XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 63744|Trả lời: 22
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Phương pháp tính bóc tách khối lượng trần

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Mình đang tính trần để làm đề nghị thanh toán với CĐT, chưa rõ nên tính sao cho đúng. ai có kinh nghiệm chỉ mình với. thanks

Tính trần thạch cao, bao gồm trần nổi, chìm, wc, trần dán.

Khi tính trần có trừ đèn, lỗ gió, lỗ hút, lỗ thăm trần...không?

Bạn nào biết tư vấn cho mình với nhé!! thanks

Đánh giá

đo kích thướt trần mà phang vô không có trừ gì hết bạn  Đăng lúc 5/6/2018 19:07

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
fubi Đăng lúc 2/12/2013 08:12 | Chỉ xem của tác giả

Đề cử
 Tác giả| nhuongksxd Đăng lúc 27/11/2013 16:07 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 27/11/2013 11:25
Câu trả lời là:
1. Bạn áp dụng bộ định mức nào thì đọc kỹ thuyết minh trong bộ đ ...

Fubi ơi! mình đã đọc thông tư 788. nó ghi rất rõ là trừ toàn bộ đèn, lỗ gió, lỗ hút....bạn nói không trừ vậy có cơ sở nào ko? cho mình biết với. Mình đang làm với TVGS nó đưa ra cái 788 làm mình ngã ngữa luôn. trần mà trừ hết thì chết chắc....

nhuongksxd trong 27/11/2013 23:26 đã trả lời thêm:
Nhưng đó là của nhà nước, có cái nào phủ định lại cái đó không Fubi?? Mình đang làm việc với TVGS nó lấy cái 788 ra nó trừ khối lượng của mình. đau đầu

nhuongksxd trong 28/11/2013 07:48 đã trả lời thêm:
Bạn cho mình đường link nhé!! tìm không ra bài viết đó.

Đánh giá

BẠN HÃY TỪ BỎ NGAY CÁI TƯ DUY: CỦA NHÀ NƯỚC BAN HÀNH NÊN BẮT BUỘC DÙNG. Hiểu vậy là không hiểu gì về Luật pháp Vn đâu nha.  Đăng lúc 27/11/2013 23:40
Bên nên tìm đọc bài viết trên xd360 về nội dung sai bét của 788 nhé.  Đăng lúc 27/11/2013 23:39
Nó chỉ là văn bản công bố để tham khảo cho vui. Thấy đúng thì dùng, k thấy đúng thì vứt đi. Nhưng nói rõ: nó k đáng để tham khảo bởi toán nói sai bét.  Đăng lúc 27/11/2013 23:38
Bạn nên đọc sơ đồ tư duy trên xaydung360 về hệ thống pháp luật VN. quyết định 788 của BXD k phải là văn bản pháp luật bắt buộc,  Đăng lúc 27/11/2013 23:37
788 là cái quyết định tào lao k có giá trị pháp lý. Nó chỉ là tham khảo. Mình đã phân tích cái tào lao của 788 k đáng xem ở 1 bài viết trên diễn đàn rồi.  Đăng lúc 27/11/2013 21:59

Đề cử
fubi Đăng lúc 27/11/2013 11:25 | Chỉ xem của tác giả
Câu trả lời là:
1. Bạn áp dụng bộ định mức nào thì đọc kỹ thuyết minh trong bộ định mức ấy để biết cách bóc khối lượng cho đúng.
2. Bạn phải hiểu rõ cấu tạo và biện pháp thi công của các loại trần để xem định mức áp dụng đã có đủ thành phần hay chưa. Nếu chưa đủ thì phải thêm cho đủ nhé.

Cụ thể hơn:
- Trần thì thường các định mức tính theo m2 trần: tính cho tất cả phần phẳng lẫn phần giật cấp. Phần phẳng, phần thành đứng tính cho đủ.
- Phần lỗ đèn, hút gió: bạn nên biết là khi thi công người ta vẫn phải lắp trần đầy đủ không chừa lỗ. Sau đó mới tiến hành khoét trần theo lỗ đèn. Phần diện tích tấm trần bị khoét thì vứt bỏ k làm gì được. Vậy nên không ai trừ lỗ đèn cả. Trừ là sai.
Riêng trần khung xương nổi, do tấm trần thường định hình 0,6 x 1,2m nếu máng đèn trùng kích thước đó thì mới trừ diện tích tấm trần chỗ máng đèn thay thế mà thôi. Nhưng vì khung xương thì vẫn đầy đủ, tấm trần bị trừ có diện tích quá bé nên không ai trừ đâu. Trừ cũng sai.

