XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 7844|Trả lời: 25
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

HỌC SAP, etab online

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Sap, Etab là phần mềm kết cấu cơ bản dành cho kỹ sư xây dựng  . Tuy nhiên có rất nhiều sinh viên hiện nay chưa dành về sử dụng phần mềm này , Nay mình lập ra topic này giúp cho anh em trao đổi trong quá trình sử dụng các phần mềm trên , mính mong rằng ai trong chúng ta làm bên xây dựng cũng có thể tính toán kết cấu.
minh có thể hướng dẫn các bạn thông qua topic này giúp các ban học tốt hơn

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 3.0
Hữu ích lắm! Thanks!: 3
  Đăng lúc 21/5/2012 15:32

Số người tham gia 8Uy Tín: +10 Thưởng +8 Thanked +11 Thu lại Lý do
congphu114 + 2 Thích bài này! Thanks!
fbi816 + 2 Bài hay. Cảm ơn!
nhatbk08 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
phungtruong221 + 3 + 2 + 1 Đồng tình. Thanks!
nguyenkhiem1812 + 1 thanks

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
TamMinhNguyen Đăng lúc 17/5/2012 08:48 | Chỉ xem của tác giả
Hãy bắt đầu bằng 1 topic để mọi người thảo luận đi bạn SVK35
Thanks-Hữu ích lắm

3#
fubi Đăng lúc 17/5/2012 09:02 | Chỉ xem của tác giả
Bạn nào có tài năng thì ra tay nghĩa hiệp giúp cộng đồng cùng tiến nào.

4#
TRB.CE Đăng lúc 17/5/2012 14:35 | Chỉ xem của tác giả
Đúng đấy! SVK35 mở topic để mọi người tham gia với....VÌ một cộng đồng xây dựng chuyên nghiệp

5#
 Tác giả| SVK35 Đăng lúc 17/5/2012 15:20 | Chỉ xem của tác giả
mình có thể hướng dẫn các bạn thông qua topic này hoặc thông qua địa chỉ yahoo:
nick name : challlengingall@yahoo.com

svk35 trong 17/5/2012 15:32 đã trả lời thêm:
vấn  đề 1
giải khung không gian , sau khi gắn tải  trọng cho sàn  nên chia sàn thật hay chia ảo  vì sao, nếu hướng dẫn cụ thể nhé anh em

svk35 trong 17/5/2012 16:12 đã trả lời thêm:
mình cũng ngĩ vậy, đây là lần đâu tiên mình lên diễn đàn này , minh thấy nó rất hay nên tham ra luôn , mình mong diễn đàn ngày càng đông anh em tham gia , mình hứa sẽ chỉ cho anh em nào cần giúp đỡ cách tận tình
giúp người là mình tự học mà

svk35 trong 17/5/2012 16:35 đã trả lời thêm:
nói tới sap, người ta không thể không nói tới khả năng thiết kế của nó
nhưng thiết kế  trong sap thương theo tiêu chuẩn nước ngoài , cái mà chúng ta muốn là nó thiết kế theo tiêu chuẩn việt nam, có hai cách để làm điều đó , thay đổi tiêu chuẩn trong sap hoặc dùng bảng tính excel tc365vn vậy các bạn dùng cách nào

Đánh giá

Trao đổi qua yahoo thì cũng mất thời gian nhưng chỉ hướng dẫn được 1 người. Trao đổi qua diễn đàn thì được cả ngàn người với time vĩnh viễn.  Đăng lúc 17/5/2012 16:06
"MÌNH CÓ THỂ"? Nếu bạn có khả năng và lòng nhiệt thành thì chia sẻ kinh nghiệm trên diễn đàn.  Đăng lúc 17/5/2012 16:04

Số người tham gia 2Uy Tín: +5 Thưởng +6 Thanked +2 Thu lại Lý do
phungtruong221 + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!
HOANGANH1802 + 2 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

6#
longtape07 Đăng lúc 21/5/2012 10:18 | Chỉ xem của tác giả
A SVK35 bắt đầu đi.

longtape07 trong 21/5/2012 10:18 đã trả lời thêm:
A SVK35 bắt đầu đi.

longtape07 trong 21/5/2012 10:18 đã trả lời thêm:
A SVK35 bắt đầu đi.

