XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

 Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1266|Trả lời: 5
Thu gọn cột thông tin

[HSDT/Hồ sơ đề xuất] [Hỏi] Thay đổi tư cách nhà thầu khi tham gia dự thầu

[Lấy địa chỉ]
manhhaixd360 Đăng lúc 20/9/2019 14:39 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Xin chào anh/chị/em diễn đàn #xaydung360.vn
Mình có 2 tình huống sau mong được mọi người giải đáp giùm:
1. Tình huống 1:
- Hình thức lựa chọn nhà thầu: Đấu thầu cạnh tranh rộng rãi trong nước. Quy trình 1 giai đoạn 1 túi hồ sơ;
- Công ty A và Công ty B là 2 công ty độc lập;
- Công ty A mua hồ sơ dự thầu, sau khi nghiên cứu hồ sơ vì không đủ năng lực tham gia dự thầu nên đã nhượng lại hồ sơ cho công ty B;
- Công ty A đã làm văn bản thông báo gửi tới Bên mời thầu (trước ngày mở thầu) về việc thay đổi tư cách pháp nhân tham gia dự thầu (Từ nhà thầu A sang nhà thầu B).
? Hỏi. Với tình huống này thì Bên B có được tham gia dự thầu không.

2. Tình huống 2:
- Hình thức lựa chọn nhà thầu: Đấu thầu cạnh tranh rộng rãi trong nước. Quy trình 1 giai đoạn 2 túi hồ sơ;
- Công ty A và Công ty B thành lập liên danh để tham gia dự thầu (Công ty A là thành viên đứng đầu liên danh);
- Ngoài Thỏa thuận liên danh còn có một "Văn bản ủy quyền ký hồ sơ dự thầu" (theo mẫu bên mời thầu): Về việc Ủy quyền người ký hồ sơ dự thầu thay mặt cho liên danh. Người ký thay mặt liên danh này là Giám đốc của Bên A (đại diện hợp pháp cao nhất của Bên A).
- Mặt khác, Bên A có thêm văn bản Ủy quyền cho Cấp dưới (tức là Phó giám đốc) được ký các hồ sơ, tài liệu... liên quan đến công tác dự thầu.
- Trong hồ sơ dự thầu được lập. Người ký hồ sơ hoàn toàn là Phó Giám đốc của Công ty A.
? Hỏi. Với tình huống này, Phó Giám đốc của Công ty A ký vào các văn bản, tài liệu, hồ sơ tham gia dự thầu có hợp lệ không.

Rất mong nhận được giải đáp từ xaydung360.vn.
Xin chân thành cảm ơn !


Đánh giá

... không phù hợp) Tham khảo Điều 6 - NĐ số 09/2010/NĐ-CP ngày 08/02/2010 của Chính phủ sửa đổi NĐ số 110/2004/NĐ-CP quy định cụ thể hơn về ký thừa ủy qu   Đăng lúc 24/9/2019 11:13
TH1: Việc mua HSDT không cần công khai tên người mua nên bên B tham dự bình thường TH2: Hai Ủy quyền phân cấp khác nhau nên P.Cty A ký là hợp lệ (nếu Phó A Ủy quyền nữa là   Đăng lúc 24/9/2019 11:08

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

motsinhvien Đăng lúc 21/9/2019 10:26 | Xem tất
Theo mình:
TH1: B đc tham dự và khi nộp hồ sơ thầu thì trả tiền hồ sơ mời thầu theo quy định.
TH2: ko đc, theo mình đc biết thì cùng 1 vấn đề ko thể ủy quyền 2 lần, nếu muốn thì ủy quyền trực tiếp cho cấp phó từ đầu.

Đánh giá

TH2 vẫn được bạn nhé, hai Ủy quyền kia khác cấp quản lý!  Đăng lúc 24/9/2019 11:15

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Trả lời Hay 1 Dở 0

Dùng đạo cụ Báo cáo

gioxuong Đăng lúc 6/12/2019 09:17 | Xem tất
motsinhvien gửi lúc 21/9/2019 10:26
Theo mình:
TH1: B đc tham dự và khi nộp hồ sơ thầu thì trả tiền hồ sơ mời thầu theo  ...

Đối với trường hợp 1:
Theo quy định tài điểm d Khoản 3 điều 14 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP có quy định Bên mời thầu phải tiếp
nhận hồ sơ dự thầu của tất cả các nhà thầu nộp HSDT trước thời điểm đóng thầu kể cả trường hợp nhà thầu tham dự thầu chưa mua hoặc chưa nhận hồ sơ mời thầu trực tiếp từ bên mời thầu. Theo đó, trường hợp này, nhà thầu Công ty B vẫn được tham dự thầu. Tuy nhiên nhà thầu B vẫn phải trả cho bên mời thầu một khoản tiền bằng giá bán hồ sơ mời thầu trước khi tiếp nhận hồ sơ dự thầu.
Đối với trường hợp 2:
Theo quy định tại các thông tư hướng dẫn lập hồ sơ mời thầu (TT03/2015/TT-BKHĐT; TT05/2015/TT-BKHĐT) có quy định về ủy quyền, cụ thể tại điểm 1 phần ghi chú Mẫu số 02, có quy định người được ủy quyền không được tiếp tục ủy quyền cho người khác.
Theo đó, đối với trường hợp này, Phó giám đốc công ty A đại diện thành viên đứng đâu liên danh ký các hồ sơ, tài liệu, ... liên quan đến công tác dự thầu là không hợp lệ.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 14/4/2024 04:23 , Processed in 0.112740 second(s), 26 queries .

Powered by Discuz! X3.2

© 2001-2013 Kiso Comsenz Inc.