XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1884|Trả lời: 11
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Dự toán phát sinh

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các anh chị cho em hỏi. Em đang làm cái công trình hợp đồng trọn gói ở Bắc Giang. Bây giờ làm thêm mấy công việc ngoài hợp đồng phải lập dự toán phát sinh để trình. cái HĐ của em là trước ngày mà TT01/2015 có hiệu lực. Em hỏi bây giờ làm dự toán phát sinh thì lập với thời điểm hợp đồng, hay lập với thời điểm hiện tại. em chưa làm bao giờ.Bắc giang đã có văn bản hướng dẫn tính giá nhân công theo TT01/2015. mong các anh chị hướng dẫn

Phan-mem-du-toan-ADTPro-190-QD-UBND-12-05-2015.pdf

302.11 KB, Lượt tải về: 775

Đánh giá

anh xem hướng dẫn giúp em với :))  Đăng lúc 11/8/2015 18:38
Vất cái hướng dẫn lên để mọi người đọc xem bên đấy làm thế nào đã.  Đăng lúc 11/8/2015 18:30

Nằm trong bộ sư tập

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Điều 37. Điều chỉnh khối lượng công việc trong hợp đồng xây dựng - NĐ 37/2015 về các loại hợp đồng
2. Việc điều chỉnh khối lượng công việc trong hợp đồng xây dựng được quy định sau:
a) Đối với hợp đồng trọn gói: Trường hợp có phát sinh hợp lý những công việc ngoài phạm vi hợp đồng đã ký (đối với hợp đồng thi công xây dựng, hợp đồng cung cấp thiết bị là nằm ngoài phạm vi công việc phải thực hiện theo thiết kế; đối với hợp đồng tư vấn là nằm ngoài nhiệm vụ tư vấn phải thực hiện).
Trường hợp này, khi điều chỉnh khối lượng không làm vượt giá gói thầu được phê duyệt thì chủ đầu tư và nhà thầu tính toán, thỏa thuận và ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng; trường hợp vượt giá gói thầu được phê duyệt thì phải được người có thẩm quyền quyết định đầu tư xem xét, quyết định; trường hợp thỏa thuận không được thì khối lượng các công việc phát sinh đó sẽ hình thành gói thầu mới, việc lựa chọn nhà thầu để thực hiện gói thầu này theo quy định hiện hành.

Như vậy có thể hiểu: Giá HĐ trọn gói cũ (A) = KL1 x Đg1, cho khối lượng phát sinh là KL2 (việc phát sinh phải đc nhà thầu PHÁT HIỆN và có THÔNG BÁO trong quá trình dự thầu và đấu thầu), nếu Giá dự toán duyệt (B) >= (KL1 + KL2) x Đg1 thì lập phụ lục bổ sung theo đơn giá cũ Đg1 là hoàn toàn phù hợp, ko có gì phải thắc mắc.

Trường hợp khác ((KL1 + KL2) x Đg1 > (B)) hoặc thỏa thuận không được (chả biết tại sao ko thỏa thuận được - có thể là do ý này của Nghị định 37 "3. Đối với những khối lượng phát sinh nằm ngoài phạm vi hợp đồng đã ký mà chưa có đơn giá trong hợp đồng, các bên tham gia hợp đồng phải thống nhất đơn giá để thực hiện khối lượng công việc này trước khi thực hiện.") thì tóm gọn là phê duyệt lại dự toán với đơn giá hiệu chỉnh Đg2 theo Thông tư 01/2015.

Trường hợp nhà thầu ko phát hiện ra KL phát sinh: nói chung là "làm y chang giá hợp đồng, no table thêm"

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 2
  Đăng lúc 12/8/2015 09:26

Số người tham gia 1Thanked +2 Thu lại Lý do
fast_furious + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

2#
taihip Đăng lúc 12/8/2015 08:10 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình nếu hợp đồng của bạn không nói rõ cách xử lý tình huống này thì dự toán phát sinh lập sau ngày 15/5/2015 thì phải lập theo TT01/2015.

Trích hướng dẫn 190/2015 Bắc Giang:

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0
  Đăng lúc 12/8/2015 09:59

3#
phanhung90 Đăng lúc 12/8/2015 08:18 | Chỉ xem của tác giả
Căn cứ theo ngày tháng trên hợp đồng. Trong trường hợp của bạn thì hợp đồng của bạn trước thông tư 01 thì bạn căn cứ lập dự toan theo hợp đồng đã ký kết.

5#
hocgauce Đăng lúc 12/8/2015 09:26 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình các công việc phát sinh được làm sau thời điểm 15/05/2015 thì dự toán phát sinh sẽ phải theo TT01. Các hạng mục phát sinh này không nằm trong thiết kế và phải được Chủ đầu tư chấp thuận nghiệm thu!

6#
 Tác giả| buontatoi Đăng lúc 12/8/2015 12:17 | Chỉ xem của tác giả
Cảm ơn các anh chị và các bạn :)). Trong hợp đồng phần điều chỉnh giá có đoạn: " Các công việc phát sinh ngoài hợp đồng nếu có đơn giá trong hợp đồng thì lấy theo đơn giá cũ. Không có thì được điều chỉnh theo hướng dẫn của bộ xây dựng".em cũng nghĩ phải lập dự toán tại thời điểm hiện tại với đơn giá nhân công theo TT01/2015

Đánh giá

Nếu công việc phát sinh có trong hợp đồng mà phát sinh nhỏ hơn 20% thì bác lấy giá hợp đồng, nếu vượt quá 20% hoặc không có thì lập lại đơn giá tại thời điểm hiện   Đăng lúc 11/9/2015 14:06
Có cái HĐ cũng k chịu đọc hết, lo lên hỏi trước rồi :D  Đăng lúc 12/8/2015 14:09

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 7/5/2024 17:59 , Processed in 0.128715 second(s), 28 queries .