7#
TRB.CE Đăng lúc 21/5/2012 10:33 | Chỉ xem của tác giả
SVK35 bạn có tài liệu hướng dẫn tính các loại móng trong SAFE không? upload lên chia sẻ cho mình học chung với???

8#
 Tác giả| SVK35 Đăng lúc 21/5/2012 21:04 | Chỉ xem của tác giả

Hướng dẫn học sap 2000 và áp dụng cho thiết kế xây dựng

mình tạo topic này để các bạn có vẫn đề gì không hiểu gì với hai phần mềm trên thì đặt câu hỏi mình sẽ trả lời dùm . Hiện nay mình rất kẹt thời gian nên không thể hướng dẫn theo dạng bài giảng được.
rất mong anh em thông cảm
thế này đi hàng ngày mình sẽ tải lên các bài thực hành nhé các bạn tải về sau đó các về nhà làm theo như trong fie hướng dẫn nếu có gì không hiểu hỏi mình sẽ trả lời nhé
trước tiên các bạn sẽ thực hành cơ bản vơi Sap giúp cho anh em chưa từng học sap
bài thực hành số 1

SVK35 trong 10/7/2012 08:54 đã trả lời thêm:
Như đã nói trên tại trong thời gian qua  mình bận quá nên không thể viết bài hướng dẫn cho các bạn . Hôm nay mình bắt đầu hướng dẫn các bạn học Sap 2000 , khi các bạn học song Sap 2000 thì việc học Etab không còn khó gì nó gần giống như Sap 2000
Bài giảng của mình gồm nhưng phần sau:
phần một giới thiệu những kiến thức cơ bản nhất cho các bạn hiểu Kết hợp với tài liệu đính kèm
   phần 2: Hướng dẫn làm những bài tập dùng cho ngành xây dựng dân dụng và công nghiệp trên sap 2000v14 , phiên bản mới dùng nhiều nhất hiện nay
   Phần 3 : Hướng dẫn áp dụng trực tiếp vào thiết kế và chỉ dẫn nhưng mẹo đưa thép đai ,thép dọc vào thiết kế
  phần

SVK35 trong 10/7/2012 09:08 đã trả lời thêm:
Bài học 1: Giới thiệu những kiến thức  cơ bản nhất dành cho sap 2000 và các phần mềm ứng dụng

A. GIỚI THIỆU TỔNG QUAN CÁC PHẦN MỀM
ỨNG DỤNG TRONG XÂY DỰNG
1. Tình hình ứng dụng tin học trong nước
Trong những năm gần đây, việc ứng dụng tin học trong xây dựng đã có bước
phát triển vượt bậc. Các phần mềm hỗ trợ thiết kế xây dựng ngày càng hiện đại và liên
tục được cập nhập. Công tác thiết kế và quản lí xây dựng trong các cơ quan được tin
học hóa mạnh mẽ giúp cho công việc được tiến hành một cách nhanh chóng, khoa học
và tiện lợi.
Đa số các phần mềm ứng dụng trong thiết kế cầu đều được viết dựa trên cơ sở
phương pháp số mà trong đó việc phân tích kết cấu bằng phương pháp phần tử hữu hạn
(FEM – Finite Element Method) được sử dụng nhiều nhất và có nhiều ưu việt hơn cả.
Phương pháp FEM giúp cho việc tính toán kết cấu chính xác và nhanh chóng.
2. Giới thiệu các phần mềm ứng dụng trong xây dựng
Các phần mềm hỗ trợ vẽ thiết kế và kiến trúc.
• AUTOCAD : Là phần mềm hỗ trợ vẽ kĩ thuật
• PHOTOSHOP
• 3D-STUDIO Max
Các phần mềm hỗ trợ phân tích kết cấu
• SAP2000
• STADD Pro
• ETAB.
Các phần mềm phân tích địa kỹ thuật, nền móng
• FB-FIER
• GEO-SLOPE
• PLAXIS
Các phần mềm ứng dụng quản lí trong xây dựng và lập dự toán
• Microsoft PROJECT
• Hitosoft.
• DT2000
3. Các vấn đề cơ bản của phần mềm Sap2000
3.1. Phương pháp tính kết cấu của Sap2000
• Trong bài toán Cơ học kết cấu, việc giải quyết bài toán đều dựa trên lý thuyết của cơ
học môi trường liên tục. Các nguyên lí chính đều dựa vào:

