XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 8610|Trả lời: 19
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[HSDT/Hồ sơ đề xuất] Trường hợp làm rỏ hồ sơ dự thầu.

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Tại Điều 16. Nghịđịnh 63 về Làm rõ hồ sơ dự thầu, có nêu:
1. Sau khi mởthầu, nhà thầu có trách nhiệm làm rõ hồ sơ dự thầu theo yêu cầu của bên mờithầu. Trường hợp hồ sơ dự thầu của nhà thầu thiếu tài liệu chứng minh tư cáchhợp lệ, năng lực và kinh nghiệm thì bênmời thầu yêu cầu nhà thầu làm rõ, bổ sung tài liệu để chứng minh tư cách hợplệ, năng lực và kinh nghiệm. Đối với các nội dung đề xuất về kỹ thuật, tàichính nêu trong hồ sơ dự thầu của nhà thầu, việc làm rõ phải bảo đảm nguyên tắckhông làm thay đổi nội dung cơ bản của hồ sơ dự thầu đã nộp, không thay đổi giádự thầu……
3. Việc làm rõhồ sơ dự thầu chỉ được thực hiện giữa bên mời thầu và nhà thầu có hồ sơ dự thầucần phải làm rõ và phải bảo đảm nguyêntắc không làm thay đổi bản chất của nhà thầu tham dự thầu. Nội dung làm rõhồ sơ dự thầu phải thể hiện bằng văn bản và được bên mời thầu bảo quản như mộtphần của hồ sơ dự thầu.”
* Như vậy,đối với các trường hợp dướiđây khi được bên mời thầu loại (đượckhông), hoặc yêu cầu làm rỏ, nhàthầu bổ sung thêm một số hồ sơ (như bên dưới) thì có làm thay đổi bản chất hồsơ không:
1. Tại bảng kê thiết bị thi công dànhcho gói thầu cuả nhà thầu tham dự thầu có ghi là “đi thuê” nhưng trong hồ sơ dựthầu lại không kèm theo hợp đồng nguyên tắc của nhà thầu và đơn vị cho thuê,khi yêu cầu làm rõ thì nhà thầu bổ sung vào.
2. Tại bảng kê thiết bị nhà thầu có kê 02chiếc xe lu nhưng không kèm thêm bất cứ tài liệu nào để chứng minh 02 xe lutrên, khi yêu cầu làm rõ thì nhà thầu cung cấp tài liệu chứng minh hợp lệ thêmvào.
3. Nhà thầu có kê tên công trình tươngtự vào bảng kê Hợp đồng tương tự nhưng không cung cấp vào hồ sơ dự thầu, khilàm rõ thì nhà thầu bổ sung thêm vào.
* Làm rõ là việclàm thường xuyên khi đánh giá hồ sơ dự thầu nhưng cũng dễ dẫn đến thay đổi bảnchất hs dự thầu làm sai lệch kết quả đánh giá lựa chọn nhà thầu. Do đó, Mongcác ACE tích cực trao đổi vấn đề trên và thảo luận ví dụ cụ thể về nội dung khilàm rỏ “bảo đảm nguyên tắc không làm thay đổi bản chất của nhà thầu tham dự thầu”để e và các ACE khác hiểu rõ thêm.
Thanks!

