XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3285|Trả lời: 7
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Đã tìm ra phương pháp hướng dẫn lập dự toán online hiệu quả

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Trước hết thay mặt BQT chân thành cảm ơn các bạn đã ủng hộ tất cả các bài viết chia sẻ chuyên sâu trong nghề XD trên xaydung360 vừa qua. Đặc biệt là các chuyên đề dự toán, đã được sự quan tâm vô cùng lớn của các bạn đồng nghiệp trên khắp mọi miền tổ quốc, với lượt view chủ đề giảng căn bản và nâng cao dự toán: 65.000 lượt view. Đây là con số kỷ lục vô cùng lớn chưa diễn đàn nào làm được và là động lực, lẫn áp lực đè nặng trên vai để BQT tiếp tục sứ mệnh "Luôn đoàn kết nỗ lực CHIA SẺ làm đồng nghiệp hài lòng trên cơ sở hiểu biết sâu sắc & đáp ứng một cách tốt nhất nhu cầu công việc của các bạn với lòng tận tụy hết mình & năng lực CHUYÊN NGHIỆP không ngừng được nâng cao"

Tuy được sự quan tâm lớn như vậy, nhưng các bài giảng dự toán vẫn còn nhiều bỏ ngỏ giữa chừng. Đành rằng thời gian có hạn, sức con người có mức max, cuộc sống còn nhiều điều khác chi phối để lo toan ngoài niềm đam mê chia sẻ, nhưng rõ ràng sự gián đoạn giữa chừng để các đồng nghiệp đợi mong là 1 lỗi rất lớn của BQT VÀ CÁ NHÂN mình nói riêng.

Thật sự mong các bạn thấu hiểu: việc soạn bài viết, đặc biệt là bài giảng chuyên môn chuyên sâu vô cùng mất thời gian, viết cho có viết dài dằng dặc, không đầu không đuôi, tùy tiện như các diễn đàn khác đã làm thì dễ vô cùng, nhưng viết cho có trách nhiệm, cho tường minh, đơn giản dễ hiểu đối với tất cả đối tượng lại là 1 việc rất gian nan. Tuy thời gian qua, mình đã cố gắng trình bày online theo lối chuyên nghiệp này nhưng vẫn thấy chưa thật sự hài lòng bởi: mất quá nhiều thời gian, tốc độ trình bày chậm. Vậy nên trong tư duy suốt thời gian gián đoạn qua, mình luôn suy nghĩ : "PHẢI CÓ CÁCH LÀM THÔNG MINH HƠN, CHỨ KHÔNG LÀM CẦN CÙ HƠN" như hiện nay được.

Và rồi cơ duyên đã tới, thông qua yêu cầu của nhiều bạn thành viên đề nghị chia sẻ kinh nghiệm học Vba, vì tính đặc thù của chủ đề không thể viết lý thuyết suông, buộc mình đã mày mò tập quay phim màn hình, ghi âm giọng nói và nhận thấy: ĐÂY LÀ PHƯƠNG PHÁP BÀI GIẢNG ONLINE HIỆU QUẢ TUYỆT VỜI.

Tuy đã đứng giảng trực tiếp trên thực tế rất nhiều nói năng rất lưu loát, nhưng lần đầu tự ghi âm 1 mình, nói mà không có người nghe, vừa thao tác vừa lẩm bẩm 1 mình nên mới đầu rất bỡ ngỡ, kỳ cục. Lúc thì quên thao tác, lúc thì quên thuyết trình, lúc thì nói thì thầm, lúc thì giật mình nói rống lên, do đó cũng phải tập. Nhưng tập thì biết bao giờ xong.
Thôi đành hoàn thiện dần, cầu toàn quá lại phụ lòng mong đợi của đồng nghiệp. Nên mình quyết định sẽ tiếp tục các bài giảng online chia sẻ kinh nghiệm dự toán bằng video màn hình.

Hy vọng phương pháp mới này sẽ làm cho tất cả chúng ta đều tiết kiệm thời gian, tốc độ hơn, nhưng đạt hiệu quả cao hơn.

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 4.0
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5
  Đăng lúc 27/7/2012 15:10
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
Hay quá anh Fubi ơi!Cảm ơn anh rất nhiều , anh nhớ giữ gìn sức khỏe nha.  Đăng lúc 16/7/2012 08:01
Hữu ích lắm! Thanks!: 0
  Đăng lúc 12/7/2012 08:29
  Đăng lúc 11/7/2012 10:10
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5 Hữu ích lắm! Thanks!: 5
Phú Bình rất tận tâm!  Đăng lúc 11/7/2012 10:06

Số người tham gia 10Uy Tín: +30 Thưởng +30 Thanked +10 Thu lại Lý do
Anhdom62 + 3 + 3 + 1 Rất thực tiễn. Cám ơn!
trungport + 3 + 3 + 1
sungtich + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!
thanhhieuhsdc + 3 + 3 + 1 ý tưởng tuyệt vời
Trần Hiền + 3 Viết rất hay. Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Từ 7#
 Tác giả| fubi Đăng lúc 12/7/2012 11:05 | Chỉ xem của tác giả

2#
M@trixs Đăng lúc 10/7/2012 14:19 | Chỉ xem của tác giả

3#
lancosin Đăng lúc 10/7/2012 21:08 | Chỉ xem của tác giả
anh fubi. em nghĩ anh nên báo thời gian trống của anh dùng cho việc quay phim giảng online để anh em ĐÀ NẴNG đăng ký làm thính giả để anh dễ tiến hành hơn. Chỉ cần 1 người cũng được không cần nhiều. Thính giả vừa lo việc quay phim vừa làm đối tượng cho anh giảng bài thìviệc giảng tiến hành ngo lành thôi.