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 2/2/2018 14:44

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
nhuongksxd + 3 + 3 + 1

Xem tất cả

5#
Estimator Đăng lúc 27/11/2013 10:35 | Chỉ xem của tác giả
nhuongksxd gửi lúc 27/11/2013 10:25
Tính trần thạch cao, bao gồm trần nổi, chìm, wc, trần dán.

Khi tính trần có trừ đèn, ...

Trừ đen hay không hả? Nếu đã trực tiếp thi công chắc không hỏi thế này

Đánh giá

Thế bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi có trừ hộp đèn lỗ gió, lỗ hút.. TCao ko? Mình trước đây cũng làm nhiều công trình nhà nước: Đều trừ sạch đó.  Đăng lúc 27/11/2013 14:35

6#
housedesign Đăng lúc 1/12/2013 18:10 | Chỉ xem của tác giả
Bên mình đang thi công, nếu trần nổi  lắp đèn hộp thì trừ vật tư tấm thạch cao. Muốn khoét lỗ đèn downlight thì tính thêm 10.000 - 15.000đ/ 1 lỗ.Lỗ thông gió, lỗ thăm đều phải tính tiền hết.
Không phải khoét dễ đâu nhé, nếu vị trí lỗ trúng khung trần thì phải dời hoặc cắt bỏ. Ai lại còn đòi trừ khối lượng lỗ đèn. hic hic
Về lý thì phải tính tiền, bởi vì người ta làm xong rồi, lại phải làm thêm công tác nữa.
Trừ trường hợp nhận giá cao thì bao hết.......túm lại phụ thuộc vào đơn giá thầu như thế nào.

7#
tebu_com Đăng lúc 27/9/2017 16:59 | Chỉ xem của tác giả
Bộ XD vừa ban hành quyết định 451/QĐ-BXD ngày 23/5/2017 thay thế cho QDD788. Và Công tác trần vẫn ghi như sau:
"Khối lượng được đo bóc theo loại trần, bao gồm tấm trần, hệ dầm trần, khung treo, các thanh giằng, miếng đệm, thanh viền,...) và không bao gồm miệng thổi, miệng hút, đèn chiếu sáng, báo khói...thuộc hệ thống kĩ thuật công trình được gắn vào trần.
Khối lượng đo bóc có thể tính riêng theo tấm trần và hệ dầm trần, khung treo..."

Tóm lại là vẫn gây khó khăn cho việc bảo vệ cách tính (không trừ đèn, tính thêm mục khoét lỗ đèn...) và vẫn phụ thuộc nhiều vào quan điểm của người lập hoặc thẩm tra dự toán.
Tại vì trong bộ định mức công tác trần cũng k nói đến vấn đề này nên không biết bảo vệ ra sao, trong khi phía bên kia thì cứ vin vào căn cứ QĐ của BXD.

8#
hoangdoan0101 Đăng lúc 5/6/2018 10:47 | Chỉ xem của tác giả
tebu_com gửi lúc 27/9/2017 16:59
Bộ XD vừa ban hành quyết định 451/QĐ-BXD ngày 23/5/2017 thay thế cho QDD788. Và Công tác ...

nếu bạn là nhà thầu thuê thầu thạch cao làm: vẫn tính cả phần đèn, báo khói, cháy... trả cho họ. Nhưng khi kiểm toán nhảy vào ok bạn bị trừ, thế thôi

9#
tebu_com Đăng lúc 13/7/2018 14:50 | Chỉ xem của tác giả
hoangdoan0101 gửi lúc 5/6/2018 10:47
nếu bạn là nhà thầu thuê thầu thạch cao làm: vẫn tính cả phần đèn, báo khói, chá ...

Nói như vậy tức là trong dự toán và nghiệm thu công tác trần vẫn phải trừ đèn đúng k ạ?

Đánh giá

đèn nhỏ bạn làm thầu thì cứ bỏ qua, đèn 1,2m thì nên trừ, trừ ô thông gió nữa... nhưng mà t đi thi công toàn tính phần đèn nhỏ cho cả thầu phụ  Đăng lúc 14/7/2018 15:29

10#
kietpro_90 Đăng lúc 20/7/2018 15:24 | Chỉ xem của tác giả
Phần này bác thớt nhớ tính luôn phần quạt, đèn,...

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 19:41 , Processed in 0.116997 second(s), 23 queries .