o Sự cân bằng tĩnh học giữa nội lực và ngoại lực của kết cấu hay từng bộ phận
của kết cấu.
o Sự liên tục về về biến dạng và chuyển vị trong toàn bộ kết cấu.
o Quan hệ ứng suất và biến dạng của vật liệu kết cấu.
Việc phối hợp các nguyên tắc trên sẽ cho những hệ phương trình vi phân phức
tạp rất khó tìm lời giải. Chính vì thế ngưới ta đưa ra mô hình số. Khi xây dựng mô hình
số, thường thì đòi hỏi phải bổ sung một số giả thiết đơn giản hóa. Các giả thiết này sẽ
quyết định đến độ chính xác của kết quả tính toán. Thường thì kết quả tính toán bằng
phương pháp số đặc biệt là phương pháp Phần tử hữu hạn (PTHH) được chấp nhận với
độ chính xác cho phép.
• Phương pháp PTHH là một trong những phương pháp tổng quát nhất để xây dựng
mô hình số của kết cấu. Phương pháp này chia không gian liên tục của kết cấu thành
một tập hợp các phần tử (chia nhỏ ra) có tính chất cơ học và hình học đơn giản hơn so
với cả kết cấu. Các phần tử này liên kết với nhau bằng điểm nút, lúc này các điều kiện
tương thích về chuyển vị hay biến dạng của kết cấu chỉ thỏa mãn tại nút. Thông thường,
ẩn cơ bản của PP PTHH là các chuyển vị của nút.
Dựa vào điều kiện cân bằng của toàn kết cấu ta có được phương trình:
[F] = [K].[U]
Trong đó : [F] : Ma trận ngoại lực nút.
[K] : Ma trận độ cứng của kết cấu, được xây dựng từ ma trận độ
cứng của các phần tử.
[U] : Ma trận chuyển vị nút.
Sau khi giải phương trình trên ta tìm được chuyển vị của nút, từ đó tìm được
chuyển vị của một điểm bất kì trong kết cấu thông qua hàm dạng (hàm biểu diễn
chuyển vị của điểm bất kì với điểm nút).
• Ta thấy khi chia càng nhỏ kết cấu tức càng nhiều phần tử thì kết quả càng chính xác.
Như vậy với sự phát triển công nghệ thông tin như hiện nay, việc giải bài toán kết cấu
với độ chính xác cao bằng phương pháp số là hoàn toàn thuận lợi và có tính ứng dụng
cao .
3.2. Khái niệm về cách mô hình hóa bài toán trong Sap2000 (Version 9.03)
• Mô hình là gì? Mô hình là mô tả khái quát một đối tượng nhằm mục đích nghiên cứu
sự làm việc của đối tượng đó. Cùng một đối tượng có thể có nhiều mô hình khác nhau.
• Mô hình hóa kết cấu là mô tả đối tượng thành một sơ đồ tính nhằm giải quyết bài
toán kết cấu. Kết quả dung để thiết kế hay đánh giá sự làm việc của đối tượng.