Đánh giá

Cảm ơn bạn. Nhưng mình quay phim thao tác màn hình vi tính bằng phần mềm trên máy vi tính đó bạn.  Đăng lúc 10/7/2012 21:14

4#
thanhhieuhsdc Đăng lúc 11/7/2012 13:41 | Chỉ xem của tác giả
Ý tưởng này của anh fubi rất hay nhưng chỉ được một chiều, người xem video sẽ thấy chán và buồn ngủ. Anh có thể nghiên cứu theo hướng giảng bài và giải đáp thắc mắc online không ạ. Với cách này em nghĩ hiệu quả sẽ tốt hơn nhưng phải đầu tư thời gian, công sức,... lớn hơn.
Nếu cần nhân lực hỗ trợ anh cứ hô hào em tin mọi người trong diễn đàn sẽ ủng hộ và giúp sức.
Hy vọng .....

Đánh giá

còn soạn bài viết thì nó nằm trong đầu người viết nên không thể hỗ trợ được bạn ah. Thời gian qua viết bài nên lâu lắm chủ đề dừng quá lâu.  Đăng lúc 11/7/2012 13:46
sau khi xem video vẫn có thể viết bài hỏi rồi giải đáp. Giải đáp có thể viết bài hoặc tổng hợp 1 lần rồi giảng qua video luôn cũng như vậy mà. Cảm ơn bạn.   Đăng lúc 11/7/2012 13:45

Số người tham gia 1Uy Tín: +5 Thưởng +5 Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 5 + 5 + 1

Xem tất cả

5#
muathu0888 Đăng lúc 11/7/2012 15:58 | Chỉ xem của tác giả
Theo ý kiến của em thế này:
1. Trước hết cần phải lập một sơ đồ các bước thực hiện công tác (ở đây là lập dự toán), gồm:
a-Trình tự thực hiện: từ công tác chuẩn bị (phần mềm, hoặc cơ sở dữ liệu, kiến thức về các văn bản pháp quy xây dựng, kiến thức về công tác đo bóc tính khối lượng)
b-Sơ đồ thực hiện các bước như thế nào: thông số dự án, gói thầu, hạng mục ->Đầu công việc -> tra mã CV -> Tính khối lượng-> vật tư, nhân công, máy thi công....
c-Kết xuất dữ liệu và kiểm tra sự đúng đắn của nó
.....
Mục đích trước hết là: làm hình dung được trình tự công việc sẽ được giải quyết ra sao, cần những kiến thức gì bổ trợ, hỗ trợ thực hiện, kiểm tra đối chiếu sự đúng đắn chính xác của nó (các hệ số áp dụng, các công thức tính toán đo bóc khối lượng)

Đóng gói thành 1 file tập hợp các nội dung đó => Anh mới tiến hành công tác giảng dạy (online, hoặc trả lời trên diễn đàn) => hiệu quả tiếp thu và ứng dụng sẽ tăng lên hơn chăng?

Em nghĩ không ít người cũng đang tự mày mò, lọ mọ đi tìm một con đường tiếp cận đúng về dự toán, nhưng có lẽ sẽ không được rõ ràng và đúng đắn hoặc mất rất nhiều thời gian tìm hiểu, nhưng hiệu quả có thể không cao. Lý do là: nhà trường thì không dạy, điều kiện để đi học các lớp thì không có, đi làm chưa chắc được các bậc tiền bối hỗ trợ hết lòng, phần mềm thì cũng chưa thể có điều kiện để đầu tư. Nên việc tham gia các trang diễn đàn là với mục đích tự học hỏi qua những bài viết, trả lời của các thành viên, các ban quản trị diễn đàn.

Nên bọn em rất biết ơn sự giúp đỡ với lòng nhiệt huyết của các bậc tiền bối cho sự nghiệp phát triển chung của đất nước, cũng như sự phát triển của mỗi cá nhân.

Em vừa tham gia diễn đàn này thôi, cũng với những cố gắng và mục đích trên. cũng hy vọng sau một thời gian nữa sẽ có đóng góp gì đó cho diễn đàn và cho các bạn cũng đang có những suy nghĩ và hoàn cảnh như mình .

Một lần nữa xin cảm ơn bản quản trị diễn đàn rất nhiều

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 5.0
Cám ơn bạn đã cho ý kiến hay!  Đăng lúc 12/7/2012 11:01

Số người tham gia 2Uy Tín: +8 Thưởng +8 Thanked +2 Thu lại Lý do
khuyenmk + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!
fubi + 5 + 5 + 1

Xem tất cả

6#
khuyenmk Đăng lúc 12/7/2012 10:58 | Chỉ xem của tác giả
Anh Fubi ơi, những gì bạn muathu0888 nói ở trên cũng là tâm sự của em muốn nói với anh.
Mọi người luôn ở bên cạnh khi anh cần hỗ trợ ,cố lên nhé anh !!!

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 1

Xem tất cả

8#
jichun Đăng lúc 4/11/2012 00:55 | Chỉ xem của tác giả
phương pháp mới này có vẻ rất hửu ích. thật tuyệt.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 5/5/2024 10:47 , Processed in 0.130932 second(s), 27 queries .