XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3532|Trả lời: 18
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Em gặp vướng mắc Thanh toán + bù giá

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào mọi người, em có một công trình như thế này mong mọi người tư vấn dùm công trình của cty hợp đồng tháng 12 năm 2009.do lý do khách quan mà sau khi ký hợp đồng không thi công được ( do không thể thi công đường công vụ) và đã được CTĐ chấp thuận gia hạn hợp đồng và ký phụ lục hợp đồng.Tháng 8 năm 2012 công ty triển khai thi công, ngay đã có khối lượng để thanh toán.Cho em hỏi bây giờ em thanh toán nếu muốn bù giá nhân công, ca máy ( vật liệu thì chắc không bù) vì là hạng mục đào nền đường.vậy cho em hỏi bây giờ khi em thanh toán theo hợp đồng em muốn bù giá ca máy luôn thì em phải làm như thế nào? năm 2010 tỉnh có ban hành bảng giá ca máy, vậy có phải em được lấy giá ca máy gốc ( giá ca máy lấy lập dự toán - giá ca máy năm 2010) để bù giá không? Nếu làm như vậy thì giá ca máy thay đổi từ năm 2010 thời điểm ban hành giá ca máy mới đến nay em phải làm thế nào để bù vậy? ( hợp đồng đơn giá). Mong mọi người tư vấn dùm, em mới làm bù giá nên thấy nó khó quá, mặc dù em đã đọc rất nhiều tài liệu.
Có bác nào sành về bù giá thì có thể vui lòng cho em SĐT để em liên lạc hỏi tý được không? cám ơn mọi người!

Đánh giá

hjc. bác fubi có gì diễn giải trên đây để sau này anh em khác gặp phải đỡ phải alo cho bác  Đăng lúc 8/10/2012 16:47
Gọi số điện thoại admin fubi: 0983.157.199 để được tư vấn giúp. Thân ái!  Đăng lúc 8/10/2012 16:04

Nằm trong bộ sư tập

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
thanh.bm Đăng lúc 8/10/2012 17:02 | Chỉ xem của tác giả
Bài được thanh.bm sửa lúc  8/10/2012 17:08

Vấn đề về Bù giá thì đã bàn luận rất nhiêu kể cả theo phương pháp gián tiếp (Theo Hệ số của nhà nước bạn hành) & phương pháp trực tiếp, bạn dùng công cụ tìm kiếm & đánh chữ "bù giá" thì sẽ cho kết quả, bạn tham khảo qua các bài thảo luận của các thành viên.Mình sẽ tóm tắt như sau:
*Về nguyên tắc đầu tiên là bạn phải xem Hợp đồng của bạn là loại gì? Có được điều chỉnh giá hay không?
- Nếu trường hợp không được điều chỉnh giá thì xem như chấm hết tại đây, không có cách nào xin điều chỉnh được.
- Nhưng nếu được điều chỉnh giá thì trong hợp đồng cũng sẽ thể hiện chi tiết phương pháp điều chỉnh & có quy định căn cứ để lập đơn giá mới hay không? Thường thì nếu là hợp đồng với đơn giá điều chỉnh thì sẽ có quy định chi tiết việc lập đơn giá mới, từ đó mới có cơ sở để làm. Hoặc nếu quy định theo hướng dẫn của nhà nước về việc điều chỉnh thì hai bên họp về việc sử dụng theo văn bản mới nhất nào để xây dựng đơn giá điều chỉnh mới?
=> Tất cả sẽ có trong hợp đồng. Bạn xem lại nhé.

Xem 1 bài đã thảo luận: http://www.xaydung360.vn/diendan ... ptid=2778&pid=11732

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 0.0
Rất hữu ích! Thanks!: 0
  Đăng lúc 16/8/2013 11:04

3#
 Tác giả| vanphamcong Đăng lúc 9/10/2012 11:09 | Chỉ xem của tác giả
em thấy vấn đề bù giá quá phức tạp em cũng đã đọc bài của anh fubi về bù giá, nhưng quả thật nó đặt ra cho em quá nhiều câu hỏi? ví dụ em đưa ra nhé:
1: khi bù giá nhân công, ca máy: có phải thường là người ta bù theo thông tư không, nhân công thì bù theo thông tu quy định mức lương tối thiểu, ca máy thì bù theo quyết định giá ca máy ban hành, nhưng em thắc mắc ví dụ là năm 2010 tỉnh ban hành giá ca máy hợp đồng của em ký 2009 vậy ca máy từ 2009 đến 2010 em đã bù theo giá ca máy của tỉnh ban hành, còn thời gian từ 2010 đến nay em lại phải tự lập một giá ca máy theo lương mới và giá nhiên liệu mới nữa phải không?
2. còn vật liệu thì: em sẽ phân khai khối lượng theo tháng và lấy chênh lệch giá nhân với khối lượng từng tháng thi công được là ra giá bù phải không các bác?
3. Hiện nay em đang được chỉ đạo là bù giá phần đào đắp nền đường thì chỉ có bù giá ca máy phải không ? hay bù cả nhân công nữa, ( dự toán đào đất cấp 2 nhân công chiếm 2%).
4. vật liệu, ca máy em bù trực tiếp , nhân công em bù theo hệ số được không ?
Mong mọi người tư vấn dùm?? cám ơn mọi người

