XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 23757|Trả lời: 11
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Phân vân cách tính khối lượng đào đắp của đường

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
1/ Thông thường chúng ta tính khối lượng đào đắp theo từng đoạn với công thức gần đúng là : V =(S1+S2)*L/2, ví dụ có 2 cọc chi tiết của đường là cọc 1 và cọc 2, khoảng cách lẻ là L
Trong đó + S1: diện tích đào đắp tại mặt cắt ngang tại cọc 1
               + S2: diện tích đào đắp tại mặt cắt ngang tại cọc 2
2/ Nhưng trong dự án của mình làm, bên thiết kế người ta tính khối lượng đào đắp tại một cọc chi tiết nào đó với cách tính như sau:
- Giả sử có 3 cọc liên tiếp: C1 - C2 - C3, khoảng cách lẻ tương ứng là L1 và L2
- Diện tích mặt cắt ngang đào (đắp) tại các cọc lần lượt là : S1, S2 và S3
- Bên thiết kế tính trong bảng tổng hợp khối lượng như sau:
Khối lượng đào(đắp) tại cọc C2 là V2=((L1+L2)/2)*S2
3/ Nếu tổng hợp khối lượng theo từng Km hoặc cả tuyến (nghĩa là tính tổng khối lượng theo các cọc V1+V2+V3+....+Vn) mà tính theo 2 cách trên là sai khác rất nhiều so với cách 1
4/ Mình muốn hỏi các anh Kỹ Sư Đường là cách tính 2 có đúng hay không. Vì thường mình hay tính cách 1 là chủ yếu
Thanks ready!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
hsxrd Đăng lúc 3/6/2014 21:19 | Chỉ xem của tác giả
Công thức của bên tư vấn tính không sai đâu bạn à. Mà kết quả cũng chẳng sai so với cách bạn gọi là cách 1 đâu bởi bản chất 2 công thức là một thôi bạn à. Mọi người giờ lạm dụng phần mềm hơi nhiều nên phó mặc cho những modul sẵn có của phần mềm nên lười đặt bút lên giấy. Giờ bạn cứ lấy giấy bút ra đặt bút và triển khai công thức tính tổng V chỉ với 5 mặt cắt thôi là bạn có thể nhận ra 2 công thức này là một.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
fympro + 2 Thật thú vị! Thanks!

Xem tất cả

3#
nvquyet1986 Đăng lúc 3/6/2014 23:19 | Chỉ xem của tác giả
Như nhau thôi. Cách 1 bạn tính theo đoạn, cách 2 bạn tính theo đầu cọc . Kết quả khác nhau có lẽ do tính bằng cách 2 bạn quên rằng cọc đầu và cọc cuối chỉ tính 1 nửa .
VD cho bạn luôn thế này . Đều với 3 cọc C1-C2-C3
Cách 1 : V= V1(Đoạn1)+V2(Đoạn2)= (S1+S2)L1/2 + (S2+S3)L2/2= 1/2(S1L1+S2L1 + S2L2+S3L2)
Cách 2 : V= Vc1+ Vc2+Vc3 = S1L1/2 + S2L1/2 + S2L2/2 + S3L2/2= 1/2(S1L1 + S2L1 + S2L2 + S3L2)
Bạn đã yên tâm chưa . Bạn thuận với cách nào thì bạn làm, có lẽ không có cách 3 nữa đâu .

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4
  Đăng lúc 12/9/2014 16:42

fympro + 2 Thật thú vị! Thanks!

Xem tất cả

4#
 Tác giả| phudu87 Đăng lúc 4/6/2014 07:52 | Chỉ xem của tác giả

Cám ơn bạn, giờ thì mình đã ngộ ra, đúng là mình dốt quá!
Nhưng cái cách 1 về bản chất toán học và hình học dễ hiểu hơn vì mình tính theo đoạn, còn cách 2 là tính V theo từng cọc chi tiết nên mình chưa hiểu ra cách tính

5#
thiet01051992 Đăng lúc 25/10/2015 10:25 | Chỉ xem của tác giả
hiện tại mh đang dùng ct V= (S1+S2)/2*L
L: khoảng cách lẻ Giữa 2 mặt cắt.
S1, S2 tích trong cad ra. ACE xem co đúng ko?

6#
tiennam.utc Đăng lúc 29/10/2015 23:17 | Chỉ xem của tác giả
XIn lỗi các bạn ông xếp của mình có nói công thức này có trong tiêu chuẩn nào đó, mình tìm hoài ko có. Nếu bạn nào biết mách giúp mình với

7#
luuvansy Đăng lúc 30/10/2015 08:05 | Chỉ xem của tác giả
Mình chưa nghe câu " khối lượng đào đắp tại 1 cọc " bao giờ cả, vì bản chất đơn vị khối lượng đào đắp là m3=m2xm, vậy tại 1 cọc thì bạn tính kiểu gì ra được m3, vậy thì các phần mềm tính toán người ta mới lập trình ra công thức như cách 1

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1
  Đăng lúc 30/10/2015 11:26

8#
Bokingvan Đăng lúc 30/10/2015 11:24 | Chỉ xem của tác giả
thiet01051992 gửi lúc 25/10/2015 10:25
hiện tại mh đang dùng ct V= (S1+S2)/2*L
L: khoảng cách lẻ Giữa 2 mặt cắt.
S1, S2 tích tr ...

S1, S2 tính trong CAD. Vậy lúc giải trình khối lượng bằng bản vẽ hoàn công và bảng tính khối lượng, bạn giải trình kiểu gì. Đừng nói là bạn bảo bạn tính từ trong CAD ra nhé.

9#
anhloixh Đăng lúc 30/10/2015 12:59 | Chỉ xem của tác giả
Cách diễn giải tính khối lượng thông thường là lấy khoảng cách lẻ trung bình nhân với tổng của diện tích mặt cắt của cọc trước và cọc sau, rồi sau đó chia 2. Cách này hơi tốn giấyNhưng cách bạn nêu là cách người ta tiết kiệm giấy

10#
luongnt Đăng lúc 1/11/2016 23:10 | Chỉ xem của tác giả
Xin chào các bác ! e cũng đang phân vân với 2 cách tính khối lượng như chủ topic. Và e thấy 2 cách tính trên cho khối lượng khác nhau
Cách 1: tính theo diện tích mặt cắt trung bình x khoảng cách các cọc ( pp bình quân gia quyền ). Dùng cách này được khi thỏa mãn :bề mặt địa hình biến đổi tuyến tính
Cách 2: Khi bề mặt địa hình có chỗ rất sâu, rất nông hay mặt cắt ngang ở giữa 2 cọc nào đó lại lớn hơn mặt cắt ngang 2 đầu cọc mà bạn tính theo Cách 1 thì lại không chuẩn, do đó phải có cách khác để tính trong trường hợp này hoặc phải chia rất nhiều mặt cắt để tính theo cách 1.
Vì các cách đều là tính gần đúng nên sẽ có nhiều trường hợp khác nhau, không có cách nào dùng chung hết được
Mình muốn hỏi công thức tính V theo khoảng cách áp dụng ( như cách 2 của chủ topic ) ở đâu ra, tiêu chuẩn, quy phạm nào.
Mong được các bác giúp đỡ giải thích. thank all

danghaotc + 2 Ý kiến sau. Thanks!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 27/4/2024 23:34 , Processed in 0.149526 second(s), 22 queries .