• Trong Sap2000, việc mô hình bài toán được thực hiện thông qua giao diện đồ họa
nên người sử dụng có thể mô hình và sau đó gán các tải trọng
3.3. Các ví dụ tính toán bằng phần mềm Sap2000 sẽ được giới thiệu:
Trong giới hạn của môn học, GV sẽ hướng dẫn SV tiếp cận phần mềm bằng
phương pháp thực hành là chủ yếu, thực hiện trực tiếp các bài tập, qua đó từng bước
học hỏi được những tính năng của phần mềm, các dạng bài toán sẽ giải quyết chủ yếu
nằm trong các kết cấu xây dựng dân dụng, như sau:
• Tính toán dầm liên tục
• Tính toán dàn.
• Tính toán khung siêu tĩnh (phẳng hoặc không gian).
• Tính toán bể nước.
• Tính toán cầu thang.
• Tính toán dầm trên nền đàn hồi
tải tài liệu sap v12 về để học những kiến thức cơ bản nhất trước khi bắt đầu học những bài tập hướng dẫn ở bài sau

SAP2000-V12.pdf

1.06 MB, Lượt tải về: 1938

Số người tham gia 1Uy Tín: +1 Thưởng +2 Thanked +1 Thu lại Lý do
conglamxdk11 + 1 + 2 + 1

Xem tất cả

9#
fammy Đăng lúc 18/7/2012 21:42 | Chỉ xem của tác giả
Bạn đang nói về SAP, mình lại mới bắt đầu mò ETABS, cho mình hỏi một chút về ETABS nhé:
- Đối với sàn, sau khi gán tải trọng xong thì sau đó là gán tâm cứng, vậy sau đó mình vẫn phải chia nhỏ ô sàn nữa phải không?
- Khi gán tâm cứng như vậy thì mình chỉ xét gió X và gió Y thôi, không cần xét gió -X và -Y nữa, đúng không bạn ?(vì mình có xem 1 đoạn video hướng dẫn nhu thế) như vậy thì gió hút và gió đẩy của từng phương mình gán thế nào, bạn chỉ giúp mình với?
- Các loại tổ hợp tải trọng trong khung gian ETABS (nếu tính cả cách tầng, cách nhịp, liền nhịp...) thì có bao nhiêu tổ hợp? Vì thầy mình bảo là phải tính đủ tất cả cho chính xác, mà nhiều quá mình không biết tính thế nào???
Mình đang làm đồ án TN, rất mong sự hướng dẫn của mọi người.
Xin hết lòng cám ơn diễn đàn.

10#
 Tác giả| SVK35 Đăng lúc 19/7/2012 08:31 | Chỉ xem của tác giả
mình trả lời các câu hỏi của bạn như sau:
thứ nhất là : mình chia ô sàn sau khi đã gán tất cả các tổ hợp tải trọng cũng như tại trong việc này là rất cần thiết để kết quả thêm chính xác , chia ô sàn càng nhỏ càng tốt , và các ô sàn chia nhỏ sao cho bằng nhau.
sau khi chia ô sàn song thì chúng ta mới chọn tất cả sau đó gắn tâm cứng , việc này quan trọng nhất đối với các giải khung không gian trong nhà nhiều tầng ... hai công việc này hoàn toàn khác nhau bạn không bỏ được công việc nào vì trong tính toán khung không gian người ta quan niệm tất cả các liên kết giữa dầm ngang và dầm dọc với cột là nút cứng nên người ta cần thiết phải gắn tâm cứng ...còn vấn đề chia sàn nhỏ là vì Sap hay Etab đều quy tải về nút nên chia sàn ra để tạo nhiều nút trên dầm để cho kết quả chính xác hơn

Bạn hỏi vần đề là tải trọng gió , tải trọng gió không phụ thuộc vào vấn đề xét tâm cứng ...mà phụ thuộc vào chiều cao và địa hình hiện tại của bạn , vd Nếu địa hình bị che hai bên thì ta chỉ ta chỉ cần nhập gió theo chiều mặt trước và mặt sau...Đây là vấn đề tổ hợp tải trọng thì Bạn cứ nhập cho đầy đủ để khi làm luận văn tốt nghiệp thấy cô  không bắt bẻ được ,,, Nói chung tổ hợp tất cả tải trọng nó khoảng từ 50- 60 tổ hợp , khi không tính toán động đât, còn nếu công trình dưới 40m thì không cần tính thành phần gió động
Chúc bạn học tập tốt ,

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
fammy + 3 + 3 + 1 Rất kinh nghiệm. Thanks!

