XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1839|Trả lời: 22
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Tâm sự cá nhân] [Hỏi] Con đường nào để đến với nghề quản lý dự án, QLCP

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Dear anh Bình và toàn thể cả nhà trong diễn đàn

Hiện em mới tốt nghiệp được 2 năm, và hiện đang đi thi công ngoài công trường. Củng đã xác định rõ mục tiêu sau này sẽ làm về quản lý dự án,
quản lý chi phí. Tuy nhiên hiện tại em đang lăn tăn về con đường đi đến mục tiêu này quá mọi người ạ.
Theo em nghĩ, thì điều quan trọng nhất là mình xác định được mục tiêu và tìm được con đường để đi đến mục tiêu đó. Và em đang bị luẩn quẩn trên con đường để đi tới đó, vậy đâu là con đường để đi đến chuyên gia quản ý dự án, quản lý chi phí trong thời gian 5 năm nữa đây các anh/chị?
Hiện tại ngoài thời gian làm việc trên công trường, em vẫn luôn tìm hiểu các văn bản, thông tư, nghị định về quản lý chi phí, quản lý dự án.Ngâm cứu sâu sắc những sơ đồ, bài viết mà anh Bình đã đưa lên diễn đàn. Đồng thời dựa trên đề cương mình tự soạn cho bản thân để đi tìm câu trả lời một cách hệ thống kiến thức nhất. Có thể em hiểu được phần nào những nội dung đó tuy nhiên nó lại dừng lại mức độ lý thuyết, mà chưa có cơ duyên để áp dụng. Giống như kiểu là hiểu về hợp đồng, hồ sơ thanh toán mà lại chưa cầm cái hợp đồng nào trong tay, hay một bộ hồ sơ thanh toán hoàn chỉnh, nhiều khi cứ cảm tưởng giống như cưỡi ngựa xem hoa các anh ak.
Vậy đâu là con đường để đến với nghề quản lý dự án, quản lý chi phí đây các anh? Cụ thể mình sẽ làm những công việc gì trong nghề mà mình đã chọn?
Em thật mông lung quá các bác ạ ! Tình yêu có, sức trẻ có, động lực có, định hướng, mục tiêu có tuy nhiên con đường lại chưa tìm thấy. Một mục tiêu có nhiều con đường để chúng ta đi tới đó, đi vòng có, đi đường nhiều ổ gà có, đi sai đường rồi quay lại củng có, và thậm chí đi mãi mà không tới đích củng có các bác ak. Vậy nên em thật sự cần, rất muốn tìm thấy một con đường cụ thể để mình an tâm vững bước trên con đường mình chọn. Tâm có an mọi việc mới đặng được mà các anh.

Các anh là các bậc tiền bối đi ngang có thể để lạicho em một vài lời khuyên để em tìm ra đâu là lối rẽ cho riêng mình không ạ?

Cảm tạ các anh rất nhiều.

Đánh giá

Công việc là sự đam mê và tùy duyên để đạt được mục đích theo ý nguyện!  Đăng lúc 8/9/2017 08:48

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Đề cử
huydhxd Đăng lúc 7/9/2017 17:12 | Chỉ xem của tác giả
Tại Điều 66 LXD50 có nêu: "Điều 66. Nội dung quản lý dự án đầu tư xây dựng gồm quản lý về phạm vi, kế hoạch công việc; khối lượng công việc; chất lượng xây dựng; tiến độ thực hiện; chi phí đầu tư xây dựng; an toàn trong thi công xây dựng; bảo vệ môi trường trong xây dựng; lựa chọn nhà thầu và hợp đồng xây dựng; quản lý rủi ro; quản lý hệ thống thông tin công trình và các nội dung cần thiết khác được thực hiện theo quy định của Luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan."

Mình nghĩ bạn chỉ cần đi theo một nội dung trong đó + vài ngoại ngữ chuyên ngành QLDA là ngon nhé, còn nói chung chung QLDA chắc cả đời mình cũng chịu à; xưa mình chỉ làm CO đã thấy bao cái cần học và làm rồi!
Chúc bạn thành công trong cuộc sống và 10 năm sau quay lại diễn đàn XD360 để đọc lại bài này và có cảm nhận nhé :)

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1
  Đăng lúc 8/9/2017 08:24

Số người tham gia 2Thưởng +5 Thanked +3 Thu lại Lý do
tranvietht02 + 2 Thực tiễn. Cám ơn!
fubi + 5 + 1 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

Đề cử
fubi Đăng lúc 7/9/2017 22:00 | Chỉ xem của tác giả
Bạn thân mến!