Số người tham gia 2Thanked +2 Thu lại Lý do
hongphuonghl + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
thaiphap123 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Bạn hỏi:
1. Tại bảng kê thiết bị thi công dànhcho gói thầu cuả nhà thầu tham dự thầu có ghi là “đi thuê” nhưng trong hồ sơ dựthầu lại không kèm theo hợp đồng nguyên tắc của nhà thầu và đơn vị cho thuê,khi yêu cầu làm rõ thì nhà thầu bổ sung vào.
2. Tại bảng kê thiết bị nhà thầu có kê 02chiếc xe lu nhưng không kèm thêm bất cứ tài liệu nào để chứng minh 02 xe lutrên, khi yêu cầu làm rõ thì nhà thầu cung cấp tài liệu chứng minh hợp lệ thêmvào.
3. Nhà thầu có kê tên công trình tươngtự vào bảng kê Hợp đồng tương tự nhưng không cung cấp vào hồ sơ dự thầu, khilàm rõ thì nhà thầu bổ sung thêm vào.
Xaydung360 trả lời:
Tại khoản 1, Điều 16 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định “…Đốivới các nội dung đề xuất về kỹ thuật, tài chính nêu trong hồ sơ dự thầu của nhàthầu, việc làm rõ phải bảo đảm nguyên tắc không làm thay đổi nội dung cơ bảncủa hồ sơ dự thầu đã nộp, không thay đổi giá dự thầu".
Câu hỏi 1: Khi thiết bị trong sách của HSDT của Nhà thầu không kèm theo các hợp đồng nguyên tắc thuê thiết bị như yêu cầu của HSMT Theo nguyên tắc trên thì nhà thầu được bổ sung tài liệu chứng minh, làm rõ  nội dung đề xuất về kỹ thuật  nhưng việc bổ sung này làm thay đổi kết quả chấm điểm của nội dung này thì tài liệu bổ sung làm rõ của Nhà thầu không được xem xét đánh giá.  
+ nếu bảng kê danh sách thiết bị Nhà thầu không đóng dấu hay ký tên thì Nhà thầu được bổ sung và vẫn chấp nhận việc bổ sung này !

Câu hỏi 2: Đối với 2 chiếc xe lu này thì thiếu cái gì ?
+ Thiếu giấy kiểm định hay giấy kiểm định đã hết hạn
+ Không có tài liệu chứng minh sở hữu của nhà thầu
tất cả 2 điều này  Nhà thầu vẫn được phép bổ sung tài liệu nhưng việc bổ sung này làm thay đổi thay đổi kết quả chấm điểm của nội dung này thì tài liệu bổ sung làm rõ của Nhà thầu không được xem xét đánh giá.
Câu hỏi 3:  Đối với hợp đồng tương tự phải bao gồm những nội dung đánh giá sau ( nhưng tùy HSMT)
+ Cùng tính chất quy mô
+ Giá hợp đồng tương tự > hoặc = a % ( HSMT quy định ) x giá gói thầu đang xét
+ Phải hoàn thành rồi, chứng minh bằng BBNT đưa vào sử dụng, kết luận không có sai phạm nào ( nếu có)
+ Yêu cầu thêm: Thanh lý hợp đồng, QĐ chỉ định hoặc trúng thầu
+ Ngoài ra yêu cầu cao hơn 1 tý là phải có QĐ phê duyệt TMĐT của dự án đó
+ vvvvvv khác
Việc HSDT không có những điều trên thì tùy theo việc làm thay đổi điểm chấm ở khoản này mà cho bổ sung nhưng được đánh giá hay không đánh giá thì căn cứ HSMT mà thực hiện !

Góp ý thêm: Làm " Rõ " chứ không phải làm " Rỏ" bạn nha ! ( Sai lỗi chính tả) ví dụ: Rõ ràng khác Rỏ dãi

Cảm ơn bạn đã quan tâm  !

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 3.3
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 4
  Đăng lúc 17/11/2014 07:25
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 1
:)  Đăng lúc 15/11/2014 08:48
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 14/11/2014 21:15

Số người tham gia 2Thanked +2 Thu lại Lý do
khoaxd2013 + 1 Bài hay. Cảm ơn!
eeeeee + 1 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

Đề cử
 Tác giả| nguyen87 Đăng lúc 16/11/2014 20:19 | Chỉ xem của tác giả
tuandaiminh2012 gửi lúc 14/11/2014 19:44
Bạn hỏi: 1. Tại bảng kê thiết bị thi công dànhcho gói thầu cuả nhà thầu tham dự thầu ...