vanphamcong trong 9/10/2012 14:35 đã trả lời thêm:
anh em giúp mình giải quyết lần lượt nhé ? cám ơn anh em nhiều?
- hợp đồng của mình là hợp đồng theo đơn giá, mình không biết gọi sợ hỏi anh fubi không biết hỏi như thế nào laoi mất thời gian của anh ấy. mọi người cùng tháo gỡ giúp mình nhé

Đánh giá

Vấn đề này làm cho bạn có vẻ đau đầu nhỉ? Hjc. Đã gọi cho bác sĩ FUBI chưa  Đăng lúc 9/10/2012 13:11
Rồi mới giải quyết các vấn đề khác tiếp theo?  Đăng lúc 9/10/2012 12:40
Vấn đề là bạn cho anh em biết là loại Hợp đồng bên bạn đã ký là gì? Trọn gói, đơn giá cố định, đơn giá điều chỉnh?  Đăng lúc 9/10/2012 12:40

4#
canhsatlangtu11 Đăng lúc 9/10/2012 15:21 | Chỉ xem của tác giả
Bài được canhsatlangtu11 sửa lúc  9/10/2012 15:23

Mình gởi các bạn 1 mẫu bù giá thực tế công trình cầu Trần Thị Lý mới làm. Các bạn xem làm theo mẫu là ok. Mẫu theo thông tư 08.

canhsatlangtu11 trong 9/10/2012 15:22 đã trả lời thêm:
Gởi thêm file hướng dẫn ví dụ nửa cho đủ bộ.

Dieu chinh theo TT08 (sua lai).xlsx

1.93 MB, Lượt tải về: 1598

VÍ DỤ TT08-2010.pdf

229.58 KB, Lượt tải về: 4207

Đánh giá

Hay qua. Cam on ban  Đăng lúc 17/10/2014 09:07

Số người tham gia 4Uy Tín: +8 Thưởng +11 Thanked +3 Thu lại Lý do
vuvanchuyen + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
camchuongdo + 2 + 2 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
phantupmu4 + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!
ngocphuc79 + 3

Xem tất cả

5#
 Tác giả| vanphamcong Đăng lúc 10/10/2012 07:21 | Chỉ xem của tác giả
anh canhsatlangtu11 nói gì em không hiểu mọi người trả lời giùm em được không?

Đánh giá

những ai lãng mạn thường khó hiểu mà.  Đăng lúc 10/10/2012 07:22

6#
canhsatlangtu11 Đăng lúc 10/10/2012 08:11 | Chỉ xem của tác giả

File công trình mẫu mình làm gởi lên rồi đó. Bạn tải về tham khảo? Bạn đọc kỷ trong hợp đồng xem hợp đồng loại gì? cố định, điều chỉnh...Nếu đơn giá điều chỉnh theo thông tư 08 thi bạn làm theo mẫu mình đó. Bạn làm không được nửa thì mình bó tay.

7#
 Tác giả| vanphamcong Đăng lúc 10/10/2012 10:33 | Chỉ xem của tác giả
cám ơn anh nhiều, để em xem có gì không hiểu em hỏi anh tiếp nhé, chúc anh công tác tốt

vanphamcong trong 10/10/2012 11:05 đã trả lời thêm:
Em mới làm bù giá nên còn nhiều thăc mắc các anh thông cảm, cho em hỏi thêm, công trình em thuộc hợp đồng đơn giá, thời gian hợp đồng từ 2009 nhưng đến nay mới làm năm 2012 mới làm , do lý do khách quan và CĐT đồng ý bù giá. vậy bù theo thông tư nào, nc, vl, máy thì do ai quy định? hay hiện nay thông tư bù giá mới nhất là thông tư 08/2010 anh? mong các anh giúp đỡ, sau 1 công trình sẽ hiểu ngay nhưng đây là em bù giá lần đầu/

vanphamcong trong 16/10/2012 14:49 đã trả lời thêm:
theo em nghĩ thì có phải chỗ nào cũng bù giá theo thông tư 08/2010 đâu bác? có một số nơi bù theo cv hưỡng dẫn của SXD nữa phải không ?

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 17/5/2024 01:37 , Processed in 0.153260 second(s), 35 queries .