Xin được cùng chia sẻ với bạn về niềm đam mê theo đuổi và định hướng rất rõ ràng mục tiêu của bạn. Mình cũng đã từng xuất phát điểm như bạn, nhưng ngay từ lúc ra trường khoảng 1 năm mình đã xác định phải đi theo con đường quản lý dự án và đặc biệt là quản lý chi phí trong XD.

Lúc ấy mình cũng đã thi công như bạn nên mình hiểu tâm tư của bạn.

Mỗi người tùy cơ duyên, tùy hoàn cảnh mà có sự lựa chọn khác nhau. Mỗi lựa chọn đều có nhiều con đường đi khác nhau để đến được đích mong muốn. Do đó khó mà ai khuyên được bạn nên làm thế nào để đạt mục đích ấy.
Mình chỉ chia sẻ với bạn cách mà ông bà ta đã dạy "muốn bắt cọp phải vào hang cọp",  Đức Phật đã giáo huấn: hãy thực hành và tự chứng ngộ.

Bởi vậy, không có cách nào bằng cách bạn hãy sớm tìm cho mình cơ hội nhảy vào 1 dự án bất kỳ ở vai trò chủ đầu tư hoặc tư vấn QLDA. Có như vậy bạn mới sớm có kỹ năng, có cảm nhận, có chứng ngộ qua công việc hàng ngày. Bạn sẽ chứng được từ chi tiết đến tổng thể. Rồi qua thời gian tùy cơ duyên, tùy khả năng của bạn mà bạn sẽ tiến nhanh hay chậm trong nghề QLDA. Mình tin và luôn tin và đã chứng ngộ: niềm đam mê sẽ giúp ta thành công trong nghề. Nghề sẽ nuôi những ai kỳ vọng và theo đuổi nuôi dưỡng niềm đam mê nó.

Chúc bạn sớm tìm được cơ duyên của mình và nuôi dưỡng niềm yêu nghề mà bạn đã chọn.

THân ái!

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 3.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Lúc mới ra trường từ Nam – Bắc đi mình đa làm từ quản lý PTN hiện trường, vị trí CO/CQ, thi công, Tư vấn … nói chung là   Đăng lúc 8/9/2017 08:46
  Đăng lúc 8/9/2017 08:26

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
chicbongbo + 1 Rất chuyên nghiệp! Thanks!

Xem tất cả

Con đường này bác đang đi em thấy cũng nhiều người trên con đường đấy!
Và nếu bác muốn tạo lên một chú khác biệt thì em muốn chia sẻ thêm với bác một chút!
Nếu bác muốn đi theo con đường quản lý dự án chuyên nghiệp, làm viêc ở các dự án nước ngoài và đưa xây dựng Việt Nam lên một tầm mới thì tìm hiểu về BIM, PMBOK... em nghĩ đây là con đường đón đầu bác à! Và bác nhớ nhé lợi thế của chúng ta là chúng ta hiểu luật Nhà nước mà công ty nào đi đến một vùng mới cũng cần những con người bản địa bác à!
Thân!

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1.0
Đăng lúc 21/9/2017 12:49

Đề cử
bobin.gt Đăng lúc 7/9/2017 09:27 | Chỉ xem của tác giả
Chia sẻ của em rất hay:
- Anh đã từng làm Ban QLDA, cũng từng làm nhà thầu. Anh cảm nhận và chia sẻ thế này "Trong chán, ngoài thèm". Làm Quản lý dự án em cần giỏi trên nhiều mặt em à, không chỉ IQ mà cần đến EQ, AQ em à: chuyên môn giỏi, luật, thông tư, nghị định sử dụng tốt chưa chắc đã trở thành chuyên gia quản lý dự án giỏi đâu em.
Anh chỉ dám chia sẻ với em như thế này:
1. Hiện tại em đang làm nhà thầu, em cứ làm tốt công việc nhà thầu đi, lắm chắc chuyên môn thi công xây dựng và tìm hiểu thêm các kỹ năng khác bổ trợ cho mục tiêu của em.
2. Nghiên thông tư, nghị đinh, luật (nghiên cứu để sử dụng chư ko bắt em học thuộc nhé).
3. Đi học thêm một số khóa dự toán, quản lý dự án ....
4. Cũng cố kỹ năng mềm, .....
Chúc em thành công!

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0
  Đăng lúc 7/9/2017 09:43

Số người tham gia 1Thưởng +5 Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 5 + 1 Thích bài này! Thanks!

Xem tất cả

3#
 Tác giả| Vanhoai Đăng lúc 7/9/2017 16:46 | Chỉ xem của tác giả
bobin.gt gửi lúc 7/9/2017 09:27
Chia sẻ của em rất hay:
- Anh đã từng làm Ban QLDA, cũng từng làm nhà thầu. Anh cảm nh ...