* Cảm ơn bạn đã quan tâm và chia sẻ! Tuy nhiên, mình cũng còn một số vấn đề chưa rõ nhờ bạn giải thích thêm:
1. Theo bạn, “nếu bảng kê danh sách thiết bị Nhà thầu không đóng dấu hay ký tên thì Nhà thầu được bổ sung và vẫn chấp nhận việc bổ sung này”. Vậy tại sao nếu trường hợp này nhà thầu đóng dấu hay ký tên thì nhà thầu không được bổ sung và bên mời thầu lại không chấp nhận.
2. Khi đọc Đ16 Nghị định 63  thì mình cũng nghĩ sẽ chấp thuận cho nhà thầu bổ sung hồ sơ ở các trường hợp trên; tuy nhiên, lại thấy không công bằng về thời gian chuẩn bị hồ sơ dự thầu đối với các nhà thầu dự thầu còn lại, bởi lẻ:
- Đ/v trường hợp 1: Nhà thầu được làm rõ sẽ tìm đơn vị nào đó để ký hợp đồng nguyên tắc (lấy t/g sao cho phù hợp với Hs mời thầu) và bổ sung vào hs dự thầu.
- Đ/v trường hợp 2: giả sử tại thời điểm làm HSDT 2 chiếc xe lu của nhà thầu không đc nhà thầu dự kiến sử dụng (vd: đag làm công trình khác, đag cho nhà thầu khác thuê…), nhưng khi đc làm rõ thì nhà thầu đc trao cơ hội bổ sung vào HSDT của mình.
….
3. Mình ngĩ, đấu thấu giống như một cuộc thi, người dự thi phải làm bài thi và không được sữa sai hoặc bổ sung nội dung bài thi khi hết thời gian yêu cầu.
** Khả năng nắm Luật còn gà mờ nên mong các ACE diễn đàn chỉ giáo thêm. Thanks!

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
khoaxd2013 + 1 Thực tiễn. Cám ơn!

Xem tất cả

4#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 17/11/2014 18:14 | Chỉ xem của tác giả
Rất cảm ơn bạn đã tiếp tục đóng góp cho diễn đàn !
Vấn đề 1: của bạn nói:".....nhà thầu không được bổ sung và bên mời thầu lại không chấp nhận"
Xin được trả lời bạn như sau:
Mục 3 - * Khoản b - Điều 14 ( Nghị định 63)
Bất kỳ tài liệu nào được nhà thầu gửi đến sau thời điểm đóng thầu để sửa đổi, bổ sung hồ sơ dự thầu đã nộp đều không hợp lệ, trừ tài liệu nhà thầu gửi đến để làm rõ hồ sơ dự thầu theo yêu cầu của bên mời thầu hoặc tài liệu làm rõ, bổ sung nhằm chứng minh tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm của nhà thầu;
             * Khoản c : Khi muốn sửa đổi hoặc rút hồ sơ dự thầu đã nộp, nhà thầu phải có văn bản đề nghị gửi đến bên mời thầu. Bên mời thầu chỉ chấp thuận việc sửa đổi hoặc rút hồ sơ dự thầu của nhà thầu nếu nhận được văn bản đề nghị trước thời điểm đóng thầu;
Xem lại mục 2 - Điều 16. Làm rõ hồ sơ dự thầu ( NĐ 63)
2. Trường hợp sau khi đóng thầu, nếu nhà thầu phát hiện hồ sơ dự thầu thiếu các tài liệu chứng minh tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm thì nhà thầu được phép gửi tài liệu đến bên mời thầu để làm rõ về tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm của mình. Bên mời thầu có trách nhiệm tiếp nhận những tài liệu làm rõ của nhà thầu để xem xét, đánh giá; các tài liệu bổ sung, làm rõ về tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm được coi như một phần của hồ sơ dự thầu.