Xem tất cả

11#
fammy Đăng lúc 19/7/2012 21:55 | Chỉ xem của tác giả

Cám ơn  lời chúc tốt đẹp của bạn.
Nhưng mình chưa rõ lắm về tải trọng gió , cho mình hỏi thêm:
Nếu tính trong SAP thì mình chọn mặt đón gió và gán tải trọng theo từng phương gồm gió đẩy và hút là xong.
Còn với ETABS thì mình lơ mơ quá:
- Phải hiểu là gán tải trọng gió vào đâu?
- Trong công thức: W=n*Wo*k*c thì có tính B nữa không, nếu có thì hiểu B là gì?
- Mình thấy có thầy khi gán chỉ gán tải gió X chỉ có một giá trị (chắc là gió đẩy???), và khi gán gió -X thì lấy dấu âm của gió X thôi, vậy phần gió hút thì gán vào đâu vậy bạn?
- Trong ETABS, tại trình User Wind Load có các khung: X-Ord và Y-Ord là gì vậy bạn, mình có cần nhập số liệu gì vào đó không?
Mong được chỉ giáo thêm.
Cám ơn bạn rất nhiều và chúc bạn thành công trong công việc.

12#
batgioi1609 Đăng lúc 19/7/2012 23:11 | Chỉ xem của tác giả
fammy gửi lúc 19/7/2012 21:55
Nhưng mình chưa rõ lắm về tải trọng gió , cho  ...

gán tải trọng gió vào cột, tính xem cột có bề rộng đón gió là bao nhiêu, B chính là bề rộng đón gió đó. W=B*W0*n*c*k. B là bề rộng đón gió(m). phải tính gió theo 2 phương, x và y luôn chứ. mình làm thì mình gán 4 trường hợp gió, GIÓ TRƯỚC, GIÓ SAU, GIÓ TRÁI, GIÓ PHẢI. Khi gán tải trọng gió vào cột, tức là thanh thẳng đứng vậy thì: trục 1 (local-1) ứng với trục Z, trục 2 (local-2) ứng với trục X, trục 3 (local-3) ứng với trục Y. (có nói gì sai xin mấy bác chém nhẹ tay giùm e. )

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
rất hay  Đăng lúc 20/7/2012 09:23

13#
 Tác giả| SVK35 Đăng lúc 20/7/2012 09:44 | Chỉ xem của tác giả
fammy gửi lúc 19/7/2012 21:55
Nhưng mình chưa rõ lắm về tải trọng gió , cho  ...

trong Etab B là bề mặt đón gió theo phương bạn gán tải trọng , sau đó bạn tính toán cho ra giá trị W rồi gán tải trọng gió vô cột biên của công trình , những cột trong không nhập  theo như bạn học SAp , còn gió đẩy và gió hút bạn phải hiểu kiến thức về cách tính tải trọng gió , gió đẩy là gió từ ngoài tác dụng vào công trình ,gió hút là gió từ trong công trình đẩy ra do sự chệnh lệch áp suất nhiệt độ hoặc khi gió ngoài chạy vào công trình tạo áp đẩy ra , hai loại gió này khác nhau về mặt khí động tức là chữ C trong công thức của bạn , gió đẩy C =0.8, gió hút C=0.6 dể dấu _ là mang tính phân biệt chứ không mang tính chất toán học .. do vậy khi nhập vào Etab hoặc Sap thì chúng luôn cùng chiều ...(đọc lại TCVN 2737 -1995) theo nguyên tắc thì phải nhập đủ gió cho 4 phuong đó là theo phương X .,-X, Y, -Y đó là nhất thiết trong khi  khung không gian , còn khung phẳng thì chỉ có Phương X, _X, còn mọi thủ tục nhập tải trọng hay tổ hợp tải trọng bạn làm theo đúng như trình tự sap 2000 là được

14#
fammy Đăng lúc 20/7/2012 15:38 | Chỉ xem của tác giả
batgioi1609 gửi lúc 19/7/2012 23:11
gán tải trọng gió vào cột, tính xem cột có bề rộng đón gió là bao nhiêu, B chính  ...

