XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 4420|Trả lời: 5
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Xử lý kết quả nén mẫu bê tông cọc khoan nhồi

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em có thắc mắc thế này, mong các bác chỉ giáo :
* Công tác đúc mẫu thí nghiệm khi thi công cọc khoan nhồi :- Theo tcvn 9395:2012 : Bê tông trước khi đổ phải lấy mẫu, mỗi cọc 03 tổ mẫu lấy cho 03 phần, đầu, giữa và mũi cọc, mỗi tổ 03 mẫu.
- Các mẫu đúc tương ứng hiện trường là 1-1,1-2,1-3; 2-1,2-2,2-3; 3-1,3-2,3-3.
* Khi đi thí nghiệm nén mẫu bê tông cọc :

- tvgs yêu cầu nén R7 01 tổ mẫu gồm 03 viên : 1-1, 2-1, 3-1. R-28 gồm 03 viên : 1-2, 2-2, 3-2. Tổ lưu gồm 03 viên : 1-3, 2-3, 3-3.
- kết quả thí nghiệm R-28 ( bê tông mác 300) như sau : 1-2 : 280, 2-2 : 350, 3-2 : 375.
- Theo tcvn 3118-1993 : So sánh các giá trị cường độ nén lớn nhất và nhỏ nhất với cường độ nén của viên mẫu trung bình.  Nễu cả  hai giá trị đó đều không lệch quá 15% so với cường độ nén của viên mẫu trung bình thì cường độ nén bê tông được tính bằng trung bình số học của kết quả thử 03 viên nén trên. Nếu một trong 2 giá trị lệch quá 15% thì bỏ hai kết quả nhỏ nhất và lớn nhất, khi đó cường độ nén bê tông là kết quả của viên mẫu còn lại.
- Chiếu theo tc trên thì kết quả nén bê tông của em là đạt yêu cầu.
- Tuy nhiên tvgs thì lại nói không đạt yêu cầu với lý do :
+ Việc em trích dẫn tcvn 3118 chỉ đúng với tổ mẫu gồm 03 viên được lấy ở cùng 1 xe bê tông.
+ Còn 03 viên mẫu mà bên em mang đi thí nghiệm kia là của 03 vị trí đầu - thân - mũi cọc của các xe bê tông khác nhau ( vì mỗi xe chở bê tông của bên em chỉ chở được 8m3 trong khi cọc của em khoảng 46m3 bê tông).
+ Kết quả chỉ được tính là đạt khi từng viên mẫu đều phải đạt giá trị >= 300.
+ Chiếu theo kết quả trên thì bê tông mũi cọc của em không đạt ( mẫu 1-2 : 280) -> toàn bộ cọc của em không đạt.
* Vậy theo các bác thì :
+ Tvgs nói thế có đúng không.
+ Nếu theo cách làm của tvgs thì tại mỗi vị trí thay vì phải lấy 01 tổ mẫu thì phải lấy thành 03 tổ mẫu ( R7, R28, lưu) để khi thí nghiệm tại mỗi vị trí em sẽ có 03 viên để chiếu theo tcvn3118 chứ không phải 01 viên nữa !
* Mong các bác góp ý ạ :)

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
anhlong625 Đăng lúc 18/2/2014 13:53 | Chỉ xem của tác giả
Bạn để TVGS kết luận chính thức đi rùi gửi văn bản giải trình. Nói miệng thì dễ chứ viết văn bản phải trình sếp ký khó đánh võng lắm. Mình đã gặp trường hợp này và xử lý ok kg sao cả. Chúc bạn thành công.

2#
muasamac12 Đăng lúc 18/2/2014 11:52 | Chỉ xem của tác giả
theo tiêu chuẩn TCVN 3118 :1993 có viết : mỗi nhóm mẫu gồm 3 viên ,khi sử dụng bê tông khoan cắt từ kết cấu...
có nghĩa là cọc của bạn đã có 3 mẫu, đúng theo TC
Nói như TVGS thì ví dụ cái dầm cũng phải 3 mẫu đầu dầm , 3 mẫu giữa dầm , 3 mẫu đầu kia dầm à !
Tất nhiên TVGS nói cũng có gì đó ko sai , vì cọc của bạn 48m3 , cũng tương đối là dài , cũng phải >50m , việc lấy nhiều mẫu vậy sẽ mang tính khách quan và chính xác cao hơn nhiều..

3#
faraway Đăng lúc 18/2/2014 13:21 | Chỉ xem của tác giả
Mình có ý kiến như sau:
Theo mình việc TVGS dựa trên kết quả của một mẫu thử mà kết luận rằng bê tông mũi cọc không đạt --> toàn bộ bê tông của cọc không đạt là không đủ cơ sở.
Kết luận chỉ đúng khi xét trên 1 tổ mẫu gồm 3 viên.
Nếu dựa trên kết của của 1 viên thì lấy 3 viên làm gì.
Do vậy, phải xét kết quả của các viên còn lại của tổ 1 để đưa ra kết luận bạn nhé.
Thân

5#
 Tác giả| thangkt87 Đăng lúc 18/2/2014 15:49 | Chỉ xem của tác giả

* Vâng, vì phần mỗi phần đầu - thân - mũi cọc chỉ lấy có 03 viên, 1 viên đã thí nghiệm R7, 1 viên R28 rồi nên giờ chỉ còn 1 viên lưu, chắc phải mang viên lưu này đi thí nghiệm thôi.
* Nhân tiện đây em hỏi luôn tổ mẫu lưu có phải để sử dụng trong trường hợp này hay là còn mục đích nào khác không ạ ?
* Chân thành cám ơn các bác đã quan tâm !

anhlong625 :
*Thế bên bác giải trình cũng viện dẫn theo 2 tc trên đúng không ạ.
* Bên bác xử lý thế nào mà thuyết phục được tư vấn thế, bác mách dùm em với.
Thanks bác

muasamac12 :
* Nếu dầm của bạn đổ bằng các xe bê tông khác nhau thì theo mình nghĩ chắc ông tư vấn cũng bắt thế thật.
* Mà bạn nói mình mới để ý, có khi mỗi xe bê tông đến thì đều phải đúc 03 tổ mẫu ( 1R7+1R28+1 lưu) thì mới kiểm soát được toàn bộ chất lượng bê tông của 1 cấu kiện và như thế thì cả tvgs và cả nhà thầu đều không cãi nhau nữa.

6#
muasamac12 Đăng lúc 18/2/2014 17:25 | Chỉ xem của tác giả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 8/5/2024 08:43 , Processed in 0.088466 second(s), 23 queries .