Kết luận: Bên mời thầu không chấp nhận là sai với Luật đấu thầu vì !!!
- Sau khi mở thầu nhà thầu có trách nhiệm làm rõ hồ sơ dự thầu theo yêu cầu của bên mời thầu
- sau khi đóng thầu được phép gửi tài liệu đến bên mời thầu để làm rõ về tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm của mình

Vấn đề thứ 2: Để giải quyết 2 trường hợp của bạn đưa ra đã có các cơ quan Nhà nước về quản lý đấu thầu và pháp luật xử rồi bạn quá lo xa !
- Đấu thầu rộng rãi ai mua mà chẳng đc. cơ quan CĐT hoặc bên mời thầu ở Hà Giang còn Nhà thầu ở Mũi cà mau thì làm sao mà biết !
- Cho dù CĐT là hàng xóm của Nhà thầu cũng chào thua nha
kết luận :
- yên tâm ! việc mình thì mình cứ làm đi đã
- Bổ sung thì vẫn bổ sung nhưng theo nguyên tắc 1 - Điều 16
Vấn đề thứ 3 :
- Đúng như vậy bạn ạ ! nhưng tôi và bạn vẫn thích điều này ! vì miếng cơm chúng ta mà ! cạn ly rồi về ! không bàn VĐ3 nữa nha !

6#
thaiphap123 Đăng lúc 4/2/2015 21:19 | Chỉ xem của tác giả
tuandaiminh2012 gửi lúc 17/11/2014 18:14
Rất cảm ơn bạn đã tiếp tục đóng góp cho diễn đàn !
Vấn đề 1: của bạn nói:"..... ...

cho mình hỏi có mẫu văn bản nào đề cập đến phần làm rõ HSDT như thế nào không ak.Thaks

7#
fogpinguin Đăng lúc 5/2/2015 10:50 | Chỉ xem của tác giả

Mình cũng đang mơ hồ về vấn đề làm rõ này, không biết như thế nào mới là được làm rõ. Riêng mình nghĩ tại vì nhà thầu có kê khai nhưng thiếu tài liệu chứng minh nên được làm rõ. Mong được chỉ giáo.

8#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 5/2/2015 11:31 | Chỉ xem của tác giả
thaiphap123 gửi lúc 4/2/2015 21:19
cho mình hỏi có mẫu văn bản nào đề cập đến phần làm rõ HSDT như thế nào không a ...

Mình đã nói ở trên rồi
Tại Điều 16. [Làm rõ hồ sơ dự thầu] Nghị định 63 - Bạn đọc lại nha mình tóm tắt mấy ý như sau:
1. Trường hợp hồ sơ dự thầu của nhà thầu thiếu tàiliệu chứng minh tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm thì bên mời thầu yêucầu nhà thầu làm rõ, bổ sung tài liệu để chứng minh tư cách hợp lệ, năng lực vàkinh nghiệm.
2. Việc làm rõ hồ sơ dự thầu chỉ được thực hiệngiữa bên mời thầu và nhà thầu có hồ sơ dự thầu cần phải làm rõ và phải bảo đảmnguyên tắc không làm thay đổi bản chất của nhà thầu tham dự thầu
3.  Đối với các nội dung đề xuất về kỹ thuật, tài chínhnêu trong hồ sơ dự thầu của nhà thầu, việc làm rõ phải bảo đảm nguyên tắc khônglàm thay đổi nội dung cơ bản của hồ sơ dự thầu đã nộp, không thay đổi giá dựthầu.
Cảm ơn bạn đã quan tâm !

9#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 5/2/2015 11:40 | Chỉ xem của tác giả
fogpinguin gửi lúc 5/2/2015 10:50
Mình cũng đang mơ hồ về vấn đề làm rõ này, không biết như thế nào mới là được ...

Về vấn đề làm rõ hồ sơ dự thầu thì rất nhiều vấn đề để nói vì thực tế mỗi nhà thầu có 1 HSDT khác nhau và việc đầy đủ hay thiếu là khác nhau ! nên việc làm rõ HSDT cũng khác nhau ! Nếu các anh chị nào có các trường hợp cụ thể  đưa lên các thành viên diễn đàn sẽ giúp ! Thanhk !

Số người tham gia 3Thưởng +5 Thanked +3 Thu lại Lý do
fubi + 5 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
thaiphap123 + 1 Thích bài này! Thanks!
hoang0751110100 + 1 Chuyên nghiệp. Cảm ơn!