Cám ơn bạn, theo bạn thì B là "bề rộng cột"? Sao mình thấy có người tính thì B là "bước cột", có người lại hiểu B là "bề rộng công trình" (tức nhiều bước cột). Vậy phải hiểu sao cho đúng đây, các bác???

15#
batgioi1609 Đăng lúc 20/7/2012 16:13 | Chỉ xem của tác giả
fammy gửi lúc 20/7/2012 15:38
Cám ơn bạn, theo bạn thì B là "bề rộng cột"? Sao mình thấy có người tính thì B là ...

B là bước cột, đúng nhưng chỉ đối với các cột nằm trong. Ví dụ Bác có 3 trục cột 1, 2, 3, bước cột là 4m vậy thì chỉ có cột trục 2 có bề rộng đón gió là 4m thôi (B=4m) còn cột trục 1, 3 (cột biên) có bề rộng đón gió là 2m (B=2m).

batgioi1609 trong 20/7/2012 16:25 đã trả lời thêm:
tham khảo thêm cái này nè Bác.

batgioi1609 trong 20/7/2012 16:31 đã trả lời thêm:
tham khảo thêm cái này nè Bác.

batgioi1609 trong 20/7/2012 16:32 đã trả lời thêm:
sao e đính kèm file word ko được vậy.

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
bạn bát giới trả lời chính xác rồi đó mình không trả lời thếm nữa  Đăng lúc 20/7/2012 20:23
file dưng lượng >7MB không upload được đâu bạn. Nén lại bạn nhé.  Đăng lúc 20/7/2012 16:55

16#
fammy Đăng lúc 20/7/2012 20:43 | Chỉ xem của tác giả
batgioi1609 gửi lúc 20/7/2012 16:13
B là bước cột, đúng nhưng chỉ đối với các cột nằm trong. Ví dụ Bác có 3 trục c ...

Cám ơn bạn batgioi1609 nhiều lắm, B thì mình hiểu rồi. Nhưng bạn nói cái này mình chưa hiểu, bạn giải thích thêm giúp mình với:
"Khi gán tải trọng gió vào cột, tức là thanh thẳng đứng vậy thì: trục 1 (local-1) ứng với trục Z, trục 2 (local-2) ứng với trục X, trục 3 (local-3) ứng với trục Y."
Nếu gán tải gió thì mình chỉ gán trục biên là trục 1 thôi, chứ sao lại có trục  2,3 ở đây nhỉ? Mà sao lại có trục Z gì nữa là vậy???

17#
batgioi1609 Đăng lúc 21/7/2012 15:07 | Chỉ xem của tác giả
fammy gửi lúc 20/7/2012 20:43
Cám ơn bạn batgioi1609 nhiều lắm, B thì mình hiểu rồi. Nhưng bạn nói cái này mình c ...

gio.doc (36 KB, Lượt tải về: 1243)

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
fammy + 3 + 3 + 1 Cảm ơn bạn đã quan tâm!

