
tengbungteng Đăng lúc 19/9/2014 10:37 | Chỉ xem của tác giả
Bạn nói vậy cũng không đúng.
"Đa số" bây giờ muốn công trình thì các nhà thầu phải "chạy" về. Từ chạy dự án cho đến vốn để thực hiện công trình.
Bạn thử nghĩ xem, bạn mất tiền chạy dự án và vốn về mà có "thằng" khác nhảy vào tranh bạn sẽ cảm thấy sao?
Vì thế mới có hiện tượng như bạn nói.
Tất nhiên cũng có những công trình từ dự án vốn nước ngoài rót về thì cũng phải "chạy mối quan hệ", không mất tiền thì sao có công trình để làm được bạn ơi.

5#
minhduc350 Đăng lúc 19/9/2014 16:49 | Chỉ xem của tác giả
thời cơ chế thị trường mà bạn " tiền đi trước là đồng tiền khôn ". anh không "chạy" sao có công trình về cho bạn. Tất nhiên cũng có những công trình từ dự án vốn nước ngoài rót về thì cũng phải "chạy mối quan hệ", không mất tiền thì sao có công trình để làm được bạn ơi.

6#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 19/9/2014 19:47 | Chỉ xem của tác giả
minhduc350 gửi lúc 19/9/2014 16:49
thời cơ chế thị trường mà bạn " tiền đi trước là đồng tiền khôn ". anh không "chạ ...

Chúng ta đang bàn đến thực trạng đấu thầu hiện nay ! dù chúng ta là những hạt cát giữa sa mạc ! nhưng chúng ta cũng đang mất đi miếng cơm manh áo của mình cũng vì thực trạng đấu thầu, chạy dự án hiện nay ! Tôi xin nói rõ !
Thứ nhất : Khi chạy dự án đừng tưởng Ông ta chỉ thi công thôi hay làm một việc gì đó trong dự án của Ông ta xin về đâu nha ! mà Ông ta rất dài tay ? tư vấn, thí nghiệm, kiểm định chất lượng đều do mấy Ông anh ruột, chị ruột, thằng cháu làm tất ! ===> Dự án gia đình nên công ty có 0 năm kinh nghiệm cũng làm được vì sao ư ! vì xin dự án do Đại ca cho mấy ông tỉnh có mà dám làm trái ah ! Méc liền !
Thứ hai: Tất cả các công ty đúng ra họ xứng đáng được làm thì lại không được ! Mặc dù có năng lực đến đâu cũng chịu ===> Tuandaiminh hay minhduc350 cũng chịu kiếm cơm !

Kết luận: Là thành viên xaydung360 chúng ta quyết không đồng tình và loại bỏ  đến cùng ! dù có còn hơn không !!!
Cảm ơn anh đã quan tâm ! mong anh chia sẽ ..

Số người tham gia 4Thưởng +5 Thanked +7 Thu lại Lý do
tuanduccompany + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
vanphamcong + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
sontinh45c + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
fubi + 5 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

7#
tengbungteng Đăng lúc 20/9/2014 10:00 | Chỉ xem của tác giả
+ Vâng! Nói hơi mất quan điểm và lương tâm của các bác tý. Bọn em chỉ là nhân viên làm công ăn lương Làm cho tốt công việc của giám đốc giao, của công ty.
Công trình sếp chạy về, chả nhẽ bọn em bảo sếp là công ty mình không làm được - không đủ năng lực, tài chính để làm? Hay là bảo có công ty này - công ty nọ làm giỏi hơn và nên để cho họ làm?
+ Và nếu các bác là giám đốc 1 cty, dưới bác là hàng chục, hàng trăm công nhân. Không có công trình các bác tính thế nào? Công trình về các bác có "dám" không nhận? Hay là để Công ty khác "có năng lực hơn mình" làm?
+ Còn về đấu thầu, với cơ chế của Việt Nam nếu ko có "tay trong" khó mà thắng lắm ạ. Công ty các bác to, nhưng còn những công ty khác to hơn. Thậm chí em cũng đã gặp tình huống Nhà thầu địa phương thuê cả XHĐ (em viết tắt nhé) đến để dọa các nhà thầu khác.
+ Lan man tý rứa. Thôi thì biết là vậy. Việc mình thì mình làm cho tốt đã là thành công rồi.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Ngon, tengbungteng  Đăng lúc 20/9/2014 19:14

9#
thanvanmung Đăng lúc 20/9/2014 21:31 | Chỉ xem của tác giả

10#
 Tác giả| sontinh45c Đăng lúc 22/9/2014 08:44 | Chỉ xem của tác giả
Đọc mà thấy buồn cho tương lai đất nước. Chẳng biết nói gì

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 15:41 , Processed in 0.115482 second(s), 30 queries .