Em cảm ơn những lời chia sẽ của anh. Lời nói của những người anh đi trước.
Quả thật câu nói “trong chán ngoài thèm” em củng được nghe nhiều, và củng trải nghiêm thấy điều đó rất chuẩn.
Bản thân em hiện tại củng đang cố gắng muốn làm tốt công việc hiện tại, đồng thời có thời gian rảnh thì mình tìm hiểu đam mê của mình anh ak.
Kế hoạch đề ra phải cố gắng, yêu nghề, phấn đấu với nghề khoảng chừng 10 năm, em nghĩ khi đó nghề củng đã cứng, nhưng mình không phát triển được, hay cuộc sống thành thị không mang lại niềm vui cho mình thì mình xin thoái ẩn chiến trường đầy khốc liệt, để rẻ sang một hướng mới.
Bản thân em củng không thích cuộc sống nhậu nhẹt nhiều, chỉ muốn phục vụ về chuyên môn. Em biết cuộc sống này biết nhậu, nhậu hay là một lợi thế trong công việc, việc lên xuống sau này. Em nhận thức được điều đó tuy nhiên vẫn muốn giữ cách sống của mình anh ak. nên cố gắng chuyên môn cho tốt, mỗi khi chuyên môn tốt nhưng mà không phù hợp thì em thoái ẩn chiến trường trong tâm trạng thoải mái và không còn gì để nuối tiếc anh ak

6#
 Tác giả| Vanhoai Đăng lúc 8/9/2017 08:35 | Chỉ xem của tác giả
fubi gửi lúc 7/9/2017 22:00
Bạn thân mến!

Xin được cùng chia sẻ với bạn về niềm đam mê theo đuổi và định hư ...

Em cảm ơn những lời chia sẽ của anh.
Chỉ còn con đường dấn thân vào nghề mới hiểu được bản chất của nghề phải không anh? Thửa ban đầu, em nghĩ ra  trường mình nên đi thi công một thời gian để va chạm, hiểu rõ bản chất công việc ở ngoài công trường. Để sau mình có ngã sang hướng khác củng dễ dàng hơn. Em củng đã nghĩ đến việc sẽ làm việc ở phía chủ đầu tư, hoặc tư vấn QLDA, tuy nhiên những vị trí này hầu hết đòi hỏi kinh nghiệm mấy năm, chứng chỉ hành nghề, nên em cảm thấy mình chưa đáp ứng được anh ak.

7#
huydhxd Đăng lúc 8/9/2017 08:58 | Chỉ xem của tác giả
Vanhoai gửi lúc 8/9/2017 08:35
Em cảm ơn những lời chia sẽ của anh.
Chỉ còn con đường dấn thân vào nghề mới hiểu ...

Bạn phải đặt ra kế hoạch và thực hiện nó nhé!
Mình lúc mới ra trường đi làm từ Nam – Bắc, làm từ quản lý PTN hiện trường, vị trí CO/CQ, thi công, Tư vấn … nói chung là qua các vai từ nhà thầu, BQLDA, Tư vấn, Chủ đầu tư … nhưng thực sự công việc là sự đam mê quan trọng là bạn phải có Kế hoạch tích lũy kinh nghiệm để đạt được các mốc đó, như mình 5 năm sau mới có Chứng chỉ hành nghề TK, TVGS mới được làm vị trí quản lý, … cộng với kinh nghiệm và kỹ năng của bạn thì nhiều cơ hội đang đón chờ bạn nhé, ai cũng phải trải qua những giai đoạn như bạn cả mà!

Đánh giá

Cảm ơn những lời chia sẽ của bạn.  Đăng lúc 21/9/2017 12:53

8#
mr.akirasi Đăng lúc 8/9/2017 15:02 | Chỉ xem của tác giả
Môn sự tại thiên, hành sự tại nhân
Xin gửi bạn một câu của tôi, người đã 3 năm ròng rã làm việc trong các B.QLDA nơi mà bạn đang mong muốn lui tới

9#
 Tác giả| Vanhoai Đăng lúc 9/9/2017 15:14 | Chỉ xem của tác giả
mr.akirasi gửi lúc 8/9/2017 15:02
Môn sự tại thiên, hành sự tại nhân
Xin gửi bạn một câu của tôi, người đã 3 năm r ...

Em chào anh
Anh có thể nói thêm một chút về công việc cụ thể, và cảm nhận môi trường làm việc tại BQLDA sau ròng rã 3 năm không ạ?
Hiện tại anh còn theo đuổi nghề QLDA nữa hay không? Hay đã tìm một hướng rẽ mới ạ?

10#
buichinhks Đăng lúc 10/9/2017 15:01 | Chỉ xem của tác giả
Nếu em thực sự muốn chuyển sang lĩnh vực QLDA, Bên anh đang cần tuyển cán bộ để thành lập Ban QLDA trong Nghệ An có thời gian làm thực tế DA là cách học nhanh nhất giúp em hoàn thiện, nếu muốn em gửi thông tin vào Mail : buichinhks@gmail.com, nếu thấy được anh sẽ đề xuất với công ty.  