Xem tất cả

18#
duycan77 Đăng lúc 15/8/2012 07:19 | Chỉ xem của tác giả
Em chào các anh và chúc các anh sức khỏe dồi dào.
Em thì có biết chút ít về Etabs,có phần gió này mình chưa hiểu lắm, mong các anh chỉ giáo:
- Về nhập gió tĩnh trong khung không gian: Nếu quy tải gió tĩnh trên bề mặt đón gió về các cột biên thì em thấy quá phức tạp, rất dễ nhầm lẫn. Vậy có cách nào đơn giản hơn trong việc này không. Em cũng có hỏi một số người về vấn đề này rồi, họ cũng nói mơ hồ lắm là nhập gió tĩnh vào tâm hình học, vậy tâm hình học lấy đâu ra và nhập như thế nào là chính xác.
- Về gió động trong khung không gian theo em biết gió động đặt vào tâm khối lượng ( lực quán tính phụ thuộc gia tốc và khối lượng ), nhưng khi giải nhà cao tầng thì gán cho sàn là tuyệt đối cứng ( xem sàn như tuyệt đối cứng), nhưng khi em làm việc như vậy thì có một cao nhân về kết cấu không chịu cách làm như vậy( Học vị người này là tiến sĩ ở nước ngoài) vì sàn không thể nào là tuyệt đối cứng, sàn là dạng tấm, chịu tác động nội lực rất phức tạp nhất là khi có tải trọng động đất vào thì biến dạng rất lớn và phức tạp. Như vậy việc gán tâm cứng cho sàn để các kết cầu làm việc đồng nhất là chưa chính xác. Người đó khuyên cứ để bình thường để phản ánh cách làm việc của hệ kết cấu gần giống thực tế hơn. Vậy vấn đề ở trên đây em xin đưa ra anh em mổ xẻ để hiểu vấn đề và có cách làm tốt nhất. Một bên là lý thuyết các sách dạy sử dụng phần mềm và các trung tâm dạy đều làm là gán tâm cứng cho sàn. Một bên thì không nên gán. Vậy nên theo ai bây giờ ?

19#
thien51xd11 Đăng lúc 5/9/2012 00:14 | Chỉ xem của tác giả

20#
nxp_91hd Đăng lúc 28/4/2014 15:29 | Chỉ xem của tác giả
em mới tham gia.đang học sap bài học 1 của anh SVK35.vậy bài tiếp đâu anh?giúp em bài học sau với.em mới ra trường

21#
quangtunb Đăng lúc 22/6/2014 20:54 | Chỉ xem của tác giả

22#
quangtunb Đăng lúc 22/6/2014 20:56 | Chỉ xem của tác giả
Mình là dân kinh tế xây dựng! muốn chuyển sang học thiết kết kết cấu này!thì cho mình hỏi 1 chút là bắt đầu từ đâu nhỉ!hay chỉ cần học thông thạo phần mềm là tính đc!thank cả nhà!:)

23#
tranhoe Đăng lúc 22/6/2014 21:23 | Chỉ xem của tác giả
quangtunb gửi lúc 22/6/2014 20:56
Mình là dân kinh tế xây dựng! muốn chuyển sang học thiết kết kết cấu này!thì cho mìn ...

Người ta học 5 năm (hay ít ra là 2+3). Bạn muốn hiểu ngọn ngành thì học tiếp 3 năm tại chức hoặc tương đương.
Còn học để hiểu 1 môn thì không cần nhiều thời gian đâu (ý là chỉ hiểu - không nói cao hơn).

24#
quangtunb Đăng lúc 26/6/2014 22:19 | Chỉ xem của tác giả
tranhoe gửi lúc 22/6/2014 21:23
Người ta học 5 năm (hay ít ra là 2+3). Bạn muốn hiểu ngọn ngành thì học tiếp 3 năm  ...

Mình học kinh tế xd thì cũng học tất cả các môn bên dân dụng mà!chỉ ko học về kết cầu 2, bê tông 2 thui!ý mình là cần đọc lại những môn chuyên ngành nào thì có thể làm đc thôi!

25#
quangtunb Đăng lúc 26/6/2014 22:25 | Chỉ xem của tác giả
tranhoe gửi lúc 22/6/2014 21:23
Người ta học 5 năm (hay ít ra là 2+3). Bạn muốn hiểu ngọn ngành thì học tiếp 3 năm  ...

Mình học kinh tế xd thì cũng học tất cả các môn bên dân dụng mà!chỉ ko học về kết cầu 2, bê tông 2 thui!ý mình là cần đọc lại những môn chuyên ngành nào thì có thể làm đc thôi!

26#
vietcons.jsc Đăng lúc 27/10/2016 22:08 | Chỉ xem của tác giả
Khi giải khung không gian nhà thấp tầng tải trọng gió mình hay gán vào các dầm biên, và có 1 số tài liệu nói về vấn đề này.Mọi người cho ý kiến xem nhé.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 8/5/2024 00:41 , Processed in 0.175428 second(s), 26 queries .