XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 9367|Trả lời: 8
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Hỏi về tháo dỡ lắp dựng viên bo vỉa!

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Bài được vanngoc.2105 sửa lúc  17/10/2012 11:14

Các bác giúp em: em đang thiết kế bản vẽ thi công đào rãnh qua các nút giao thông em muốn hỏi
1.khi tháo dỡ lắp dựng viên bo vỉa có sẵn thì tận dụng được bao nhiêu %? có quy định về việc này không
2.khi tính toán qua viên bo vỉa thì tính theo m dài hay là viên?
3.nếu em tính chung nó là gạch bloc thì sẽ chênh lệnh lớn không? tăng lên hay giảm xuống (gạch bloc bình thường thôi)
thanks cả nhà rất nhiêu!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
soixich_hp4 Đăng lúc 17/10/2012 11:18 | Chỉ xem của tác giả
- Việc tận dụng hay không tận dụng thường phụ thuộc chất lượng bó vỉa còn tốt hay xấu. Tư vấn phải khảo sát cụ thể, sau đó đề xuât với CDT.
- Tính dự toán bó vỉa có 2 cách là mua sẵn và đổ tại chỗ. Nếu thiết kế chọn là loại thông dụng và có sẵn trên thị trường thì thường mua. Thị trường thường tính theo viên. Còn khác loại thì tính đổ tại chỗ thì thường bóc tách ra bê tông, ván khuôn, ... Thường cách đổ tại chỗ (tự làm) thì thường được nhà thầu thích hơn.
- Bó vỉa và gạch block là 2 loại khác nhau, có công năng khác nhau. Không tính vận dụng được.
Vài ý kiến. Mọi người trao đổi thêm.

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
hiepxd_pro268 + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

3#
 Tác giả| hiepxd_pro268 Đăng lúc 17/10/2012 11:25 | Chỉ xem của tác giả
bác cho em hỏi là lúc ks tình trạng viên bo via còn sử cụng được (tạm cho là ổn đi), khi tháo dỡ lắp dựng nó có thể bị hỏng đi chư? mà số lượng em là qua rất nhiều.thế thì tĩnh làm mới hết được không?hay là tính =60% làm mới (em nghe 1 số người bảo thê) .nếu tính làm mới hết sợ sau này không cãi đc.hi2
thanks bác nhé!

hiepxd_pro268 trong 17/10/2012 12:25 đã trả lời thêm:
Nhờ anh cubi120206 và cả nhà giúp đỡ

4#
phuoclam Đăng lúc 17/10/2012 12:48 | Chỉ xem của tác giả
Bài được phuoclam sửa lúc  17/10/2012 12:50

Bài được phuoclam sửa lúc  17/10/2012 12:49

Đồng ý với ý kiến của bác soixich _hp4
Bạn muốn tận dụng bó vỉa lại thì phải khảo sát chi tiết, đánh giá tình trạng của bó vỉa gởi đến chủ đầu tư. Việc tính toán áp dụng 60% như bạn nói là không có cơ sở, không thể khi bảo vệ với người thẩm định dự án " mọi người bảo thế"

Theo định mức 1778
- Đối với trường hợp phải thu hồi vật liệu thì định mức hao phí nhân công tương ứng được nhân với các hệ số trong bảng sau:

Mức  thu hồi vật liệu so với khối lượng phá hoặc tháo dỡ
Hệ  số

20 ÷ 30%
1,5

>30 ÷ 50%
1,8

>50%

2,2

Như vậy bạn không thể đổ lỗi việc thi công ẩu làm hư hỏng mà có thể muốn tận dụng bao nhiêu % cũng được.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
hongthigiang + 2 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

5#
 Tác giả| hiepxd_pro268 Đăng lúc 17/10/2012 13:52 | Chỉ xem của tác giả
em vẫn chưa hiểu! thế cho e hỏi có anh chị nào tính dự toán làm về phần thi công qua đường gặp các viên bo via có sẵn thì tính như thế nào ạ? các bác tính như thế nào ạ! hay chỉ tính tháo dỡ lắp trả lại là xong ạ?Nếu không đi khảo sát mà tính thì các bác có cách nào không? có bác nào tính  quạ được tháo dỡ 1 viên bovia tầm bao tiền không ạ?
thanks !

Đánh giá

bạn đang làm tư vấn ah  Đăng lúc 17/10/2012 18:00

6#
nhamducthien Đăng lúc 17/10/2012 22:20 | Chỉ xem của tác giả
Nhất trí với quan điểm của bác soixich_hp4
- Việc tận dụng hay không tận dụng thường phụ thuộc chất lượng bó vỉa còn tốt hay xấu. Tư vấn phải khảo sát cụ thể, sau đó đề xuât với CDT.
- Bó vỉa và gạch block là 2 loại khác nhau, có công năng khác nhau.
Bạn có thể vận dụng định mức này để tính bó vỉa
AK.57110. Bó vỉa hè, đường bằng tấm bê tông đúc sẵn, bó vỉa thẳng đơn vị tính là mét (m)
hoặc Lắp dựng cấu kiện bê tông đúc sẵn trọng lượng tùy thuộc vào kích thước của bó vỉa đơn vị tính là cái
Đơn vị tính là mét (m)

Đánh giá

Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Hữu ích lắm! Thanks!: 5
  Đăng lúc 17/10/2012 22:23

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
soixich_hp4 + 3 + 3 + 1

Xem tất cả

7#
ducthang84nb Đăng lúc 18/10/2012 23:30 | Chỉ xem của tác giả
Mình muốn hỏi các bạn là Trong định mức AK.57... gi là Bó vỉa thẳng hè, đường bằng tấm bê tông đúc sẵn 18x33x100cm
Như vậy cái mã định mức này nó có bao gồm BT không hay chỉ là nhân công?
Vì bó vỉa không phải hình vuông nên 18x33x100 mình hiểu là rộng 18 x cao 33 x dài 100 nhưng bó vỉa thì không phải hình này bạn ạ.

Họ gi chung chung như vậy thì mình sẽ hiểu là lắp đặt hay vật tư sản xuất và lắp đặt, chỉ sản xuất ra viên bó vỉa đó

Xin cảm ơn

8#
haiyenxdtb Đăng lúc 19/10/2012 10:58 | Chỉ xem của tác giả
mình cũng mới di làm dc 1 năm thui nên c chưa có nhiều kinh nghiệm lắm nhưng mình thấy cty cũng có làm hạ tầng đường giao thông thì mình thấy tính ván khuôn là 1.04m2/m, bê tông là 0.06m3/m còn bạn hỏi tận dụng dc ? khi tháo dỡ thì b phải xem và tùy vào chất lượng của viên block cũ đó.

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
hongthigiang + 2 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

9#
duyvlxd Đăng lúc 30/3/2013 09:28 | Chỉ xem của tác giả
ducthang84nb gửi lúc 18/10/2012 23:30
Mình muốn hỏi các bạn là Trong định mức AK.57... gi là Bó vỉa thẳng hè, đường bằng ...

mã này tính cho bó vỉa đúc sẵn chỉ tính công lắp dựng thôi

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 25/4/2024 20:16 , Processed in 0.121068 second(s), 24 queries .