XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

 Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1145|Trả lời: 10
Thu gọn cột thông tin

[Hỏi] Xác định nhà thầu

[Lấy địa chỉ]
dpidn2185 Đăng lúc 16/7/2015 10:09 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Mình có vấn đề này nhờ các bạn giải đáp giúp!
Theo khoản 1 Điều 56 Chỉ định thầu rút gọn: Chủ đầu tư hoặc điều hành dự án xác định và giao cho nhà thầu có năng lực, kinh nghiệm thực hiện ngay gói thầu. Tuy nhiên, theo khoản 1 Điều 55 Chỉ định thầu thông thường lại không nêu rõ ai là người xác định nhà thầu được đề nghị chỉ định thầu trước khi tổ chức lựa chọn nhà thầu (HSYC phát hành cho nhà thầu đã được xác định). Vậy trách nhiệm thuộc về ai và quy định tại văn bản nào. Nếu căn cứ trên KHĐT và HSYC được duyệt, bên mời thầu tiến hành phát hành HSYC cho nhà thầu đã được bên mời thầu xác định (sau đó đánh giá hồ sơ đề xuất rồi gửi Sở KHĐT thẩm trình trình UBND thành phố phê duyệt kết qủa) không cần thực hiện bước xin chủ trương xác định nhà thầu có được không.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Bắc Đăng lúc 16/7/2015 10:30 | Xem tất
Chủ đầu tư phê duyệt kết quả LCNT, do đó nếu văn bản không ghi rõ đơn vị nào cấp dưới của CĐT xác định nhà thầu được lựa chọn thì CĐT chính là người xác định nhà thầu được chỉ định.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 3.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 3
  Đăng lúc 16/7/2015 13:07

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

 Tác giả| dpidn2185 Đăng lúc 16/7/2015 16:25 | Xem tất
Bắc gửi lúc 16/7/2015 10:30
Chủ đầu tư phê duyệt kết quả LCNT, do đó nếu văn bản không ghi rõ đơn vị nào cấp ...

Cảm ơn bạn
Nếu căn cứ trên KHĐT và HSYC được duyệt, bên mời thầu tiến hành phát hành HSYC cho nhà thầu đã được bên mời thầu xác định (sau đó đánh giá hồ sơ đề xuất rồi gửi Sở KHĐT thẩm trình trình UBND thành phố phê duyệt kết qủa) không cần thực hiện bước xin chủ trương xác định nhà thầu có được không

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

nvquang118 Đăng lúc 16/7/2015 16:35 | Xem tất
Đối với chỉ định thầu thông thường thì việc xác định Nhà thầu có năng lực kinh nghiệm thực hiện gói thầu có thể được thực hiện tại bước: Trình thẩm định, phê duyệt Hồ sơ yêu cầu đồng thời trình luôn hồ sơ năng lực nhà thầu đó. Nội dung phê duyệt bao gồm nội dung phê duyệt hồ sơ yêu cầu và nội dung giao cho đơn vị đại diện chủ đầu tư/bên mời thầu phát hành thư mời và hồ sơ yêu cầu cho đơn vị X thực hiện các thủ tục chỉ định.
Trước đây mình tham gia gói tư vấn giám sát công trình sửa chữa vốn ngân sách còn gặp trường hợp là: Cấp QĐ đầu tư giao cho phòng chuyên môn thẩm định hồ sơ năng lực đơn vị tư vấn rồi báo cáo bằng văn bản về việc đề nghị chấp thuận đơn vị tư vấn đó rồi Chủ đầu tư mới thực hiện thủ tục chỉ định gói TVGS. có tí thôi mà thủ tục cũng lằng nhằng

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

 Tác giả| dpidn2185 Đăng lúc 16/7/2015 17:10 | Xem tất
nvquang118 gửi lúc 16/7/2015 16:35
Đối với chỉ định thầu thông thường thì việc xác định Nhà thầu có năng lực kinh n ...

Chẳng ai dám nhận trách nhiệm. Đúng ra vấn đề chọn nhà thầu là của Người quyết định đầu tư. Ông này lại đá quanh. Mà nếu vậy thì thành hai lần đánh giá. Bước xác định nhà thầu đã đánh giá tư cách hợp lệ và năng lực kinh nghiệm. Sau đó đánh giá lại bước hồ sơ đề xuất. Theo mình giao bên mời thầu xác định nhà thầu và gửi HSDT. Sau đó nhà thầu nộp lại HSĐT, bên mời thầu đánh giá xong gửi Sở KHĐT thẩm định trình UBND thành phố (người quyết định đầu tư ) phê duyệt thế là ổn.

Đánh giá

Sợ trách nhiệm, yếu năng lực thì cứ đá thôi.  Đăng lúc 16/7/2015 17:30

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Bắc Đăng lúc 17/7/2015 07:21 | Xem tất
dpidn2185 gửi lúc 16/7/2015 17:10
Chẳng ai dám nhận trách nhiệm. Đúng ra vấn đề chọn nhà thầu là của Người quyết  ...

Vấn đề chọn nhà thầu là của Chủ đầu tư chứ không phải Người quyết định đầu tư (Luật Đấu thầu 2013).
Bên mời thầu trình duyệt HSYC, trình duyệt nhà thầu nhận HSĐX cho Chủ đầu tư, trình KHĐT cho người QĐ đầu tư.
Vậy là ngắn gọn chứ loằng ngoằng gì hả bạn?

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

 Tác giả| dpidn2185 Đăng lúc 17/7/2015 08:34 | Xem tất
Bắc gửi lúc 17/7/2015 07:21
Vấn đề chọn nhà thầu là của Chủ đầu tư chứ không phải Người quyết định đầu t ...

Vì trước đó pải thêm bước xác nhận nhà thầu

Đánh giá

@Bắc: ở ĐN đẻ ra 1 số thủ tục "khá kỳ lạ", đ/c này chắc ở ĐN nên quen làm theo...lệ thôi.  Đăng lúc 17/7/2015 11:35
văn bản nào quy định?  Đăng lúc 17/7/2015 08:43

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 21/2/2024 12:27 , Processed in 0.203677 second(s), 28 queries .

Powered by Discuz! X3.2

© 2001-2013 Kiso Comsenz Inc.