Xem tất cả

10#
thaiphap123 Đăng lúc 23/6/2015 14:53 | Chỉ xem của tác giả
bác cho e hỏi chào hàng cạnh trạnh theo luật 43 và Nghị định 63 có cần bảo lãnh hồ sơ dự thầu không. và mẫu hồ sơ yêu câu đang theo mẫu nào vậy! thaks a,

11#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 23/6/2015 18:27 | Chỉ xem của tác giả
thaiphap123 gửi lúc 23/6/2015 14:53
bác cho e hỏi chào hàng cạnh trạnh theo luật 43 và Nghị định 63 có cần bảo lãnh hồ s ...

Điều 11. Bảo đảm dự thầu theo luật đấu thầu 43
1. Bảo đảm dự thầu áp dụng trong các trường hợp sau đây:
a) Đấu thầu rộng rãi, đấu thầu hạn chế, chào hàng cạnh tranh đối với gói thầu cung cấp dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa, xây lắp và gói thầu hỗn hợp;
Mời bạn đọc tiếp nhé .......!

Hiện nay đã có những mẫu mới như:
- Thông tư 01/2015/TT-BKHĐT ngày 14/02/2015 Quy định chi tiết về lập Hồ sơ mời quan tâm, HSMT, HSYC dịch vụ tư vấn đã có hiệu lực từ ngày 15/4/2015
- Thông tư 03/2015/TT-BKHĐT ngày 06/05/2015 v/v quy định chi tiết lập HSMT xây lắp có hiệu lực từ ngày 01/07/2015

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 5
  Đăng lúc 24/6/2015 06:34

12#
trai_gtvt_256 Đăng lúc 24/7/2015 16:52 | Chỉ xem của tác giả
Mình xin được tham gia với 1 câu hỏi gần tương tự: Mình đang đánh giá đến bước kỹ thuật gói thầu mua sắm hàng hóa. Gặp tình huống như này: Tiêu chuẩn đánh giá của HSMT đưa ra : phải đảm bảo thông số kỹ thuật, số lượng, chủng loại hàng hóa mới đáp ưng( đạt). tại 1 mã hàng có mời là KT 20000 mmdài nhưng nhà thầu cung cấp mã hàng có KT 2000 mm . Mặc dù đơn vị và số lượng là khớp nhau. Vậy mình có đánh trượt được nhà thầu này không mà không phải yêu cầu làm rõ gì cả. ( mặc dù mình nghĩ là  bên nhà thầu ghi thiếu số 0). Rất mong được giúp đỡ.

14#
nhatduat Đăng lúc 4/12/2015 08:08 | Chỉ xem của tác giả
mình tham gia cũng với một câu hỏi về làm rõ hồ sơ dự thầu: khi làm rõ hồ sơ dự thầu thì giới hạn về thời gian giữa bên mời thầu và nhà thầu là như thế nào ?.

15#
Toàn01234 Đăng lúc 28/12/2015 22:55 | Chỉ xem của tác giả
ACE cho mình hỏi chút. Hồ sơ mời thầu của mình bị đánh giá là thiếu tư cách về năng lực (Chứng chỉ cán bộ Chỉ huy trưởng công trình), năng lực không đảm bảo. nhưng không thấy bên mời thầu gửi văn bản bổ sung hay phải làm rõ mà lại đánh giá cty mình trượt vậy thì có đúng không

16#
Toàn01234 Đăng lúc 28/12/2015 22:58 | Chỉ xem của tác giả
ACE cho mình hỏi chút. Hồ sơ mời thầu của mình bị đánh giá là thiếu tư cách về năng lực (Chứng chỉ cán bộ Chỉ huy trưởng công trình), năng lực không đảm bảo. nhưng không thấy bên mời thầu gửi văn bản bổ sung hay phải làm rõ mà lại đánh giá cty mình trượt vậy thì có đúng không

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 27/4/2024 01:52 , Processed in 0.139940 second(s), 32 queries .