11#
mr.akirasi Đăng lúc 18/9/2017 10:10 | Chỉ xem của tác giả
Hi em,

Phạm vi của QLDA ĐT XD là rất rộng, tùy vào vị trí của em trong Ban phụ trách mảng nào thôi, VD chuẩn bị đầu tư, pháp lý DA, QS, QA,QC,...

Phải trải nghiệm em mới thấu hiểu hết áp lực công việc mà mỗi thành viên Ban đảm nhận.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
  Đăng lúc 21/9/2017 12:49

13#
LUONGMINHNHAT Đăng lúc 6/11/2017 14:31 | Chỉ xem của tác giả
huydhxd gửi lúc 8/9/2017 08:58
Bạn phải đặt ra kế hoạch và thực hiện nó nhé!
Mình lúc mới ra trường đi làm từ  ...

Điều kiện để có chứng chỉ hành nghề TVGS là gì vậy anh?

14#
n2proman Đăng lúc 6/11/2017 20:46 | Chỉ xem của tác giả
Chào em!
Đầu tiên, anh rất ngưỡng mộ em vì em đã dám nói lên sự thật và mong sự chia sẻ từ những người đi trước!
Anh từ lúc ra trường đến giờ công tác tại BQLDA huyện đến nay đã 06 năm.
Anh có vài lời chia sẻ cùng em!
Trước tiên, anh nghĩ em đã may mắn vì đã làm kỹ thuật thi công trực tiếp tại công trường và với sự cầu tiến của em, anh nghĩ em đã có đủ kỹ năng của một người lính thi công. Điều này anh nghĩ đó là may mắn của em và một lợi thế rất lớn.
Tuy anh làm ở BQLDA huyện thôi, nhưng đã làm QLDA thì gần như là như nhau, chỉ khác về quy mô thôi.
Công việc của QLDA là gì thì đơn giản thôi, nói nôm na là tất cả các thủ tục để bắt đầu, thực thi và kết thúc một dự án.
Nói thì chỉ có 03 cụm từ thôi nhưng trong đó gồm rất nhều thủ tục từ đơn giản đến phức tạp tùy theo từng dự án, mức độ phức tạp và quy mô của nó. Đồng thời, bất kỳ một dự án nào cũng bị chi phối bởi rất nhiều quy định của Luật, Nghị Định, Thông Tư và các văn bản hướng dẫn của các cơ quan khác như Sở Xây dựng, Sở Kế hoạch và Đầu tư, ...
Theo cảm nhận của anh, quản lý dự án là một công việc tuy nhìn bề ngoài thì đơn giản nhưng bên trong lại rất nhiều vấn đề phức tạp, thậm chí có thể gọi là nhiêu khê. Hơn nữa, để làm tốt công việc của QLDA, anh nghĩ chúng ta cần một số điều sau:
1. Chịu khó đọc, cập nhật văn bản quy định của Nhà nước, từng ngày một nhé!
2. Tích cực, ham học hỏi và đặc biệt không được giấu dốt. Vì sao? Vì công việc QLDA khá phức tạp lại nhiều thủ tục, anh nghĩ nếu không học hỏi và cập nhật kịp thời sẽ dễ bị sót thủ tục, lộ trình và cách giải quyết vấn đề không đúng.
3. Phải giải quyết ngay các vấn đề còn tồn tại => trành ù lỳ => tạo áp lực về tiến độ cho dự án khi vào thời điểm nước rút.
4. Biết lắng nghe, rút kinh nghiệm sau mỗi lần sai sót.
5. Xây dựng kế hoạch thực hiện cho từng dự án, các mốc thời gian quan trọng để không cháy tiến độ trong từng giai đoạn.
Với những yêu cầu đó, em đánh giá lại bản thân và tiếp tục trao dồi thêm kiến thức em nhé!
Đặc biệt, anh đồng ý với anh Phú Bình về vấn đề em cần vào HANG CỌP nếu đã xác định đam mê và chí hướng của mình!
Bất cứ điều gì trong cuộc sống đều không dễ dàng, đối với công việc QLDA một công việc mang tính tổng thể, bao quát và chính xác thì càng không dễ dàng. Nhưng điều dễ dàng ở đây là QLDA anh nghĩ công việc đó không bao giờ từ chối những người có quyết tâm, đam mê, nhiệt huyết và trách nhiệm!
Chào thân ái! Chúc em thành công!

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
  Đăng lúc 8/11/2017 11:20

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 28/4/2024 16:32 , Processed in 0.125813 second(s), 24 queries .